โพลล์

อยากสอบถามพี่ๆครับว่าเวลาเราจอดรถควรจะปิดแอร์กันไหมครับ

ไม่ปิดเพราะขี้เกียจมาเปิด
8 (21.6%)
ปิดเพราะอะไรหรอครับ
29 (78.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 36

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว HLM เวลาจอดรถแล้วปิดแอร์กันหรือป่าวครับ  (อ่าน 6167 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับว่ามันจะมีผลอะไรไหมถ้าไม่ปิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ชาว HLM เวลาจอดรถแล้วปิดแอร์กันหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:24:39 »
งง กับ คำ ถาม

ถ้าจอดรอคนก็ไม่ปิด

จอดแล้วลงก็ปิด ครับ

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
Re: ชาว HLM เวลาจอดรถแล้วปิดแอร์กันหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:27:56 »
ตอนแรกก็ไม่ปิดหรอกครับ แต่พอถามไป ถามมา เค้าบอกว่าต้องปิดครับ
เพราะหากเราไม่ปิด ตอนเราสตาร์ทรถ พัดลมมันทำงานต่อเนื่อง
หลังๆ เลยปิดทุกครั้งครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:28:10 »
งง กับ คำ ถาม

ถ้าจอดรอคนก็ไม่ปิด

จอดแล้วลงก็ปิด ครับ

หมายถึงจอดแล้วลงครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:32:51 »
ไม่ปิดครับ

ถ้าปิดก็จะปิดแต่ A/C เป็นความเชื่อที่ว่าไม่งั้นตินสตาร์ด คอมแอร์มันจะกระชาก แล้วพังเร็ว อันนี้ส่วนตัวผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง

เพราะหลังๆลองสังเกตุว่าถึงจะไม่ปิด a/c คอมแอร์มันก้ไม่ได้เดินทันที รถสตาร์ดไปแล้วประมาณ 5-10วิมันถึงจะทำงาน เลยคิดว่าไม่น่ามีปัญหาแบบที่ว่า รถรุ่นเก่าๆมันอาจจะทำงานเลย เลยพูดกันมาแบบนี้

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:39:33 »
ปิดดิ เพราะตอนสตาทร์ไฟมันจะกระชาก
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:43:17 »
ผมปิดก่อนถึงที่หมายประมาณ 1 นาที ครับ พร้อมทั้งเปิดพัดลมเบอร์ 2 (ปกติ ผมขับเปิดแค่เบอร์ 1 เพราะมันหนาวเกิ๊น) ช่วยไล่ความชื้นในตู้แอร์ ก่อนดับเครื่อง อีกทั้งยังช่วยโลกด้วยครับ (เซฟน้ำมันไปจึ๋งนึง 555)

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:46:38 »
ถ้าเป็นการใช้รถระหว่างวันก่อนดับเครื่องผมจะปิดแอร์ทุกครั้ง .... และช่วงสุดท้ายก่อนจะถึงบ้านประมาณนาทีสองนาที จะปิดเฉพาะ A/C ก่อนแล้วใช้แต่พัดลมเป่าความชื้นสักระยะเพื่อลดกลิ่นอับของแอร์เวลาเราเปิดใช้ในวันรุ่งขึ้น พอถึงบ้านก่อนดับเครื่องก็ปิดทุกอย่างครับ ^^

** ผมเชื่อว่าการไม่ปิดแอร์แล้วดับ-สตาร์ทเครื่องถึงแม้รถบางรุ่นคอมแอร์จะไม่ทำงานทันทีก็ตามแต่ในเมื่อเปิดอยู่ไฟมันก็เดินก็ต้องมีการกระชากของไฟเวลาเราสาร์ทอยู่ดี แน่นอนว่าทำบ่อยๆ"มันอาจจะ" มีโอกาสเสียได้เหมือนกัน(แค่บอกไม่ได้ว่านานหรือไม่เท่านั้น) **

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:02:26 »
ปิดทุกครั้งที่ดับเครื่อง บางที่ขับอยู่ก็ยังปิดดเลยครับเพราะหนาววว ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:05:50 »
ปิดก่อนถึงที่หมาย ประมาณ 1 กิโล อะครับ  และเปิดหลังติดเครื่อง สักแปปนึง 1 นาทีได้  ปิด AC นะ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:25:24 »
ปิดครับ ก่อนดับเครื่องนิดเดียว ปิดปุป ดับเครื่องปั๊ปเลย ตนเปิดก็ ติดเครื่องแล้วเปิดเลยเหมือนกันครับ
ของผมไม่มี AC นะ มีแต่ Cool Cold แล้วก็ Fan :) ง่ายๆ สบายๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:33:46 »
ปิดครับ ปิด AC ก่อนจอดด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:23:12 »
ปิด ยกเว้นลืม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:15:06 »
ปิด ก่อนจอดประมาณ 1 นาทีให้
- ให้พัดลมไล่ความชื่นออก จะได้ไม่เหม็นเปรี้ยว (ไม่รู้จริงมั้ยแต่ก็ทำ)
- ประหยัด นิหน่อยครับ
- ตอนสตาร์ทรถ ไฟไม่กระชาก (ปิดวิทยุด้วยครับ)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:17:17 »
ปิด ก่อนจอดประมาณ 1 นาทีให้
- ให้พัดลมไล่ความชื่นออก จะได้ไม่เหม็นเปรี้ยว (ไม่รู้จริงมั้ยแต่ก็ทำ)
- ประหยัด นิหน่อยครับ
- ตอนสตาร์ทรถ ไฟไม่กระชาก (ปิดวิทยุด้วยครับ)

+1 ครับ

ตอนไล่ความชื้น เปิดพัดลมแรงๆ ไม่เคยเจอแอร์เหม็นในรถบ้านผมทุกคันครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:20:47 »
ของผมก่อนถึงจุดหมายจะปิด AC ก่อนครับ เพื่อไล่ความชื้น (อ่านเจอในเน็ต จริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่ทำดูก็ไม่เสียหาย)
พอจอดก่อนดับเครื่องก็จะปิดพัดลมด้วย (ถ้าวิทยุเปิดอยู่ ก็ปิดด้วย)

ออฟไลน์ parwitch

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:09:53 »
ไม่ปิดครับ เปิดทิ้งไว้ตั้งแต่วันแรกที่ออกรถ จน 6 ปีมาแล้ว ก็ยังใช้ได้ปกติครับ

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:04:47 »
ปิด A/C ก่อนถึงที่หมายประมาณ 1-2 นาที
เปิดพัดลมเบอร์แรงสุด
ก่อนดับเครื่องปิดวิทยุ+แอร์  ทำประจำจนเป็นความเคยชินละครับ  ;D

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:01:48 »
ขึ้นอยู่กับตัวรถครับ ถ้าเป็นพวกรถหรู ที่เน้น software สมัยนี้ ไม่ต้องปิดหรอกครับ รถบางคันมีระบบไล่ความชื้นอัตโนมัติก็ไม่ต้องปิด
ทางที่ดี จขกท. โทรไปถามทางช่างที่ศูนย์รถรุ่นนี้ดีกว่าครับ จะได้คำตอบที่เหมาะสำหรับรถคันนั้น

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 16:10:04 »
เรื่องกลิ่น ผมขอแนะนำ ซื้อกระปุกใส่ ตะเกียบเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วใส่ ถ่านดำๆ ครับรถไม่มีกลิ่นเลยขนาดเอาไก่ทอดขึ้นมากินซักพักกลิ่นก็หายก่อนหน้านั้นไม่มีถ่านคลุ้งเลยฮะ หรือจะลองใบเตยก็ดี ซุกไว้ใต้เบาะอาจจะดูลาวในสายตาคนแต่ผมว่ามันดีกับตู้แอร์แน่นอน ดีกว่าน้ำยาพวกหอมๆ ที่มีใบพัดแน่นอน เสี่ยงหกใส่  Console แล้วสีลอกด้วย  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 16:15:32 »

ไม่ได้เปิดแอร์มากีสัปดาห์แล้วก็ไม่รู้

เช้าขับมาทำงาน อากาศดี

เย็นกลับบ้านก็เจอฝน อากาศยิ่งเย็นเข้าไปใหญ่