ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FD 1.8 at ติดแก็สlpg ดีมั้ยครับ  (อ่าน 9458 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Civic FD 1.8 at ติดแก็สlpg ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:30:36 »
ติดแล้วดีมั้ยครับ  เพราะว่าค่าน้ำมัน แต่ละเดือนแพงมาก  แล้วถ้าติดแล้วจะมีปัญหา อะไรบ้างครับ   แล้วช่วงล่างจะรับไหวมั้ยครับ   ติดแล้วรถอืดมั้ยครับ   เพราะ กำลังคิดว่าจะติดหรือไม่ติดดี  เพราะตามจริงแล้วไม่อยากติดแต่  ราคาน้ำมันไม่ไหวจริงๆ
ปล.รถ  ปี 2009 วิ่งมาแล้ว 76000  โลครับ   

ออฟไลน์ pongisra

Re: Civic FD 1.8 at ติดแก็สlpg ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:40:14 »
วิ่งเยอะก็ติดไปเถอะครับ ติดดีๆจูนดีๆวิ่งได้ฟีลประมาณ 95%+- ของน้ำมัน

ติดแล้วก็อย่าลืมดูและรักษาตามระยะมันด้วยนะครับ

ส่วนตัว ของผมแม่เคยบอกน้ำมันลิตรละ 60+ ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ sorsiew

• Newbie
  • *
Re: Civic FD 1.8 at ติดแก็สlpg ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:41:33 »
รถเก่าผมเป็น Civic FD 1.8 AT AS 2006 ติดแก๊สตอน 2008 AC ส่วนตัวเท่าที่เคยติดมาหลายคัน หลายยี่ห้อ ยี่ห้อนี้เป็น1ในยี่ห้อที่ไม่ค่อยยุ่งยาก FD ผมติดที่ร้านที่เรียกได้ว่าติดตั้งกากมาก แต่ก็ยังใช้งานมาจนถึงตอนขายได้โดยไม่มีปัญหาอะไร ของตัวแก๊สเอง ไม่เคยเข้าไปจูน ไม่เคยเปลี่ยนหม้อต้ม ไม่เคยอะไรทั้งสิ้น ฮ่าๆๆ จนขายน่ะครับ

แต่มีนิดนึงคือ มันมีปัญหานิดหน่อยตรง ข้อต่อท่อน้ำเข้าหม้อต้ม คือ เหมือนเข็มขัดที่ยึดไว้ใช้นานๆมันคลาย ทีนี้มันก็รั่ว พี่สาวผมขับอย่างเดียว ไม่รู้อะไรเลย ไม่เคยดูความร้อน ขับจนดับ ก็สตาร์ทใหม่ ขับจนดับอีก สตาร์ทใหม่ จนสตาร์ทไม่ได้ เครื่องพัง สรุปซ่อมศูนย์ฮอนด้าไป 55000 บาท ลด10% แล้ว T_T แต่ก็ยอมซ่อม เพราะไม่อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ แล้วก็ให้ร้านเขาไปใส่ท่อใหม่

ก็ใช้งานมาได้ จนถึงวันขายเลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่เช็คท่อน้ำหน่อย เผื่อรั่วไรงี้ครับ พอดีพี่สาวผมไม่ระวังน่ะฮะ

ประหยัดแก๊สดีนะครับ FD เนี่ย เทียบกับ EX ก็ EX กินกว่าหน่อยครับ แต่ระบบแก๊สของตัว EX นี่ผมมีปัญหามากเลย สตาร์ทแล้วรอบสวิงบ้าง เร่งไม่ขึ้น อืด อะไรเงี้ยครับ ก็ทนใช้กันไป พ่อด่าทุกวัน ฮ่าๆ

ส่วน FD นี่ ตอนวิ่งแก๊สผมเคยวิ่งได้สูงสุด 202 ครับ ความเร็วตามหน้าปัดนะครับ รวมๆ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมติดถังแคปซูล แต่ถ้าปัจจุบันผมจะติด โดนัทครับ ท้ายก็ห้อยนิดๆ นั่งหลายๆคนก็อมล้อครับผม แต่จริงๆถึงไม่ติดแก๊ส เวลานั่งสัก 4 คนด้านหลัง ก็อมล้อแล้วนะครับ

สรุปว่าอย่าซีเรียสครับ ติดได้เลย ถ้าอยากติดนะ ประหยัดกว่าไหม ก็เยอะเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:51:27 »
1. คนที่ติดแก๊สแล้ว ใช้รถไม่มีปัญหา หรือฟังเขาเล่ามา ยังไงๆ ถ้ามีรถใหม่ก็จะติด

2. คนที่ไม่ติดหรือติดแล้วรถมีปัญหา หรือฟังเขาเล่ามา ก็สัญญากะตัวเองว่าจะไม่ติด

ทำการบ้านให้ดีก่อนครับ ว่าจะเอาข้อ 1 หรือ ข้อ 2

แก๊ส มันเป็น "ลางเนื้อชอบลางยา" "ต่างกรรมต่างวาระ" "ฯลฯ"

สำหรับผม เป็นข้อ 1 ครับ

FD ถ้าติดแก๊ส ท้ายจะห้อยลงมาประมาณ 1.5 นิ้ว ให้ไปเสริมสตัด ค่าเสริมสตัด 1700 บาท

ติดแล้วให้ไปเก็บงานตีตู้ปิดถังเพิ่มอีก 1200 บาท เนี้ยบ สวย

ส่วนจะติดยี่ห้ออะไร ติดที่ไหน ก็ทำการบ้านให้ดี แต่เลือก OBD เอาไว้ก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 22:54:52 โดย promt »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:44:11 »
สู้ไม่ไหวก็ติดเถอะครับ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:51:06 »
รถแก๊สไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ  เพียงแต่หมั่นดูแลรักษา  ใช้น้ำมันเครื่องดีๆหน่อย  กับไปเช็ควาร์วบ่อยๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:00:59 »
แก๊สไม่ได้น่ากลัวครับ
อุปกรณ์ ยี่ห้อ ไม่น่าห่วง

แต่ที่น่าห่วงคือ "ร้าน" และ "ช่าง"
ถ้าหาดีๆได้ ไว้ใจได้ สนิทกับร้าน สนิทกับช่าง สบายครับ

แต่ถ้าช่างห่วย ชุ่ย งานเข้าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:04:38 »
ลองหาดูในคลับ FDนะครับ ผมว่าเขาน่าจะมีร้านที่น่าเชื่อถือได้  ;)

เพราะมีร้านดังอักษรย่อ E.R. ติด Cruze ของเพื่อนสมาชิกเราแล้วรถมีปัญหา ดับกลางอากาศตลอดเวลาครับ :-\
Test ..

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:21:16 »
ผมกล้าพูดเลยว่า รถยุ่นติดง่ายมาก ยิ่ง FD ผมเห็นมาเยอะจากที่ตอนศึกษาเรื่องแก๊ส มีอู่ต้องห้ามอยู่ไม่กี่อู่ ชาว Honda ติดแก๊สน่าจะทราบดี เรื่อง ER.ที่มีปัญหากับ Cruze ผมก็แปลกใจนะ อู่ที่ผมไปติด Cruze ร่วม 100 กว่าคัน แต่ละคันมีตัวตนด้วยนะ ยักไม่มีปัญหา ท่านคิดว่าปัญหามันอยู่ที่ไหนครับ คนติด หรือ คนขาย  ;D  ชาว Cruze น่าจะรู้ดีว่าผมพูดถึงอู่ใด หรือ Proton Exora ที่จะติดแสนลำบาก การติดแก๊สไม่ใช่เรื่องน่ากลัว ถ้าเรามีความรู้มากพอที่จะคุยกับช่างที่ติดได้ รูหัวฉีดท่านได้พอจะศึกษามาบ้างหรือยัง เราขับเท่าไหน ไม่ใช่เขาเจาะมา มาตรฐาน ตอนวิ่งจูน ดันวิ่ง เจี้ยมเจี๋ยม เขาก็คิดว่าพอ พอไปใช้งานจริง กดแหลกวิ่ง160+ ลากรอบสุดเกียร์ หัวฉีดรูเท่าเดิมก็จ่ายไม่พอหรอกค้าบ มุมหัวฉีดอีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:07:35 »
ติดไปเถอะครับ ใช้เยอะขนาดนี้เผลอๆใช้ไปใช้มาเงินที่ประหยัดได้สามารถซื้อคันใหม่ได้สบาย เพื่อนผมเคยลังเลที่จะติดแก๊สราวๆปีนึงโดนผมกับเพื่อนอีกคนด่าก็เลยรีบติดเลย ผ่านไปจากนั้นอีกเดือนบอกว่ารู้งี้ตรูติดนานแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:12:45 »
ติดไปเถอะครับ ใช้เยอะขนาดนี้เผลอๆใช้ไปใช้มาเงินที่ประหยัดได้สามารถซื้อคันใหม่ได้สบาย เพื่อนผมเคยลังเลที่จะติดแก๊สราวๆปีนึงโดนผมกับเพื่อนอีกคนด่าก็เลยรีบติดเลย ผ่านไปจากนั้นอีกเดือนบอกว่ารู้งี้ตรูติดนานแล้ว

วลียอดฮิท สำหรับคนติดแก๊ส 55+ รู้งี้กุติดไปนานแล้ว  ;D

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:46:47 »
"คำเตือน" สำหรับผู้ที่อยากจะติดแก๊สทุกท่าน การติดแก๊สไม่ได้ช่วยเซฟเงินในกระเป๋าท่านมากอย่างที่คิดหรอกครับ เพราะตั้งแต่ที่ผมติดมามีปัญหาดังนี้
-แฟนบอกกุ้งเผาที่อยุธยาอร่อยเห็นเพื่อนไปมาอยากไปบ้าง เราบอก"จัดไปเอารถแก๊สออก"  :D
-แฟนบอกช่วงนี้เราไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหนกันเลย อยากไประยองจัง เราบอก "จัดไปเอารถแก๊สออก"  :D
-ไปเยี่ยมบ้านแม่ที่เชียงใหม่ ปกติจะไปช่วงเทศกาล แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ทำไมวันหยุดธรรมดาก็ยังจะหาเรื่องไป "จัดไป"  :D

เดี๋ยวนี้แย่งกันใช้แต่คันแก๊ส คันอื่นไม่อยากเอาออก สรุปค่าใช้จ่ายน่าจะเท่ากับตอนที่ไม่ติดแก๊ส แต่ไมล์ขึ้นเร็วมาก แต่เที่ยวมากขึ้น   ;D ;D

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 22:35:35 »
"คำเตือน" สำหรับผู้ที่อยากจะติดแก๊สทุกท่าน การติดแก๊สไม่ได้ช่วยเซฟเงินในกระเป๋าท่านมากอย่างที่คิดหรอกครับ เพราะตั้งแต่ที่ผมติดมามีปัญหาดังนี้
-แฟนบอกกุ้งเผาที่อยุธยาอร่อยเห็นเพื่อนไปมาอยากไปบ้าง เราบอก"จัดไปเอารถแก๊สออก"  :D
-แฟนบอกช่วงนี้เราไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหนกันเลย อยากไประยองจัง เราบอก "จัดไปเอารถแก๊สออก"  :D
-ไปเยี่ยมบ้านแม่ที่เชียงใหม่ ปกติจะไปช่วงเทศกาล แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ทำไมวันหยุดธรรมดาก็ยังจะหาเรื่องไป "จัดไป"  :D

เดี๋ยวนี้แย่งกันใช้แต่คันแก๊ส คันอื่นไม่อยากเอาออก สรุปค่าใช้จ่ายน่าจะเท่ากับตอนที่ไม่ติดแก๊ส แต่ไมล์ขึ้นเร็วมาก แต่เที่ยวมากขึ้น   ;D ;D

555+  ท่าทางจะหมดมากกว่าก่อนติดแก๊สนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 07:55:00 »
ของผมรถใช้มา4ปีกว่าวิ่งไป5หมื่นโล แต่หลังติดแก็ส4เดือนกว่า วิ่งไป2หมื่นโล ฮ่าๆ
มันเซฟตังมั้ยเนี่ย  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:06:58 »
เดียวจะต้องมีประโยคคำพูดแนวนี้ออกมา

รู้งี้ติดตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว
เออทำไมเงินมันเหลือน้อยกว่าตอนใช้น้ำมันวะ
ไม่เห็นต่างจากน้ำมันเลย

ต้่องมีแน่ๆ ผมโดนมาแล้ว 5555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:05:33 »
ไมค์ขึ้นไว มากกว่าเดิมจริงๆ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ