ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามครับ เพื่อนจะเปลี่ยน ล้อ ไทยกับไตหวัน และยาง  (อ่าน 5551 ครั้ง)

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
มีความสงสัยครับ คุยกับเพื่อนเรื่องล้อแม๊ก เพื่อนมันจะเปลี่ยน (เถียงกันซ่ะมากกว่า) เริ่มเลยแล้วกันน่ะครับ

1. ล้อไทย กับ ไตหวันอันไหนดีกว่ากันครับเห็นล้อไตหวันแพงกว่ากัน เกือบๆพัน ไทย 2800 3500 ขอบ 15  ลายเดียวกัน
ผมบอกดูเป็นยี้ฮ้อๆไป ไม่ใช้เหม่ารวมหมด มันบอกของไตหวันอย่างไงก็ดีกว่า  -*-

2. เรื่องนี้เกี่ยวกับยางครับ สะพานหิน (bridgestone) คือจะเปลี่ยนรุ่น My01 195/55 ขอบ 15 ร้านมันบอกว่า ยางซีรีเกินกว่า50 เป็นยางนอกจริงเหรอครับ !!!!

3. สูตรเพิ่ม ขนาดยาง เดิม 185/60/14  คือ หน้า 10 หลัง 5 บวก 1 นิ้ว ถ้าจะใส่ ขอบ 15ก็เท่ากับ 195/55/15 ใช่หรือป่าวครับ
แต่เพื่อผมบอกไม่เกี่ยว มันบอก 195/60 ถูกต้องจะได้ขนาดแก้มยางที่เท่าเดิม -*-  ขอบ 14 เพิ่มเป็นขอบ 15  เถียงกับมันต้องนาน สองนาน  -  -"

4. หน้ายางเพื่อนผมอีกและบอกว่าวันวัดจากส่วนกว้างสุดของย่างคือไม่ไดวัดส่วนที่สัมผัสกับถนน ถูกต้องเหรอครับ งงรับประทานครับ

คือก็อยากได้คำตอบที่ถูกต้องน่ะครับยังไงก็ลบกวนช่วงแสดงความคิดเห็นหน่อยน่ะครับ แต่ผมก็ไม่เอาไปเถียงต่อหลอกแต่แค่ คาใจน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
1. สิ่งที่ถูกคือต้องดูเป็นยี่ห้อๆไปอย่างที่คุณคิดนั่นล่ะครับ ส่วนความคิดที่ว่าล้อไต้หวันยังไงก็ดีกว่าล้อไทยนั้น ผมถือว่าเป็นวิธีคิดที่ดูถูกความสามารถของคนไทยไปสักหน่อย ถ้าเปลี่ยนแนวคิดได้ก็จะดี

คุณลองไปถามเพื่อนคุณว่าระหว่างล้อไต้หวัน กับ Brabus อันไหนไว้ใจได้มากกว่า ถ้าตอบว่า Brabus ก็นั่นล่ะครับทำในไทย ทำที่นิคมอุตสาหกรรมบางนาแถวๆก.ม. 34-36 เนี่ยล่ะ คุ้นๆชื่อ Lenso ไหม

ล้อไต้หวัน ล้อไทย หรือล้อชาติไหนก็แล้วแต่ ผมไม่อยากรีบฟันธงว่าดีหรือไม่ดี แต่ถ้าเอาเป็นยี่ห้อๆล่ะก็พอได้ครับ

Lenso- ล้อไทย อันนี้เรื่องความปลอดภัย ผ่าน ผมใช้ Lenso มาชุดนี้เป็นชุดที่สองแล้ว เป็นล้อที่ทนทานแม้ว่าน้ำหนักจะไม่เบาเท่าล้อญี่ปุ่นแบรนด์เนมดังๆก็ตาม

J-Z - หรืออีกชื่อนึงคือ JAZZ อันนี้น่าจะเป็นล้อไทย ทำโรงงานเดียวกับล้อ Master Wheel ซึ่งเทคโนโลยีในการผลิตไม่เบา..ก็คือล้อหนักเป็นบ้า แต่แข็งแรงไว้ใจได้เช่นกัน

Yachiyoda- เหมือนจะหายไปพักนึงแต่จริงๆเค้าทำแม็กให้นักเลงรถในบ้านเรามากว่า 2 ทศวรรษแล้ว เรื่องความทนทานไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหา แต่ยังไม่เคยจับมาชั่งน้ำหนักว่าเป็นอย่างไร

Rota- ล้อของบริษัทฟิลิปปินส์ ฟังดูแล้วไม่น่าใช้แต่จริงๆแล้วของเค้าดีนะ อย่างล้อรุ่น Slipstream ที่ทำเลียนแบบลายของ Spoon นั้นผมเคยนำมาชั่งแล้วเบากว่า GCIIของ Lenso และทุกวันนี้ก็ใส่อยู่ใน Civic EG ของเพื่อนผมซึ่งขับโหดใช้ได้ ก็ไว้ใจได้ ไม่พัง ไม่ดุ้ง แม้จะเคยกระแทกแรงๆมาบ้างก็ตาม

นี่คือล้อ 4 ตัวที่คนงบน้อยอย่างผมมักจะให้ความสนใจมากกว่าล้อยี่ห้ออื่นครับ ยี่ห้ออื่นที่ดีๆก็อาจจะมีอีก แต่ในเมื่อมีเงินไม่มาก ก็เลยไม่ได้ซื้อมาลองใช้หมด แต่อาศัยถามไถ่เพื่อนด้วยกันที่ใช้อยู่ว่าโอเคไหม แล้วดูว่ามันขับกันแบบไหน เพื่อนผมส่วนมากขับทรมานรถกันทั้งนั้น

2. http://www.bridgestone.co.th/th/products/products_detail_new.aspx?id=69

ตามนี้ MY01 เป็นยางในประเทศทั้งหมดครับ

3. ถ้าอยากได้เส้นรอบวงใกล้เคียง 185/60/14 มากที่สุด ต้องเป็นขนาด 195/50/15 ครับ ถ้า 55 จะใหญ่กว่าวงเดิม
ฝากบอกเพื่อนคุณด้วยว่าแก้มยางหนาเท่าไหร่ มันเกิดจากการเอาเลขความกว้างหน้ายาง มาคูณเปอร์เซ็นต์ของเลขซีรีส์ เช่น 205/50 แก้มยางจะหนาเท่ากับ 205 คูณ 0.50 ก็คือ 102.5 ม.ม. ครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับข้อ 4

4. อันนี้เพื่อนคุณน่าจะเข้าใจถูกต้อง เพราะยางที่เคลมๆกันว่ากว้าง 195 นั้นพอเอามาวิ่งทับกระดาษแล้ววัดความกว้างส่วนดอกยางกันจริงๆก็มักจะได้ 180-189 ม.ม. ดังนั้นมันอาจจะวัดกันที่ส่วนกว้างสุดของยางก็ได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับท่าน ผู้เกิน Commander Cheng  ได้รับความกระจ่างมากเลยที่เดียว

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
1.  แล้วแต่ยี่ห้อครับ ล้อเทพๆ Brand ดังๆ จากญี่ปุ่น บางรุ่นก็ให้ไต้หวันทำ  บางรุ่นก็ให้ไทยทำเช่นกัน

และ  ล้อ brand ไทย เช่น Lenso ก็คุณภาพถือว่า โอเคเช่นกัน

(แต่ล้อก๊อบไตหวันห่วยๆ และ ล้อก๊อบไทยห่วยๆ  ก็มากมายเช่นกัน)  สรุปว่า  ตอบไม่ได้ครับ ว่าอันไหนดีกว่ากัน

2  อันนี้ no comment ครับ

3. ลองเข้าไปดูเวบนี้ครับ    http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

ใส่ series ยาง standard ของรถเราไป แล้ว ลองใส่ series ยางที่เราจะเปลี่ยนไปเปรียบเทียบครับ 

ความแตกต่างไม่ควรเกิน 3% ครับ (ไม่ว่า จะบวก หรือ ลบ ก็ตาม)  ไม่งั้นไมล์จะเพี๊ยนเยอะเกินไป 

4.  อันนี้ไม่ทราบครับ รู้แต่เลขเยอะ กว้างเยอะ  เอิ๊กๆๆ