ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะผ้าBrio เลอะเลือด ทำไงถึงจะลบรอยเลือดออกครับ  (อ่าน 16022 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
พอดีวันนี้ ไปนั่งรถเพือนมาแล้วไม่รู้ว่าตัวเองเลือดไหล(ก็งงว่าไหลตั้งแต่ตอนไหนก็ไม่รู้ แบบแผลเล็กๆสะเก็ดหลุดอะไรแบบนี้อะครับ)
จนนั่งรถอยู่ตั้งนาน จนเพื่อนมันก็บอกว่าเฮ้ย "มึงเลือดไหลเบาะกูเลอะแล้วนั้น"  มาคร่าวนี้ไอเราก็ไม่เห็นแผลตัวเองเพราะอยู่หลังแขน ไอเบาะรถเพื่อนมันก็เลอะ
ตรงกลีบข้างๆ เบาะBrioมันจะทำแนวบัคเก็ตซีต มันเลยปูดๆออกมา เลอะเลือดผมเลย รถยังป้ายแดงอยู่เลย ผมก็รู้สึกผิดก็ขอโทษมัน แต่เจ้าของรถก็ไม่ได้ว่าอะไรก็
ยังขำๆเฮฮาอยู่ แต่ผมก็นั่งแอบเครียดเล็ก แบบคิดว่ากูทำรถมันเลอะ จะทำความสะอาดให้มันยังไง ก็เลยแนะนำ นำ้ยาL.O.C ของAmwayมาขัดเบาะอยากรู้ว่ามันจะออกไมครับ ยังรู้สึกผิดอยู่เลย ไปทำรถมันเลอะเซ็ง ถ้ารถผมๆคงจะเซ็งมาก แต่เพื่อนมันก็ไม่ได้เซ็งไม่ได้อะไรมันบอกเดียวก็เช็ดออกได้....ผมเลยอยากรู้ว่า มันจะทำความสะอาดรอยพวกนี้ยังไงครับ ....โดนแบบนี้อะครับ:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 23:20:55 โดย T_Nis »

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: เบาะผ้าBrio เลอะเลือด ทำไงถึงจะลบรอยเลือดออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:11:59 »
ถอดซักครับ

ออฟไลน์ TTL

Re: เบาะผ้าBrio เลอะเลือด ทำไงถึงจะลบรอยเลือดออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:26:24 »
ถอดซักครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ......ต้องถึงขั้นถอดซักเลยหรอครับ ไม่มีนำ้ยาอะไรพอเช็ดออกเลยหรอครับเนี่ย?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:29:42 »
รีบซักนะครับ ถ้าช้ายังเสี่ยงติดโปรกอล์ฟเลย

ออฟไลน์ tilung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:58:59 »
เอาน้ำเย็นล้างละเอาทิชชู่ซับครับห้ามใช้น้ำอุ่นหรือน้ำร้อนโดยเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:03:53 »
โอ้โห เปิดซิงบนรถ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:04:08 »
ลองพวกสเปร์โฟมทำความสะอาดน่าจะช่วยได้ เอาของดีๆหน่อยนะครับพวก 3m

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:30:52 »
น้ำยาจำพวก All Purpose Cleaner ครับ ออกแน่นอน 100%
หาซื้อง่ายที่สุดของ My and Carr ขวดฟ็อกกี้ใส ราคา199 ที่ห้่างดอกบัว
ฉีดแล้วเอาแปรงขนอ่อนถูเบาๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:34:53 »
ใช้แปรงสีฟันขนนุ่มๆ ชุบน้ำสบู่ค่อยๆ ขัด แล้วอาผ้าชุบน้ำเช็ดออกค่ะ

เคยเกิดเหตุการณ์เลือดเปื้อนเบาะกับรถ Civic ES ที่เพิ่งถอดพลาสติกหุ้มเบาะออกวันแรกค่ะ
คุณน้ามีประจำเดือนพอดี แล้วดันล้นออกมา! ใช้วิธีนี้แหละค่ะ ออกหมดไม่เหลือร่องรอย :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:42:05 »
ลองดูในแผนกรองเท้ากีฬาครับ มียาขัดทำความสะอาดอยู่ ถ้าหาไม่ได้ เอาแปรงสีฟันเก่าๆชุบน้ำผสมแชมพูแล้วค่อยๆขัดครับ

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 00:48:11 »
ของผม เบาะผ้า civic fb สีครีม เลอะเลือดเหมือนกันครับ ใช้สเตครีน ฝาสีฟ้า ทาๆ แล้วรอสักพัก เอาแปรงถูเบาๆ ผ้าชุบน้ำค่อยๆเช็ดออกครับ แต่อย่าขยี้นะครับจะเป็นขุ่ยหรือด่างได้

ต้องรีบเช็ดใหเร็วที่สุด ถ้าแห้งจะออกยากครับ ลองดู

ออฟไลน์ B@S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:21:50 »
ทางการแพทย์ เราใช้ H2O2 ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ น่าจะหาได้ตามร้านขายยา
เช็ดแล้วจะออกมันทำปฏิกิริยากับ Hemoglobin
เห็นใน CSI ก็ใช้ตรวจสารที่สงสัยเป็นเลือดเหมือนกัน

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:54:01 »
แน่ใจหรือว่าเป็นเลือด??
ปกติเวลาเลือดมันแห้งแล้วสีจะออกดำคล้ำ ๆ ไม่แดงอย่างนี้
ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นสีของหมึกปากกา หรือไม่ก็ยางของผลไม้ เช่น มังคุด
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ TTL

Re: เบาะผ้าBrio เลอะเลือด ทำไงถึงจะลบรอยเลือด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:28:42 »
โอ้โห เปิดซิงบนรถ
นี่แหละครับ ที่ผมทั้งเครียดทั้งเซ็ง ไปทำรถใหม่ๆเขาเลอะ
ลองพวกสเปร์โฟมทำความสะอาดน่าจะช่วยได้ เอาของดีๆหน่อยนะครับพวก 3m
น้ำยาจำพวก All Purpose Cleaner ครับ ออกแน่นอน 100%
หาซื้อง่ายที่สุดของ My and Carr ขวดฟ็อกกี้ใส ราคา199 ที่ห้่างดอกบัว
ฉีดแล้วเอาแปรงขนอ่อนถูเบาๆ
ลองดูในแผนกรองเท้ากีฬาครับ มียาขัดทำความสะอาดอยู่ ถ้าหาไม่ได้ เอาแปรงสีฟันเก่าๆชุบน้ำผสมแ
ของผม เบาะผ้า civic fb สีครีม เลอะเลือดเหมือนกันครับ ใช้สเตครีน ฝาสีฟ้า ทาๆ แล้วรอสักพัก เอาแปรงถูเบาๆ ผ้าชุบน้ำค่อยๆเช็ดออกครับ แต่อย่าขยี้นะครับจะเป็นขุ่ยหรือด่างได้

ต้องรีบเช็ดใหเร็วที่สุด ถ้าแห้งจะออกยากครับ ลองดู
ทางการแพทย์ เราใช้ H2O2 ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ น่าจะหาได้ตามร้านขายยา
เช็ดแล้วจะออกมันทำปฏิกิริยากับ Hemoglobin
เห็นใน CSI ก็ใช้ตรวจสารที่สงสัยเป็นเลือดเหมือนกัน
ชมพูแล้วค่อยๆขัดครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปแนะนำเพื่อนดูครับ
แน่ใจหรือว่าเป็นเลือด??
ปกติเวลาเลือดมันแห้งแล้วสีจะออกดำคล้ำ ๆ ไม่แดงอย่างนี้
ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นสีของหมึกปากกา หรือไม่ก็ยางของผลไม้ เช่น มังคุด
[/quote]
ก็รู้ปุ้ป ผมก็ถ่ายทันที่หนิครับ....ยังไงมันก็เป็นเลือด เพราะเลือดผมเองจุดที่ผมนั่งและแผลผมโดนพอดี

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 08:30:15 โดย T_Nis »