ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 3110 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **

คือผมออกรถใหม่มาตอนนี้อายุรถจะเข้าเดือนสิบแล้ว แต่เพิ่งวิ่งไปได้แค่ 2090 กิโลเมตรเองคือใช้น้อยมากๆ เพียงแต่ว่ามีข้อสงสัยตรงที่ว่าในคู่มือรถบอกว่าให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน 10000 กิโลเมตรแล้วถ้ารถผมครบปีนึงยังวิ่งไม่ถึง 10000 กิโลเมตร จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อไรเหรอครับ พอดีในคู่มือบอกแค่ระยะทาง 10000 กิโลเมตรให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่ไม่ได้บอกระยะเวลาในกรณีที่วิ่งไม่ถึงระยะที่บอกไว้ครับ (ศูนย์บอกว่ารถผมใช้น้ำมันเครื่อง synthetic มาให้จากโรงงานครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เกรดธรรมดา 6 เดือน

กึ่งสังเคราะห์  9 เดือน

สังเคราะห์  1  ปี

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
เช็คระยะปกติจะอยู่ที่ 10,000 กม. หรือ 6 เดือนครับ แล้วแต่ว่าอย่างใดถึงก่อน
ถึงวิ่งไม่ถึง 10,000 กม. ก็ต้องเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

วิ่งน้อยเหมือนกันครับ

รถผม พอถึง 6 เดือน ก็จะซื้อน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของ ปตท ถูกๆ
เอาไปเปลี่ยนที่อู่หรือที่ปั้มแถวๆบ้าน

พอครบปี (6เดือนหลัง) ก็เอาเข้าศูนย์ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกรอบ (กึ่งสังเคราะห์เหมือนเดิม)

สำคัญคือ กรองน้ำมันเครื่อง
น้ำมันเครื่องยังใช้ได้ดี ประสิทธิภาพยังโอเค แต่กรองตันไปแล้วก็มีครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
เรื่องน้ำมันเครื่องผมว่าไม่น่า งกกับจุดนี้มากนะครับมีปัญหากับเครื่องระยะยาวจะยุ่งยากลำบากใจ ซื้อรถมามันก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วรถสมัยนี้ไม่ได้ ถึก ทนทายาทแบบสมัยก่อน 6เดือนเปลี่ยนที น้ำมันเครื่องอยากประหยัดวิ่งไปอู่แท๊กซี่ขอซื้อเขาเลย เขาจะดูดให้ถัง 200 ลิตร  ;D เรื่องจริงนะ

ออฟไลน์ mongolias

ลองอ่านคู่มือดีๆนะครับ ส่วนใหญ่จะเขียนว่า 10000 ก.ม. หรือ 6 เดือน แล้วแต่อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อนกันครับ
ดังนั้น เคสของคุณ ผมแนะให้ไปถ่ายน้ำมันเครื่องครับ
รถแฟนผม 6 เดือน วิ่งไป 4xxx ก.ม. ผมก็บอกให้ไปถ่ายน้ำมันเครื่องครับ
นี่กำลังจะครบปี วิ่งไปเกือบจะ 8,000 ก.ม. ละ เดี๋ยวเดือนหน้าก็จะไปถ่ายน้ำมันเครื่องอีกรอบ

เงินนิดหน่อยอย่าประหยัดเลยครับ ถือว่าเป็นการเอารถเข้าไปเช็คความเรียบร้อยด้วยครับ

ออฟไลน์ adis

รถที่ใช้งานน้อย ๆ อย่างนี้ จะถือว่าใช้งานหนักนะครับ เพราะการหล่อลื่นเครื่องยนต์จะไม่เต็มที่เหมือนรถที่ใช้งานทุกวัน
ส่วยตัวผมแนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะการปกป้องเครื่องยนต์จะดีกว่า
ระยะเปลี่ยนถ่ายสำหรับน่ำมันสังเคราะห์แท้ อายุของน้ำมันจะยาวครับ แต่ทั้งนี้ใส้กรองน้ำมันเครื่องจะต้องเปลี่ยนทุก 15000 หรือ 20000 กิโล
ให้ดูในคู่มืออีกทีครับ

ผมเองก็ใช้รถน้อยพอ ๆ กับ จขกท ครับ เปลี่ยนมาใช้สังเคราะห์แท้ เวลาสตาร์ท จะเห็นความแตกต่างกับที่เคยใช้กึ่งสังเคราะห์ชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ จริงๆ ผมอยากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมาก แต่ศูนย์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ บอกว่าไม่เข้าข่ายเงื่อนไข แต่ตอนขายบอกรับประกัน5ปีหรือแสนกิโลทุกชิ้นยกเว้น ยาง ใบปัดน้ำฝน เมื่อกี๊้ลองถามว่าถ้าจ่ายเงินเองต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณ สี่พันกว่าเป็นค่าน้ำมัน5ลิตรและค่าตัวกรองและแหวนต่างๆ รวมค่าแรงแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เปลี่ยนไปเลยครับ ผมว่ารถ จขกท. วิ่งน้อยกว่ารถ demo ซะอีกนะครับ
เกรดก็สังเคราะห์ 100 ไปเลยก็ได้ครับ แพงกว่า กึ่งไม่กี่ร้อยเอง

วันไหนกลับบ้านมาก็ warm เครื่องซัก 5 - 10 นาที หรืิไม่ก็พาไปวิ่งเล่นซะ 3-5 โล ให้เกียร์ได้ทำงานบ้าง
วิ่งน้อยจนอิจฉาเลย 5555

รถผมเดือนสิบผมเล่นไป 40000 โลได้แล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
ซื้อรถใหม่ได้คูปองฟรีค่าแรงอยู่แล้ว ต้องดูในคูปองด้วยว่าให้ใช้ทุกกี่เดือนหรือระยะทางเท่าไหร่
ถ้าเกินกว่าเวลาที่กำหนดสำหรับกรณีนี้ คูปองสำหรับครั้งถัดไปก็จะใช้ไม่ได้ไปด้วย

ส่วนค่าใช้จ้่ายจะเสียค่าน้ำมันเครื่อง แหวนรอง และกรองน้ำมันเครื่องเท่านั้น