ผู้เขียน หัวข้อ: อยากต่อพวงมาลัยให้ยาวมาหาตัวมากขึ้น รบกวนเพื่อนHLMมาสถิตทีเถอะ  (อ่าน 5912 ครั้ง)

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
อยากต่อพวงมาลัยให้ยาวมาหาตัวมากขึ้น

เนื่องจากตัวสูงมาก190 ขาก็ยาว และตังก็น้อยซื้อได้แค่ teana ปัญหาคือพวงมาลัยมันสั้นไป ปรับไม่ได้
(รถญี่ปุ่นทุกคันสั้นไปหมดเลยcamryยื่นสุดแล้วดันสั้นกว่าteanaอีก -*- ที่จะยื่นออกมาสบายสุดๆก็มีแต่ w211 ของท่านพ่อ เท่านั้นแหละ)

ไม่อยากรบกวนที่บ้านมาก ช่วงนี้หนี้เยอะ

ก็เลยอยากกปรึกษา ว่าเอาไปทำให้ยื่นออกมาได้ไหมแบบถาวร
ผมลองกะๆดูถ้ายื่นออกมาซัก15ซมนะ ตำแหน่งนั้งเป็ะอะ

รบกวนแนะนำด้วยคับ ทุกวันนี้บอกได้คำเดียวว่าปวดหลัง เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 01:25:31 โดย adminope »

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ลองปรับเบาะ และท่านั่งใหเเข้าทีเข้าทางดูก่อนไหมครับ โอเค สูงตั่ง 190 ขายาว
แต่แขนก็หน้าจะยาวด้วย คุณเลื่อนเบาะถอยหลังจนนั่งได้พอดีแล้ว ลองสังเกตุดูว่า
ที่รู้สึกว่าพวงมาลัยมันห่างจากตัวมากๆ เพราะปรับเบาะเอนมากเกินไปหรือเปล่าครับ(เห็นบ่นว่าปวกหลัง)
หรือถอยเบาะจนไกลไปหรือเปล่า  แต่ถ้าทุกอย่างที่ผมว่ามา ไม่ใช่สักอย่าง
มีอีกวิธี แต่ไม่รู้จะคุ้มไหม กลัวเสียรถด้วย เสียแอร์แบคอีกต่างหาก คือ เปลี่ยนคอ+พวงมาลัยครับ
เอาของแท้ไปเลย คอเวลาใส่เข้าไปจะได้ไม่มีปัญหากับเซนเซอร์แอร์แบค พวงมาลัยก็เอาก้านยก
ยากยกจนเข้าใกล้ตัวขนาดไหน ก็เลือกเอาตามสบายเลยครับ

ปล. ผมไม่ใช่เทพ แค่เวะมาตอบกระทู้ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

• **
คือเมื่อครั้งโบราณเห็นเค้าทำกันโดยกลึงอะแดบเตอน่ะคับ ต่อยอดแต่รถสมัยนี้มันจุกจิกเหลือเกิน
ใจก็เลยอยากต่อแบบนั้แหละคับแต่คงไม่ยอมเสียairbag อันตรายมากๆ

ปรับเบาะไม่ได้ช่วยคับ ระยะพวงมาลัยกับคันเร่งมันก็เท่าเดิม ปรับมากก็ต้องยื่นแขน ปรับน้อยก็ติดขา

ผมว่าคนที่เป็นแบบผมเยอะนะคับ ปัญหาโลกแตก
พออายุมากหลังก็เริ่มมีปัญหา ลองสังเกตจากคนขับรถเป็นอาชีพได้เลย ส่วนใหญ่หลังไปก่อน
หลังๆมาถึงมีพวงมาลัยปรับได้เลียนแบบรถยุโรป แต่ก็ไม่รู้ทำไมมันปรับได้น้อยจริงๆ ระยะปรับมันสั้นมาก ถ้าเทียบกับต้นฉบับ
ผมเดาว่านี่คงเป็นการลดต้นทุนอย่างนึงสังเกตจากรถแถวเมกา จะไม่มีขายรถแบบแถบบ้านเรา
อย่าง d segment บ้านเราteana ก็ไปเป็น atima maxima ก็คงเพราะต้องให้คนที่ส่วนสูงของคนแถวนั้นขับแล้วสบาย นี่เดานะ 555

ใครพอแนะนำช่างได้รบกวนด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 01:24:59 โดย adminope »

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
คุณหนะเกินมาตรฐานชาวเอเชียโดยเฉลี่ยไปค่อนข้างเยอะไงครับ มันเลยเป็นปัญหา  ;D
H.

ออฟไลน์ YenChar

เกรงว่าจะอันตรายเวลาถุงลมนิรภัยทำงานนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมขอมองต่างมุมนะ

ระบบบังคับเลี้ยวเป็นอะไรที่ผิดพลาดไม่ได้นะครับ อย่าลืมข้อนี้

การดัดแปลงใดๆ ที่ทำไป ถ้ามันส่งผลกระทบในยามฉุกเฉิน สิ่งที่ได้มาหลังจากทำ กับผลที่ตามมา ถ้าเกิดความผิดพลาดใดๆ

ไม่คุ้มกันนะครับ ทั้งกับตัวเราและผู้อื่น

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
การจะเอาพวงมาลัย ที่แอร์แบควางให้ถูกตำแหน่ง เวลาทำงานจะได้ไม่เจ็บตัวผมจำได้ว่า มันต้อง อยู่ระดับอกนะครับ แล้วข้อศอกงอไปหา พวงมาลัยประมาณ45 องศามั้ง

ออฟไลน์ mongolias

โดยส่วนตัวไม่เชียร์ให้ไปปรับแต่ระบบบังคับเลี้ยวเองนะครับ ถ้าเจอร้านเก่งๆ ก็โอเค แต่ถ้าเจอร้านที่ไม่เชี่ยวชาญนี่ มันหมายความถึงความปลอดภัยเลยนะครับ
ลองปรับที่นั่งดูก่อนดีกว่าครับ ถ้ายังหาจุดลงตัวไม่ได้
W211 ขับแล้วสบาย ก็ขายเทียน่า แล้วก็เพิ่มเงินซื้อ W211 มือสองครับ  ;D

ออฟไลน์ adis

อย่าพยายามไปทำเลยครับ มันอันตราย
ควรปรับท่านั่ง ปรับเบาะ ให้ตัวเองสบายที่สุด งานนี้เราปรับตัวเข้าหารถจะดีกว่าไปปรับแต่งรถแล้วมันอันตรายครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าสัดส่วนช่วงตัว ขา แขน ปกติ ผมคิดว่าน่าจะทดลองปรับเบาะดูอีกทีครับ
คิดว่าน่าจะเป็นคนชอบนั่งเอนหลังมาก เลยทำให้เอื้อมไม่ถึงพวงมาลัย?

ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าจะแก้ก่อนครับ เพราะท่าที่เอนขับมากมาก ก็เป็นท่าที่ไม่ถูกต้องอยู่แล้วด้วย

• **
ชักสงสัยแล้วอย่างนี้ w211 มันปรับได้มากไช่ไหมคับอย่างนี้มันจะรู้รึเปล่าว่า เวลาขนไอ้นี่มันนั่งไกล้นะ ไกลนะ
ประเด็นคือระยะ airbag มันปรับตามพวงมาลัยหรือเปล่า หรือว่าตามมีตามเกิด

ออฟไลน์ H.

ตามมีตามเกิดละครับ ดังนั้นสาวๆที่ชอบปรับเบาะซะใกล้พวงมาลัย ก้อาจเจอแอร์แบคกระแทกซี่โครงหักได้
H.

• **
ตามมีตามเกิดละครับ ดังนั้นสาวๆที่ชอบปรับเบาะซะใกล้พวงมาลัย ก้อาจเจอแอร์แบคกระแทกซี่โครงหักได้

ก็สาวไทยเค้ามาตรฐาน160ทั้งน้าน 555 อย่างนี่ถอดairbag ออกดีกว่าไหมคับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ส่วนใหญ่สาวไทยก็ไม่ค่อยติดตั้งแอร์แบคคู่มาตั้งแต่เกิดน่ะครับ :D

ออฟไลน์ Headman

ผมว่าลองปรับเบาะดูก่อนก็ได้นะครับ
ตอนนี้ผมเองก็สูง 185 แล้วอ่ะครับ (และคาดว่ายังจะสูงอีก อยากได้ซัก 192 อ่ะครับ)
Kb 2200 ผม มันก็ปรับอะไรไม่ได้เลย เบาะได้แค่เลื่อนหน้า หลัง
และต้องเลื่อนแบบสามัคคีด้วย มันเป็นเบาะแบบโซฟา เลื่อนทีต้อง ให้คนนั่งช่วยกันกระดึบ กระดึบ ตามด้วยอ่ะครับ
พวงมาลัย ปรับไม่ได้ แถมเป็นตอนเดียวด้วย

วิธีแก้ เลื่อนเบาะไปหลังสุดเท่าที่จะทำได้ หลังจนชนหนักพิงอ่ะครับ แล้วมันก็ นั่งขับสบายมากๆ เลย ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เข้าใจอารมณ์ จขกท เลยแฮะ
สูงตั้ง 190 เบาะคงต้องถอยออกมามากแล้วต้องโน้มตัวเข้าไปจับพวงมาลัย
ปวดหลังตายห่ามเลยจริงๆ :'(
แล้ว Teana นั่นซื้อมาแล้วใช่ไหมครับ
ถ้าซื้ิอมาแล้วคงแก้ยากแล้วล่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

แขนน่าจะยาวจนยื่นถึงนะครับ

• **
เข้าใจอารมณ์ จขกท เลยแฮะ
สูงตั้ง 190 เบาะคงต้องถอยออกมามากแล้วต้องโน้มตัวเข้าไปจับพวงมาลัย
ปวดหลังตายห่ามเลยจริงๆ :'(
แล้ว Teana นั่นซื้อมาแล้วใช่ไหมครับ
ถ้าซื้ิอมาแล้วคงแก้ยากแล้วล่ะ
ซื้อมาต้นปีรถไหมคับแรกแต่ก่อนขับ e34 ตอน testdrive มันแปปเดียว เลยไม่รู้ แต่พอออกเที่ยวไกลๆ จะเห็นชัดขึ้น
จริงๆมันก็พอได้นะ ถามว่าขับได้ไหม ขับได้ แต่มันไม่ไช่ตำแหน่งนั่งที่ดีเท่านั้นเอง

พูดถึง e34 เทียบกันจริงๆมันนั่งดีกว่านะ แต่ติดที่มันเก่าโทรมและเสียบ่อยเลยไม่ค่อยอยากใช้มัน ตอนนี้เป็นรถจ่ายตลาด55
ข้อดีคือกูอยากจอดไหนกูจอด สดวกกว่าแหะ 555