ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน!!อยากถามเกี่ยวกับฟิล์มติดรถครับ  (อ่าน 6756 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZoDiAc`ZynC

• Newbie
  • *
ถ้าเทียบคุณภาพของฟิล์ม  ถ้าให้เลือกระหว่าง 3M , Hi-Cool , ลามิน่า แบบไหนดีที่สุดครับ (ดีที่สุดของผมคือ กันร้อนได้ดี  เย็นเร็ว แสงสะท้อนน้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้)

แล้วรถของผม Cruze  LTZ สีดำ ควรจะติดแบบไหนดีครับ ??

รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำโดยละเอียดหน่อยครับ (อีก 2 วันจะไปสั่งให้เค้าติดฟิล์มรถเราแล้วครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  ;)

• Newbie
  • *
Re: ด่วน!!อยากถามเกี่ยวกับฟิล์มติดรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 03:08:31 »
ถ้าเป็นไปได้ขอเน้นไปที่ฟิล์ม 3 M นะครับ เพราะเป็นตัวที่ศูนย์จะติดให้เรามาครับ

ขอแบบละเอียดจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับผม

ขอบคุณครับ :D  :)

ออฟไลน์ ntzmedia

• Newbie
  • *
Re: ด่วน!!อยากถามเกี่ยวกับฟิล์มติดรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 03:33:37 »
ไม่สะท้อน กันร้อนได้ดี เย็นเร็ว = ไม่ปรอท + คุณภาพสูง

3M Cystalline C40 รอบคันเลยครับ ถ้างบถึงนะ มองไกลๆ เหมือนติดฟิล์มมืด แต่อยู่ข้างในใสเหมือนกระจก ไม่สะท้อนด้วยเพราะเป็นฟิล์มใสครับ ;D

แต่ถ้างบไม่ถึงก็ลงไปดูตัว FX50 ไม่ก็ 30 รอบคันดูครับ แต่ถ้าต่ำกว่า 30 ผมไม่แนะนำให้ติดกระจกหน้านะครับ เดี๋ยวกลางคืนจะลำบาก

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:52:54 »
พรีอุสบ้านผมเพิ่งติดมา
3M FX20 (ความเข้ม 80) รอบคัน บานหน้าใช้ FX30 (ความเข้ม 60)

ผมแนะนำ FX30 รอบคันครับ มีปรอทนิดๆ(นิดเดียวจริงๆ) ข้างนอกมองไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:09:56 »
Flim แถม ไม่ต้องคิดว่ามันจะดีหรอกครับ ถ้า3m รุ่น smart series ผมว่าแย่มาก ขับกลางคืน หรือกลางวัน เงากระจกแม่มสะท้อนดีจิง แล้วไปรู้จักจากพี่ที่เคยทำ ประดับยนต์ เขาบอก 3m สมัยนี้มันด้อยมากแล้วครับ คุณภาพมันตกลงมามาก เขาติด lamina รุ่นที่เป็นรหัส ANL หรือ ARL นี้ละที่ไม่ใช่ ปรอท เขาติด80 ข้างนอกมองเข้ามามืด ในมองออกสว่างมาก ไม่มีเงาสะท้อนด้วย ติดมาแค่3พัน เขาบอกผมมาแบบนี้

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:14:32 »
รถผมเพิ่งติดฟิล์ม 3M รุ่นอะไรไม่รู้

ฟิล์ม 3M
 - บานหน้าสุด FX-50
 - บานข้าง ด้านหน้า FXR-40
 - บานข้าง ด้านหลัง FXR-20
 - บานหลังสุด FX-30

โดยรวมก็โอเคน่ะ เทียบกับคันเก่าซึ่งจำไม่ได้ว่าติดยี่ห้ออะไรและความเข้มเท่าไหร่ แต่ดีกว่ากันเยอะเลย

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:24:25 »
3m = หน้า fx30 รอบคัน fx15...ไม่มีปรอท

Hi-Kool = หน้า c30 รอบคัน c70...ปรอทนิดๆแต่ไม่สะท้อนคับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:20:22 »
เครียดเลยครับ ผมไปติด 3M มา แต่ร้านที่รับติดมันติดห่วยครับ ขึ้นเป็นฟองอากาศเต็มเลย ติดตอนแรกขึ้นฟองอากาศเล็กๆ แล้วก็จางไป หลังจากนั้นเดือนกว่า ขึ้นเป็นรอยยาวๆ ใหญ่ๆ เลยครับ เสียเงินไปหกพันกว่าบาท ไม่คุ้มเลยกับเวลาและอารมณ์ที่เสียไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:32:43 »
พรีอุสบ้านผมเพิ่งติดมา
3M FX20 (ความเข้ม 80) รอบคัน บานหน้าใช้ FX30 (ความเข้ม 60)

ผมแนะนำ FX30 รอบคันครับ มีปรอทนิดๆ(นิดเดียวจริงๆ) ข้างนอกมองไม่เห็นครับ

ถ้าผมติดความเข้ม 80 ทั้งคันจะมืดไปไหมครับ หรือเอากระจกด้านหน้าเข้ม 60. แล้วนอกนั้น. 80  หมดดีไหมครับ

หรือว่ากระจกหลังรถต้อง 60 เหมือนกระจกหน้าครับ. รบกวนแนะนำหน่อยจร้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:53:23 »
80 ทั้งคันเข้มไป มันจะเป็นอันตรายกับผู้อื่นครับ

ถ้าชอบเข้มเข้มก็ 80 รอบคัน และ 60 บานหน้า
แต่บางทีฟิล์มเข้มเข้มก็ไม่ได้แปลว่ากันร้อนได้นะครับ
ยิ่งถ้าเป็นพวกของแถมจากเซลส์ ส่วนใหญ่ก็ให้รุ่นต่ำสุดทั้งนั้น

ผมเพิ่งไปติดให้มาสด้า 3 ของผมมา แต่ผมใช้ V-Kool ครับ
รอบคัน แสงผ่านได้ประมาณ 15% แต่กันอินฟราเรดประมาณ 60-70%
ส่วนบานหน้าใช้ของดีหน่อย แสงผ่านได้ 37% แต่กันอินฟราเรด 90%
ซึ่งอินฟราเรดนี่แหละ ที่จะทำให้รถร้อนมากหรือร้อนน้อย
ส่วนรังสี UV มันกันได้ 99% กันตั้งแต่รุ่นต่ำสุดยันสูงสุดแล้วครับ
แต่แน่นอน พวกกันความร้อนได้ดีมากมากแต่ยังใส ราคาก็แพงเป็นหลายเท่าครับ
คันของผม โดนไป 17,000...ในขณะที่เอาโปรทีเจคันเก่าไปติด Lamina แบบธรรมดา จ่ายแค่ 4,000

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:22:11 »
ปกติรายละเอียดของฟิล์มแต่ละรุ่นจะมีไม่กี่อย่างหรอกครับ เช่น...
"กันร้อนได้ดี" ดูที่ %การลดความร้อนจากแสงแดด (ส่วน %การลดรังสี UV ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นก็ 99% หมด)
"มืดหรือสว่าง" ดูที่ %แสงส่องผ่าน ตัวเลขน้อยๆ ก็แปลว่ามืด
"สะท้อนแสง" ดูที่ %การสะท้อนแสง ตัวเลขน้อยๆ ก็แปลว่าสะท้อนน้อย

ลองดู Lamina Executive Sesies ก็ได้ครับ
บานหน้า APL45NXSRPS การลดความร้อนจากแสงแดด 49%, แสงส่องผ่าน 44%, การสะท้อนแสง 11%
รอบคัน ARL20NXSRPS การลดความร้อนจากแสงแดด 55%, แสงส่องผ่าน 22%, การสะท้อนแสง 5%

ส่วนยี่ห้ออื่นผมไม่ทราบเพราะไม่เคยใช้ แต่ไม่แนะนำ 3M เพราะเห็นรถคนอื่นติดเพราะเชื่อเซลล์ ไม่หาข้อมูลดีๆก่อนติด ทำให้มีปัญหาเยอะ สุดท้ายต้องไปลอกออก

ปล. คหสต