ผู้เขียน หัวข้อ: Update อาการล่าสุดของ Cruze เกียร์มีปัญหาครับ  (อ่าน 19690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
จากกระทู้เดิมที่มาบ่นไว้ครับ  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24726.0.html

ล่าสุด27/9/12 โทรไปถามศูนย์มาครับ สรุปแล้วเกียร์พังเพราะไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย ......? รถเข้าศูนย์เช็คระยะตรงกำหนดตลอด แต่ศูนย์ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้เลย >:(  (สงสัยเขาคิดว่าลูกค้าเปลี่ยนเองที่บ้านได้)  ตอนนี้เริ่มมีความคิดจะขายแล้วไปซบไหล่พี่โตดีกว่า :D หากใช้เกิน3ปีแล้วเกียร์มีปัญหาอีกคงโดนค่าเสียหายหลายหมื่นแน่ๆ  :'(

ขอบคุณครับ :)
Test ..

ออฟไลน์ Mammoth

• Jr. Member
  • **
Re: Update อาการล่าสุดของ Cruze เกียร์มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:27:46 »
เข้าศูนย์ตลอด เกียร์พัง แจ้งว่าไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แล้วใบเสร็จที่เข้าศูนย์แต่ละครั้งมีเรียกเก็บเงินค่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: Update อาการล่าสุดของ Cruze เกียร์มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:46:14 »
คงต้องถามกลับว่า ในเมื่อเข้าศูนย์ตลอดแล้ว ทำไมตอบว่าพังเพราะไม่ได้เปลี่ยนน้ำมั้นเกียร์ แปลกดีแฮะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:48:30 »
หืม เข้าศูนย์แล้วยังวางใจไม่ได้อีกเหรอ หลายคนที่เข้าศูนย์ก็เพราะคาดหวังจะได้รับบริการที่ดี แน่นอน แม้จะจ่ายแพงกว่าเดิมบ้างก็ยอมเพื่อความสบายใจแต่นี่ไม่ใช่ซะล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:55:24 »
เรื่องศูนย์เช็คระยะและปรับแต่งหรือเปลี่ยนถ่ายอะไรต่ออะไรไม่เป็นไปตามคู่มือ
พบได้บ่อยนะครับ ดังนั้นเจ้าของรถควรศึกาาคู่มือให่ละเอียด และก่อนเอารถเข้าศูนย์ เจ้าของรถทำรายการไปเองเลยครับ
ยึดตามคู่มือเป็นหลัก พอเข้าศูนย์ก็เอารายการที่เราทำไว้ ไปเทียบกับรายการที่ศูนย์จะทำให้
ถ้าไม่ตรงกันก็จัดการให้ตรงตามคู่มือเสียก่อนครับ แล้วจึงให้ช่างดำเนินการตามที่ตกลงกัน
ทีนี้เวลารับรถ เจ้าของรถก็ต้องตรวจเช็คอีกทีครับ ว่าทำตามนั้นจริงหรือไม่ น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์เราสามารถตรวจได้ครับ
ไล่เช็คไปทุกรายการที่เราทำเอาไว้เลยครับ

ผมเคยเกิดปัญหาเช่นเดียวกับ จขกท. เหมือนกันนะ น้ำมันเกียร์ไม่ได้เปลี่ยน พอใช้ไปสักพัก เกียร์มีปัญหา ก็เลยรีบเอาเข้าเช็คใหม่
แล้วแจ้งให้ผู้จัดการศูนย์ทราบ  รายการอย่างนี้ เราเคลมได้เลยครับ ศูนย์ต้องรับผิดชอบครับ

นอกจากนี้รายการที่ศูนย์มักจะไม่ได้ทำให้ก็จะมีเรื่องการสลับยางทุกหมื่นกิโล
แต่อันนี้ผมไม่พึ่งพาศูนย์ครับ เพราะช่างไม่ชำนาญ ไม่รู้เทคนิคการสลับยางที่ถูกต้อง เลยจัดการเอง เอาเข้าร้านข้างนอกที่มีฝีมือและรู้จริงทำให้
แถมยังถูกกว่าศูนย์ทำอีกครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:57:44 »
ผมอ่านในบอร์ด แคปติว่า  ทางศูนย์บอกลูกค้าไม่ต้องเ้ปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยครับ  ลูกค้าบางรายก็ไปเปลี่ยนเอาข้างนอกเรพาะอยากเปลี่ยน   (จริงๆมันก้ควรจะเปลี่ยนถ่ายบ้างนะครับ)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:00:46 »
จขกท. ลองศึกษาใน club ของ cruze ดูนะครับ เพราะใน club เค้าจะมีคุยเรื่องปัญหา และการป้องกันคร่าวๆเอาไว้อยู่ครับ เรื่องเกียร์ ก็เป็นอีกเรื่องที่เค้าคุยกันบ่อยๆ ผมไม่แน่ใจว่าโพส link จะผิดกฎหรือเปล่า แต่ถ้าอยากได้ link ก็ pm มานะครับ club นี้เค้า OK อยู่ครับ ดีกว่าหลายๆคลับที่ผมเคยเข้าไป

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:14:24 »
อยากจะให้เข้าไปปรึกษาในคลับ เห็นมีแนะนำด้วยว่า 0ไหนดี 0ไหนควรห้ามเข้า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:18:17 »
ผมเคยได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนที่ทำงานด้านบริการใน 0 รถยี่ห้อนี้มาบ้าง สรุปโดยรวมจากปัญหาที่ท่าน จขกท. เจอมา น่าจะมาจากสาเหตุหลักๆ ประมาณนี้ครับ

1.   บริษัทใหญ่นั้น บริหารงานแบบเป็นแผนผังมากไป ปัญหาระดับปฏิบัติการด้านบริการ ไม่ได้รับการดูแลแบบใกล้ชิดเท่าที่ควร
      และที่สำคัญคือ ไม่ support ดีลเลอร์มากเท่าที่ควรจะเป็น เช่น เคลมยาก เงื่อนไขมาก ปล่อยดีลเลอร์ไปแก้ปัญหาเอง 0         
      ต้องทำยอดรายเดือนมาก บีบลูกน้องมา จนทำให้เกิดปัญหาที่ไม่โปร่งใส ซึ่งมีให้เห็นกันบ่อยๆ

2.   ช่างซ่อมบำรุงประจำ 0 มีปัญหาสมองไหล เป็นแล้วหนี เปลียนช่างบ่ิอย อันนี้เป็นกันเยอะมาก แทบทุกยีห้อ โดยเฉพาะยี่ห้อ     
      ใหม่ๆ ที่เพิ่งจะแจ้งเกิด แถมหัวหน้า 0 ก็ไม่ได้เก่ง หรือเป็นคนที่คัดมาแล้ว จึงมาเป็นหัวหน้าได้ บางทีก็แค่เคยเป็นจากยี่ห้อ
       แล้วก็ย้ายมาอีกยี่ห้อ ความชำนาญเฉพาะด้านไม่มี บางคนแก้ปัญหาไม่เป็นด้วย อย่างเช่นที่ จขกท. เจอคำตอบว่า เอ่อ
        มันก็เป็นเรื่องปรกติ...................เฮ้อ

เอาใจช่วยนะครับ และก็หวังว่า ค่ายรถใหม่ๆ โดยเฉพาะจากมะกัน จะคิดได้ว่า จะซื้อใจคนไทยเรื่องรถยนต์ได้โดยวิธีไหน แล้วก็ปรับปรุงซะ รถนั้นดีอยู่แล้ว เหลือแค่ กินเงินคนไทยแล้วทิ้งกันหรือเปล่า ผมเชื่อว่าบ้านเราก็แค่นี้แหละครับเรื่องหลักๆ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:18:44 »
ผมอ่านในบอร์ด แคปติว่า  ทางศูนย์บอกลูกค้าไม่ต้องเ้ปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยครับ  ลูกค้าบางรายก็ไปเปลี่ยนเอาข้างนอกเรพาะอยากเปลี่ยน   (จริงๆมันก้ควรจะเปลี่ยนถ่ายบ้างนะครับ)
ครับ ที่ถูกต้อง มันจะต้องเปลี่ยน  แต่เรามักพบว่าช่างที่ศูนย์บางคนรู้มากแต่รู้ไม่จริง และให้คำแนะนำลูกค้าผิด ๆ ครับ
เชื่อมั้ยครับ ช่างบางคนแนะนำลูกค้าว่า
- เบรคมือไม่ต้องไปใช้ เพราะถ้าใช้แล้วมันจะเสียเร็ว มันจะทำให้ค้างได้ ....
- รุ่นนี้ ใส้กรองน้ำมันเครื่องไม่ต้องเปลี่ยนครับ...ใช้ได้ตลอดอายุการใช้งานเลย ( คุ่มือระบุชัดเจนว่าต้องเปลี่ยนทุก สองหมื่นกิโล )
- อ่อ...ยางไม่ต้องสลับครับ รุ่นนี้มาตรฐานเค้าสลับที่สองหมื่นกิโล ( ทั้ง ๆ ที่คู่มือ ให้สลับทุกหมื่นกิโล )
- ใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องนี่เลยครับพี่ รับรองเครื่องยนต์เนียบ อันนี้เจอกับตัวเอง
  ( กรูไม่ได้บอกให้ใส่ แต่มันใส่ไปแล้วค่อยมาบอก พอขับรถวิ่งทางไกล เครื่องพัง... )
ผมเจอมาเยอะเลยครับ ทำตามคู่มือดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:34:07 »
แหม ไม่เหมือน มิตซู อะไรที่ได้เงิน ยังไม่ถึงกำหนด จะให้เปลี่ยนลูกเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:08:06 »
เออ ชีวิต

ไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้

บัตติโถ้

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:12:00 »
แหม ไม่เหมือน มิตซู อะไรที่ได้เงิน ยังไม่ถึงกำหนด จะให้เปลี่ยนลูกเดียว

กด LIKE ให้คอมเม้นท์นี้ครับ
โดนมาเหมือนๆกันเลย อิอิ ;D

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:02:37 »
อันนี้ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่ามันมีด้วยเหรอรถที่ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แต่คูมือบอก ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์สงสัยศูนย์ก็ว่าตามคู่มือของผมก็จะครบ 20000 โลแล้วเข้าศูนย์คราวนี้คงต้องถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:07:33 »
:D :D ตรงข้ามกันเลย ฮ่าๆ

เรื่องเช็คระยะบอกได้เลยครับว่ามาตรฐานค่อนข้างไม่ประทับใจ เหมือนช่างมีรายการอยู่ในมือว่าต้องเช็คตรงไหนบ้าง ตรงไหนไม่มีในรายการก็ไม่เช็คให้ เช่นน้ำยาล้างกระจก ก่อนเข้าไปมีเท่าไหน ออกมาก็มีเท่านั้น ^^' ทางศูนย์บอกไม่มีน้ำยาเช็ดกระจกจำหน่าย ให้เติมแต่น้ำเปล่าเพราะกลัวตัน..... (ผมว่าน้ำเปล่านี่ตัวทำให้ตันเลย)

ทุกครั้งที่ไปเช็คระยะพ่อผมจะเป็นคนเอาไปครับ สงสัยช่างประจำศูนย์คงบอกไว้ว่าน้ำมันเกียร์ยังไม่ต้องเปลี่ยน เพราะเดี๋ยวเอาไว้เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่เลย ฮ่าๆ
Test ..

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:11:30 »
โหอย่างนี้แย่นะครับ คู่มือบอกไม่้้ต้องทำ แต่พอทำตาม เกียร์พัง ( ไมเค้าไม่เขียนก่อนนะ ว่าไม่ต้องทำ แต่เกียร์พังไม่รู้ด้วย )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:25:36 »
โอย แบบนี้ไม่ไหวนะครับ......ศูนย์ฯ ไหนเนี่ย?

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:50:49 »
ถ้าพบศูนย์ห่วย น่าจะลงข้อมูลบอกด้วยนะครับว่าศูนย์ไหน จะได้ระวังกันไว้บ้าง 8)

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:02:45 »
ผมเคยทราบมาว่า "รุ่นนี้ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ตลอดอายุการใช้งาน" น่ะ......

ดังนั้นเพื่อป้องกันว่าศูนย์จะโยนความผิดมาให้เรา "ต้องปำิบัติตามที่คู่มือ ระบุไว้อย่างเคร่งครัด" หากเกิดความผิดพลาดอะไร

ศูนย์หรือบริษัทรถ จะได้รับผิดชอให้เรา แต่...... ผมสงสัยว่า หากข้อกำหนดเข้าระบุไว้ว่า "ไม่ต้องเปลี่ยน" หากคุณไปขอให้ศูนย์ เขาเปลี่ยนเอง

หากเกิดปัญหากับศูนย์นั้น....... บริษัทรถยนต์ เขาจะเข้ามาร่วมรับผิดชอบในกรณีเกียร์เกิดเสียขึ้นมา รึป่าว........

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:23:11 »
ผมว่าศูนย์ต้องรับผิดชอบ หรือบริษัทต้องรับผิดชอบ เกียร์ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรง่ายดายขนาดนั้น รถราคาแสนแพง
ศูนย์ไม่ดีมันก็เป็นคำตอบสำหรับผู้ซื้อแล้วครับ มันทำให้อะไรชัดเจน ดั้งนั้น บริษัทแม่จะต้องดูแลเรื่องเหล่านี้นะครับ (ผมว่านะ)
 :)

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:44:19 »
จขกท. เข้าศุนย์ไหนน่ะครับ รถผมเพิ่งจะ 3000+ km เองเลยยังไม่ต้องเข้า แต่ถ้ารู้ว่าศูนย์ไหนไม่ดี จะได้ไม่เข้า เพราะแถวบ้านผม มีอยู่หลายศูนย์ที่ไปได้ ไม่ไกลมากครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:51:56 »
ขอชี้แจงให้ฟังดังนี้ดีกว่านะครับ

ในคู่มือรถ และการสอบถามช่างประจำศูนย์ต่างๆ ต่างได้คำตอบตรงกันคือ เกียร์ถูกออกแบบมาไม่จำเป็นต้องมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

คงมีคนสงสัยว่า แล้วไปพากันถามช่างทำไม ?
ที่พากันไปถามช่างก็เพราะว่ามีหลายคนประสบปัญหาเรื่องเกียร์กระตุก ทั้งๆที่ตอนออกรถมาใหม่ๆเกียร์ไม่เคยมีอาการ

เมื่อช่างที่ศูนย์ส่วนมากไม่ทำให้ และคู่มือก็ไม่ได้บอกให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ จึงได้มีกลุ่มคนบางกลุ่ม
ได้ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์เองตามอู่นอก แต่ก็ได้มีการศึกษาแล้วว่ารถครูซใช้น้ำมันเกียร์อะไร เบอร์ไหน ก่อนการเปลี่ยนถ่าย
ทีนี้ประเด็นมันก็มาเกิดตรงที่ ดันมีเพื่อนๆหลายคนที่เปลี่ยนถ่ายออกมาแล้วน้ำมันเกียร์ดำมากกกกกก
ถึงขนาดที่น้ำมันเกียร์ของบางท่านเกือบจะเป็นเมือกโคลนด้วยซ้ำไป และทุกคนที่ไปเปลี่ยนมารถยังใช้แค่ 2-3 หมื่นกม.เท่านั้น

แต่ที่เริ่มเป็นปัญหาคือ เมื่อใช้งานได้ระยะประมาณ4-5 หมื่นกม. รถครูซก็ทะยอยเกียร์พังไปทีละคันสองคัน
จนเกิดปัญหาให้ต้องมีการแจ้งเคลม และทำให้หลายๆคนเริ่มต้องทะเลาะกับศูนย์ และมาโพสข้อความช่วยเหลือให้เห็นตามหน้าเว็บ

ในคลับครูซเขาก็ไม่เข้าใจกันครับ ว่่าทำไมบริษัทแม่ถึงได้เข้าใจอะไรยากนัก
ทั้งๆที่เขาก็หาต้นตอของปัญหา หรือ ถ้าไม่ใช่ต้นเหตุก็ใกล้เคียงมากละ

ปัญหาคือ เรื่องความร้อน

คุณรู้หรือไม่ว่า รถครูซปรกติอุณหภูมิของห้องเครื่องปรกติทำงานที่ 99 องศาเซลเซียส (เก้าสิบเก้า)
หากเจอถนนรถติดๆ อุณหภูมิในห้องเครืองจะอยู่ที่ 103-108 องศาเซลเซียส อ่านไม่ผิดแน่นอนครับ

ความร้อนขนาดนี้ จะไม่ให้รถลูกค้าเจอปัญหาการเคลมหนักๆ ได้ยังไงไม่ว่าจะเป็น

1. ECU รถพังไม่ทราบสาเหตุ
2. สมองเกียร์พัง (ก็สมองเกียร์ออกแบบมาให้แช่อยู่ในน้ำมันเกียร์)
3. เกียร์พังทั้งชุด

รถครูซไม่มีระบบเกียร์ออยล์คูลเลอร์นะครับ ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมระบบเกียร์ถึงมีปัญหาขนาดนี้

คำถามคือ ทำไมไอ้พัดลมหน้าเครื่องที่ปรับรอบได้ทั้งรอบต่ำ กลาง สูงเนี่ย
ถึงไม่ทำให้มันรักษาที่อุณหภูมิที่ 84 องศาเหมือนรถชาวบ้านเขา ?

จะรักษาความร้อนระดับ 97-99 องศาไว้แบบนี้ ก็รอวันพังไปเรื่อยๆ ตามที่พบเจอกันทุกวันนี้แหละครับ

แจ้งเข้าไปไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบแล้ว บริษัทแม่ไม่เคยฟัง ส่งวิศวะกรมาดูรถลูกค้าที่ศูนย์
แนะนำอะไรให้ไปก็ไม่ฟัง มันถึงเป็นปัญหาอยู่แบบนี้ไงครับ

ไม่ต้องแปลกใจถ้าจะมีลูกค้ามาขอความช่วยเหลือตามหน้าเว็บต่างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 13:55:19 โดย Amj »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:51:49 »
เรื่องน้ำมันเกียร์Long Lifeนี่ทำแสบมากครับ ผมก็เคยโดนกับรถตู้Volk Caravelle T5 มาแล้ว พอหมดประกันเกียร์พัง0บอกว่ารุ่นนี้ไม่มีรูถ่ายน้ำมันเกียร์เพราะกำหนดให้เสียไปเลย Benzก็เหมือนกันแต่ตอนหลัง0หาวิธีเปลี่ยนถ่ายที่6หมื่นโลแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 19:11:34 »
สงสัยผมก็ต้องระวังรถผมบ้างแล้วสิในคู่มือก็บอกว่าแค่ตรวจเช็คถ้าผิดปกติค่อยเปลี่ยนยังไม่พอมันเป็น CVT ด้วย ใครทราบบ้างครับ CVT ปกติเค้าเปลี่ยนกันที่กี่ กม. ครับเช็คดูเองก็ไม่ได้ไม่มีก้านวัดมาให้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 20:06:03 »
รถผมจะ 40,000 โลเร็วๆ นี้

สงสัยต้องเปลี่ยนชุดใหญ่หล่ะ

แต่ปัญหาคือ ศูนย์ครูซเชียงใหม่ชอบเอาเด็กฝึกงานมาทำ โดยไม่มีหัวหน้าช่างกำกับ

เฮ้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 22:46:31 »
รถผมจะ 40,000 โลเร็วๆ นี้

สงสัยต้องเปลี่ยนชุดใหญ่หล่ะ

แต่ปัญหาคือ ศูนย์ครูซเชียงใหม่ชอบเอาเด็กฝึกงานมาทำ โดยไม่มีหัวหน้าช่างกำกับ

เฮ้อ

หนักๆทั้งนั้น ตราพยาบาล เฮ้อ...

สงสัยต้องเรียก 300,000 ละเอาฆ้อนเล็กๆมาทุบกระจกเล่น ตอนขวางถนน แล้วขอรถคันนั้นไปฟรีพร้อมกับเงิน สามแสน ซะละ

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 23:48:03 »
หรือว่้าเค้ากำหนดอายุการใช้งานของเกียรึเปล่า

ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกีย  แต่  ต้องเปลี่ยนเกียทุก 100000 กิโล

เมหือนหม้อน้ำ ที่เมื่อก่อนไม่ต้องเปลี่ยน   ปัจจุบัน  หม้อน้ำพลาสติก เปลี่ยน ที่ 40000 กิโล