ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำช่วงล่างให้กับ hyundai h1 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 38007 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfgill

• Newbie
  • *
คือตอนนี้พ่อกับแม่เริ่มบ่นแล้วครับว่าเวลานั่งแล้วมันกระเด้งมากเลย ผมเลยอยากให้ทุกท่านช่วยเลือกโช้คกับสปริงให้ทีครับ ว่าเป็นรุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับ
รถผมตอนนี้เดิม ๆ ครับ ไม่ได้ทำอะไรเลย ขับปกติไม่เคยเกิน 120 ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
เห็นว่าเร็วๆ นี้จะมีของ TEIN ออกมานะครับ น่าสนใจทีเดียว

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่ามันจะนุ่มขึ้นหรือว่ามันจะแข็งกว่าเดิมอ่ะครับ เพราะยี่ห้อนี้เห็นใช้กันเยอะในพวกรถแข่งซิ่งอ่ะครับ คือผมอยากได้ที่นุ่มอ่ะครับ เพราะผมขับรถไม่เร็วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
รุ่นนี้ยางติดรถเป็น Hankook รึเปล่าครับ ?  ถ้าใช่ลองเช็คลมยางดูนะครับ เพราะรุ่นนี้ติดแข็ง ออกแบบมาสำหรับบรรทุก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 11:33:28 โดย inew »

• Newbie
  • *
ใช่ครับ ยางหน้า หลัง 40 ครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ใส่ถุงลมให้มันยวบยาบเหมือนรถทัวร์2ชั้นได้มัยน่าา

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เห็นในคลับใช้กันหลายรุ่นนะครับ ส่วนใหญ่เปลี่ยนที่โช๊คคู่หลัง
ตอนนี้ที่ใช้งบไม่มากก็มี โช๊ค Gooru สีเหลือง ของน้องแชมป์ ในคลับ
แต่ถ้างบมากพอก็จัดเต็มทีเดียวจบ โช๊ค Hotbits + สปริง Eibach (ปรับหน้า14 หลัง8) หลับทั้งคันครับ รวมทั้งคนขับด้วย  ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ช่วงล่าง h1 ทำมาแบบ นั่ง เต็มคัน คือ 10คนขึ้น การจำเซทช่วงล่าง ลอง ถามศูนย์ดูครับ ว่า อยากให้เหมือน grand starlek ที่มันปรับมาเพื่อนั่ง 7 คนดูก่อนครับ หรือถ้าใ้ห้ดีลองนั่ง แกรนด์ดูก่อนถ้ายังเด้งอีก ก็จะได้ไม่ต้องเสียเงินไปทำ

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
 ;D พอดีเลยครับ เพิ่งไปลองช่วงล่างใหม่มา 2 วันกลับมาเมื่อคืน
 เริ่มเลยดีกว่า  ผมได้วัดดวงเอาเจ้าอ้วนเทา ไปเปลี่ยนช่วงล่างมามีดังนี้ โช๊คหลัง สปริงหลัง เปลี่ยนใหม่ โช๊คหน้าเดิมแต่อัดแก๊สเพิ่มเข้าไป สปริงหน้าเดิมสไลท์ด้านข้างให้บางลง 3 ขด  ไปทำเมื่อวันเสาร์ที่ 22 ก.ย. จ่ายไป 43,000 บาท เอารถไปทิ้งไว้ให้ร้านตอน 9 โมงกว่า ไปรับรถ 3 โมงเย็น ขับกลับบ้าน พวงมาลัยสั่นตามถนนที่เป็นลอนคลื่น นิ่มดีทั้งหน้าหลัง แต่โยนซ้ายขวา  วันรุ่งขึ้นเอารถมาจอดหน้าร้าน มองดูเทียบกับขอบฟุทบาท ท้ายรถโด่งมาก :(
   เช้าวันอังคารที่ 25 เอาเข้าไปให้ร้านแก้ให้  ทางเจ้าของร้านก็มาพากันไปขับรถลองดูอาการ เขาหันมาด้านหลังเห็นรถผมโล่งเลย เพราะถอดเบาะออกไป 2 แถวหหลัง  ก็เลยบอกว่าจะแก้ใหม่ โดยเปลี่ยนสปริงให้อ่อนลงอีก 1 เบอร์เพราะรถผมเบา ตอนเย็นไปรับรถขับกลับ ดีขึ้น
  เอารถไปลองเลย  คือลองที่จ.เลย ในคืนนั้น และไปขึ้น ภูทับเบิก ไปไหว้พระที่พิจิตร ขากลับออกจากวัดบางคลาน เนวิเกเตอร์นำไปทางที่โดนน้ำท่วมยังไม่ได้ซ่อม โอ้โฮ ตาเถรตกใต้ถุน นึกในใจถ้าช่วงล่างมันรอดไปได้ก็เก่งล่ะวะ
  สรุป ขับนวนเนียนนุ่มดี มีโยนซ้ายขวานิดหน่อย พวงมาลัยยังสั่นอยู่แต่น้อยลง มันจะสั่นช่วงที่ถนนขลุขละที่ความเร็วต่ำไปจนถึง ประมาน 70 กม./ชม. (ทางร้านเขาบอกว่าล้อมันเด้งได้มากขึ้น) เกินกว่านี้ก็นิ่งแล้ว  กลับถึงบ้านไม่เหนื่อย และเจ็บกระดูกคอเหมือนเมื่อก่อน
  แต่ทางร้านยังเสนอมาอีกว่า ถ้าใส่ถุงยางเขาไปอีก เออออฟังดูมันทะแม่งๆน่าจะเป็น ถุงลมนะ ต้องเพิ้มเงินอีก 48,000 บาท โอ่เฉียดแสน ผมเอาเท่านี้ล่ะพอใจแล้ว
     ไม่รู้ว่าถ้าบอกชื่อร้านหรือที่อยู่จะผิดไหม ยังไงก็เข้าไปคุยกับผมได้ ใน H-1 คลับ  ที่นี่คุณ จิมมี่เขาดุ เดี๋ยวเขาจด่าเอา  ไอ้เซลที่มาลงขายยางเจอเปลี่ยนหน้าไป ไม่รู้ไปหาหมอศัลย์ผ่าเอาออกไปหรือยัง   ;Dขำขำนะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลตรับ คือช่วยระบุได้มั้ยครับว่ารุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ อะไรแบบนี้อ่ะครับ ผมจะได้หาซื้อได้ถูกอ่ะครับ

ออฟไลน์ choomodify

ไปอู่ HOTBITs ลาดพร้าว 71 เลยครับ เฮีย เค้าทำไปหลายคันแล้ว จบ ทุกคันครับ

ออฟไลน์ Headman

ผมว่า ช่วงล่างเดิมๆ มัน ok มากเลยนะครับ
ถ้านั่งน้อยๆ มันก็ กระด้าง เป็นเรื่องปกตอน่ะครับ ลองนั่งเต็มคัน
ผมเคยนั่งเต็มคัน 10 คน + กระเป๋า (ไปเที่ยวเกาหลี) วิ่ง เกือบๆ 200 บนบูรพาวิถี นิ่งๆ เนี่ยนๆ เลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปอู่ HOTBITs ลาดพร้าว 71 เลยครับ เฮีย เค้าทำไปหลายคันแล้ว จบ ทุกคันครับ

HOTBIT อีก 1 เสียงจ้า

ส่วนจะทำที่ไหนก็แล้วแต่ จขกท. เลยครับ