ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ ระหว่าง GrandVitara2.0cc benzine VS Ranger 2.2CC DIESEL  (อ่าน 8396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ตอนนี้ ระหว่าง GrandVitara2.0cc benzine VS Ranger 2.2CC DIESEL
« เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:10:24 »
1.ใช้ในกรุงเทพ
2. อยากรู้ว่าคันไหนประหยัดน้ำมันมากกว่ากัน
3.คันไหนน่าจะใช้ได้นานกว่ากัน (ไม่ได้เอาไปแบกของเลย คับไปทำงานทุกวัน)
4.ถ้าเทียบกับราคา ความคุ้ม กับImage ที่จะให้คนขับ เพราะตอนนี้มีบางคนบอกว่า Ranger4ประตูใหญ่ จอดลำบาก แล้วก็ เป็นกระบะ (ลำคานพวกที่คิดว่ากระบะRanger ยังไงก็กระบะ ผมว่ามันดูดีกว่ากระบะและSUVจากหลายๆค่าย) ก็เลยคิดว่าถ้าไปดูGrand Vitara ตัวรถก็ไม่ยาวมาก แล้วก็เป็นSUV (พอดีผมชอบSUV ลุยๆ ปกติไม่ได้เอาเข้าป่า อย่างมากก็ถนนนอกเมือง แต่ส่วนมาก90%ขับในกรุงเทพตลอด)ถ้าขับGrand Vitaraจะดูดีกว่าขับRangerไหมคับ...ทำงานIT-Consultant
(สำหรับผมImageของRanger กับGrandVitara ก็ดูดีพอๆกัน ผมไม่แคร์มากหรอกสำหรับImage ถ้าเรามีเงินใช้จ่ายเองไม่ขอใครกินXD)

PS ขอโทษด้วยนะคับถ้าใครไม่พอใจในคพถามข้างบน อยากให้ช่วยๆออกความคิดเห็นอะคับ เพราะว่า ***งบ800-900k**** ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ตอนนี้ ระหว่าง GrandVitara2.0cc benzine VS Ranger 2.2CC DIESEL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:31:04 »
ใช้ในกรุงเทพ vitara ครับ
คันไหนกินน้ำมันกว่า vitara ครับ
คันไหนอยู่ได้นาน ไม่แบกของ vitara อีกล่ะครับ เพราะฟอร์ดตอนนี้ผมยังไม่อยากให้ซื้อเท่าไหร่
ข้อต่อไปคุณคิดถูกแล้วครับ กระบะถึงอย่างไรก็ยังเป็นกระบะอยู่ดี vitara ผมมองว่าดูมีภาพลักษณ์ ด้วย อีกอย่างคุณทำงานเกี่ยวกับ It น่าจะมีรถที่เหมาะสมกับการทำงานของคุณ ผมมองว่า vitara ตอบโจทย์คุณได้ดีที่สุดครับ

Re: ตอนนี้ ระหว่าง GrandVitara2.0cc benzine VS Ranger 2.2CC DIESEL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:36:40 »
ตอนนี้ผมอยากให้Grand Vitara ลดเหลือ899 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:52:07 »
Grand Vittara สู้ไม่ได้เรื่อง สมรรถนะ อัตราเร่ง และ อัตราการกินน้ำมัน
อย่างอื่นดูดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:59:12 »
ถ้าผมขับประมาน80km ในกรุงเทพไปทำงาน RANGER OR GRANDVITARAจะประหยัดกว่าคับ?

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 16:24:16 »
เป็นผมเอา ranger เพราะความเท่มันบดบังตรรกะ และเหตุผล   ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 16:26:56 »
ถ้าผมขับประมาน80km ในกรุงเทพไปทำงาน RANGER OR GRANDVITARAจะประหยัดกว่าคับ?
Ranger ประหยัดกว่า ทั้ง อัตราต่อกิโลเมตร และ ค่าน้ำมันต่อหน่วย
ยกเว้น GV ติด Gas ประหยัดกว่า แต่ อัตราเร่งสู้ไม่ได้เลยครับ
0-100 GV ประมาณ 15 วินาที ส่วน Ranger ไม่เกิน 13 วินาทีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 16:45:31 »
แล้วผมขับRanger aurora Blue ในกรุงเทพ มันจะดูเหมือนคนงานไหมคับ? เพราะผมกะจะแต่งใส่Rollbar แบบWildtrakเพิ่มกับฝาปิดข้างหลัง แล้วก็Shock absoberตรงแหนบอะคับ จะเอาให้นิ่มขึ้นใกล้เคียงกับ SUV

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 17:05:58 »
1.ใช้ในกรุงเทพ
vitaraน่าจะคล่องกว่า
2. อยากรู้ว่าคันไหนประหยัดน้ำมันมากกว่ากัน
น่าจะranger
3.คันไหนน่าจะใช้ได้นานกว่ากัน (ไม่ได้เอาไปแบกของเลย คับไปทำงานทุกวัน)
อันนี้ถ้าหมายถึงความทนทานคงพอๆกัน
4.ถ้าเทียบกับราคา ความคุ้ม กับImage ที่จะให้คนขับ เพราะตอนนี้มีบางคนบอกว่า Ranger4ประตูใหญ่ จอดลำบาก แล้วก็ เป็นกระบะ (ลำคานพวกที่คิดว่ากระบะRanger ยังไงก็กระบะ ผมว่ามันดูดีกว่ากระบะและSUVจากหลายๆค่าย) ก็เลยคิดว่าถ้าไปดูGrand Vitara ตัวรถก็ไม่ยาวมาก แล้วก็เป็นSUV (พอดีผมชอบSUV ลุยๆ ปกติไม่ได้เอาเข้าป่า อย่างมากก็ถนนนอกเมือง แต่ส่วนมาก90%ขับในกรุงเทพตลอด)ถ้าขับGrand Vitaraจะดูดีกว่าขับRangerไหมคับ...ทำงานIT-Consultant
(สำหรับผมImageของRanger กับGrandVitara ก็ดูดีพอๆกัน ผมไม่แคร์มากหรอกสำหรับImage ถ้าเรามีเงินใช้จ่ายเองไม่ขอใครกินXD
สำหรับผมคิดว่าอิมเมจนอกจากตัวรถแล้วมันก็อยู่ที่ตัวคุณด้วยครับ ขับแกรนด์วีทาร่าอิมเมจดูดีกว่าเรนเจอร์ยังไงผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ เพราะกระบะทุกวันนี้ระบบต่างๆมันไม่ธรรมดาแล้วนะครับ ส่วนราคาก็พอๆกัน ผมคิดว่าคนที่ใช้กระบะสี่ประตูอิมเมจมันกว้างมากๆเลย จะดูดีก็ได้ จะดูเถื่อนก็ได้ ;D

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 17:11:26 »
ถ้าตัวเลือก2คันนี้ ผมเทใจให้ Ford Ranger 100%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 17:42:03 »
เรื่องของเรื่อง ผมพึ่งจะขายใบจองaAlmera VLที่จะได้รับภายใน1-2อาทิตย์ที่จะถึงนี้ ไปจองทางRanger XLT AURORA BLUE อะคับ เลยแบบ อยากถามความคิดเห้น เพราะใจจิงชอบRanger แต่มีเพื่อนๆบางคนก็เห็นด้วยมันดี แต่บางคนก็บอกว่า ใหญ่ ไม่ประหยัดแล้วก็เป็นกระบะ ดูเหมือนLow class แต่สำหรับผม ถ้าคิดแล้วผมชอบรถ อเนกประสงค์ บวกกับ ลุยๆ เท่ๆ สูงหน่อย แล้วก็น้ำมันดีเซล และ ที่สำคัญ ราคาคบหากันได้ ...ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ตอบนะคับ จะไปจองเสาร์นี้ เพราะเสาร์ที่แล้วไปลองขับมา แต่ยังไม่ได้ลองBT50PRO เพราะว่าไม่ค่อยชอบทรงข้างหน้าแต่ชอบข้างหลัง55555 ก็เลยจะเอาRangerไปใส่โช็คเสริมความนุ่มข้างหลัง และที่สำคัญสุด คิดๆแล้ว730kหลักจากได้เงินคืนจากภาษีคันแรก  ก็คุ้มราคาดีกับ4ประตู ยกสูง ดีเซล2.2 Turbo  ...ดีไหมคับ? ถึงแม้จะตองหาProper parking space ที่ไม่อยากจอดแบบให้คนเขนรถไปๆมาๆ แล้วรถก็ยาว ก็ต้องแลกกับความปลอดภัยเพราะตอนไปลองAlmeraไปปิดประตู แล้วติดนิสัยรถยุโรปประตูหนัก แล้วเหล็กประตู ยวบเลยคับ นึกๆแล้วเหมือน plastic cardboard ที่มันยวบๆได้ ก็เลยไม่อยากเสี่ยงซื้อเหล็กกระป๋อง ถ้าแม้จะประหยัดน้ำมันกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 20:47:33 »
ความคิดของคนที่คิดว่ากระบะ Low-Class คือคนที่ไม่เคยมีหรือสัมผัสรถกระบะปี 2012 นี้
ผมว่าทุกรุ่นอุปกรณ์และออฟชั่นเหนือ รถ C-Segment ไปแล้วด้วยซ้ำในราคาที่เท่ากัน

แต่คนส่วนใหญ่ก็ยังคิดว่ากระบะ low-class นั่นแหละครับ ถ้าตัวเราเองทำใจยอมรับได้ ก็อย่าไปแคร์ครับ
ผมโดนแต่คำถาม ทำไมไม่ซื้อ แจ๊ส ซีวิค ทำไมซื้อกระบะล่ะ ผมก็ให้เหตุผลบลาๆๆๆ
แล้วก็ตบท้ายด้วย คันนี้ซื้อมา 1 ล้านนะแพงกว่ารถที่ว่ามาอีก มันก็อึ้งไป!!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 22:19:14 »
ความคิดของคนที่คิดว่ากระบะ Low-Class คือคนที่ไม่เคยมีหรือสัมผัสรถกระบะปี 2012 นี้
ผมว่าทุกรุ่นอุปกรณ์และออฟชั่นเหนือ รถ C-Segment ไปแล้วด้วยซ้ำในราคาที่เท่ากัน

แต่คนส่วนใหญ่ก็ยังคิดว่ากระบะ low-class นั่นแหละครับ ถ้าตัวเราเองทำใจยอมรับได้ ก็อย่าไปแคร์ครับ
ผมโดนแต่คำถาม ทำไมไม่ซื้อ แจ๊ส ซีวิค ทำไมซื้อกระบะล่ะ ผมก็ให้เหตุผลบลาๆๆๆ
แล้วก็ตบท้ายด้วย คันนี้ซื้อมา 1 ล้านนะแพงกว่ารถที่ว่ามาอีก มันก็อึ้งไป!!!

จิงคับ^_^ตอนนี้ กำลังกลัวว่าจะจอดลำบากอะป่าวอะคับ><

ออฟไลน์ yossapatiso

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 22:25:37 »
ไม่ดูFord Escapeหรอครับ เห็นเขาโฆษณาทางวิทยุราคา900K ผมว่าภาพลักษณ์ดูดีกว่าGrand Vitara แถมต่างประเทศวิจารณ์Grand Vitaraไม่ค่อยดีเท่าไร และFord Optionน่าสนใจกว่า เช่นSunroof

เอาตัวเลือกมาให้พิจารณาดูครับ ส่วนRangerไม่เอาไปขนของอะไรมันดูผิดจุดประสงค์ของการใช้งานไปนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:49:49 »
แล้วผมขับRanger aurora Blue ในกรุงเทพ มันจะดูเหมือนคนงานไหมคับ? เพราะผมกะจะแต่งใส่Rollbar แบบWildtrakเพิ่มกับฝาปิดข้างหลัง แล้วก็Shock absoberตรงแหนบอะคับ จะเอาให้นิ่มขึ้นใกล้เคียงกับ SUV

ถ้าน้ำมาอีกรอบคุณจะเป็นเทพเลยละ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:08:30 »
ผมใช้ grand vitara อยู่ครับ เหตุผลที่เล่น suv เพราะผมต้องใช้ขับเข้าเส้นทางกึ่ง ออฟโรด ไปเยี่ยมญาติซึ่งบ้านเค้าจะต้องเข้าป่า
รถเก๋งเข้าไม่ได้ ยกเว้นว่าถ้าเค้าซ่อมถนนใหม่ ๆ รถเก๋งก็พอเข้าได้ครับ
ก่อนจะตัดสินใจซื้อมันมาใช้ ผมหาข้อมูลรถประเภท suv อยู่ 2 ปี และไปลองขับ suv มาทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ
ไม่ว่า suv แท้ ๆ หรือกระบะดัดแปลงก็ตาม  ลองขับทั้งทางใกล้ทางไกล เพื่อนผมเยอะครับ เลยยืมเค้าขับบ้าง ไปลองที่ศูนย์บ้าง
ในที่สุดก็เลือก grand vitara ด้วยเหตุผลว่า สมรรถนะมันดีกว่าตัวอื่น  เกาะถนนหนึบ เข้าโค้งไม่มีอาการเหวี่ยงท้าย
ขับได้นิ่งมาก ๆ ครับ  ตัวอื่น ๆ มักจะมีอาการเหวี่ยงท้ายเวลาเข้าโค้ง มีอาการโคลงเรนื่องจากรถทรงสูง แต่ grand vitara ไม่มีอาการพวกนี้ครับ
การบำรุงรักษาก็ง่าย ราคาไม่แพง ผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ค่าใช้จ่ายก็สามพันกว่าบาท
ระบบมันไม่มีอะไรไฮเทคมากนักครับ เรียบ ๆ ง่าย ๆ เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด ขับหลัง  ไม่ได้ขับ 4 นะครับ
ดูแลง่ายและทนทาน แต่บางท่านก็คิดว่ามันอาจจะกินน้ำมัน
แต่ผมยืนยันได้ครับว่า มันกินน้อยกว่าตัวอื่น เพราะผมเคยจับอัตรามาหลายต่อหลายครั้ง ใช้รถมาสามปีแล้วครับ
วิ่งทั้งทางไกล ในเมือง ขึ้นเขาสูง ๆ เช่นเขาค้อ ตัวเลขอัตราบริโภครวม ๆ อยู่ที่ 14.5 ครับ
จับอัตราเฉพาะในเมืองแต่การจราจรไม่ติดนะครับผมอยู่ต่างจังหวัด อัตราอยู่ที่ 11- 12 ครับ
ทางไกลล้วน ๆ ไม่ได้ขึ้นเขา อยู่ที่ 16.5
จับมาหลายครั้งแล้วครับ แต่ว่าผมเป็นคนขับรถเนียน ๆ นะครับ ไม่ได้กดคันเร่ง และขับทางไกลก็จะขับที่ 100 ยกเว้นแซง

ข้อเสียของ grand vitara คือ เครื่องมันออกจะโบราณ เกียร์ 4 สปีด ไม่มีระบบอะไรไฮเทคมาก บางคนอาจจะไม่ชอบ
 แต่มันก็ดูแลง่าย ผมใช้มาสามปี ไม่มีอะไรจุกจิกต้องซ่อมเล็กซ่อมน้อยเลยครับ
เปลี่ยนแบตเตอรี่ตอนใช้มันมา 2 ปี เข้าศูนย์ปีละครั้งสองครั้ง เพื่อเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรอง ตามคู่มือ

ข้อเสียสำคัญคือ ช่วงล่างถึงแม้จะนิ่งเกาะถนนดี แต่มันจะไม่นุ่มนวลซักเท่าไหร่ครับ สู้ตัวอื่นๆ ไม่ได้เลยครับ
เปลี่ยนยางก็ช่วยได้พอสมควร เพราะยางที่ติดมากับรถ
จะค่อนข้างใช้งานลุย ๆ ไปหน่อย มันแข็งไปครับ หลายคนก็เปลี่ยนยางใหม่ แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนครับ หรือบางคนก็เปลี่ยนโช็คเลยครับ

อีกเรื่องคือ มันอืด ๆ หน่อยนะครับ เครื่องมันแค่ 2000 แต่นำหนักรถมันเยอะ ใหม่ ๆ ต้องปรับตัวหาจังหวะสักพักครับ เพราะคุ้นเคยก็ไม่มีปัญหาครับ
คนใช้น้อยนะ นาน ๆ เจอเพื่อนซักที แต่อาหลั่ยไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:12:02 »
ผมเทใจให้กระบะครับ เพราะว่าเผื่อปีนี้เอาไม่อยู่ หนูจะได้ไม่จม ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:11:20 »

จิงคับ^_^ตอนนี้ กำลังกลัวว่าจะจอดลำบากอะป่าวอะคับ><

จอดลำบากต้องทำใจครับ จอดลำบากกว่าแน่นอน รถมันยาวครับ
แต่อาจจะแก้ด้วยการไปติดเซนเซอร์หลัง หรือกล้องมองหลังครับ ช่วยได้เยอะมากครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:50:18 »
1.ใช้ในกรุงเทพ  รถเล็กกว่าก็น่าจะเหมาะกับการใช้งานในกรุงมากกว่า วิทาร่าน่าจะเหมาะ
2. อยากรู้ว่าคันไหนประหยัดน้ำมันมากกว่ากัน  น่าจะกินน้ำมันใกล้เคียงกัน(เดานะครับ) แต่ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น"คันไหนประหยัดค่าน้ำมันมากกว่ากัน"ผมว่า FORD น่าจะประหยัดกว่า เพราะค่าน้ำมันถูกกว่า แต่ถ้าวิทาร่าติดแก๊สก็ประหยัดกว่าแน่
3.คันไหนน่าจะใช้ได้นานกว่ากัน (ไม่ได้เอาไปแบกของเลย คับไปทำงานทุกวัน)  น่าจะใช้ได้นานพอๆกัน จนกว่าเจ้าของรถจะรับมือกับรถสุดที่รักไม่ไหวจริงๆ ^^
(สำหรับผมImageของRanger กับGrandVitara ก็ดูดีพอๆกัน ผมไม่แคร์มากหรอกสำหรับImage ถ้าเรามีเงินใช้จ่ายเองไม่ขอใครกินXD) เงินเรา รถเราครับ เลือกรถที่ใช่ ใช้รถที่ชอบ อย่าแคร์คนนอก แล้วจะมีความสุขกับมันครับ

แต่ถ้าผมเลือก ผมขอ FORD RANGER แถวบ้านถนนไม่ดี น้ำขังบ่อย มีความเสี่ยงโดนน้ำท่วม ไม่ได้ใช้ในเมือง เหมาะสมเป็นที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:51:04 »
เครื่อง 2-3CC Chuck Norris edition ใช่ไหมครับ กำลังล้นเหลือ ไหนๆไปทางเมกันแล้วก็เรนเจอร์ครับ