ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกเรื่องช่วงล่าง Swift Eco ครับ  (อ่าน 24532 ครั้ง)

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
ขอปรึกเรื่องช่วงล่าง Swift Eco ครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:12:42 »
ขอรบกวนพี่จิมมี่ และพี่แพนครับ
รถผมตัว GLX ล้อเดิม ยางเดิม ไม่โหลด ลมยาง32 4ล้อ เวลาตกลงหลุมแล้วมันกระแทกมากเลยครับ ดังตึงๆ โดยเฉพาะล้อหน้า
จะสังเกตอาการได้ชัดมาก หรือเวลาสะดุดหลังเต่าก็เหมือนโชคอัพยุบลงไปสุดแล้วกระแทก(แม่จะนั่งแค่คนเดียว) เหมือนรถกระบะเวลาบรรทุกของหนัก
ส่วนล้อหลังจะมีอาการเมื่อมี นน บรรทุกสัก 200 กิโลครับ

เลยอยากทราบว่านถคันอื่นเป็นเหมือนกันหรือไม่ และมีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
Re: ขอปรึกเรื่องช่วงล่าง Swift Eco ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 23:58:33 »
ทำไมไม่เติมลมยางตามคู่มืออ่ะครับ ถ้านั่งน้อย หน้า36 หลัง32

นั่งเยอะผมจำไม่ได้ แต่เยอะกว่าอีก

เติมอ่อนๆมันก็ยวบๆมั้งครับ แต่ไม่กระเด้งกระดอน

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: ขอปรึกเรื่องช่วงล่าง Swift Eco ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 01:49:47 »
ของผมรุ่นเดียวกับ จขกท แต่นั่งแค่2คนหน้าและไม่มีสัมภาระ ตอนแรกเติมตามสเป็ค 36/32 รู้สึกยังเด้งอยู่นิดๆ เลยค่อยๆลดลมที่ยางหลังจนมาพอใจที่ 36/29 คับ คิดเอาเองว่า พยายามให้แก้มยางทั้ง4ล้อมันแบนเท่าๆกันน่าจะเหมาะสมที่สุด   ;)

ออฟไลน์ Brazos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 03:46:19 »
รถผมก้อเป็นครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่าอาการตกเหวครับ ความคิดผมคือ suzuki เค้าเซตช่วงล่างให้ระยะยุบของ shock absorber กับ spring เยอะไปหน่อย ผิดถูกยังไงฝากกูรูที่นี่ชี้แนะด้วยครับ ผมบรรทุก 5 คน อาการนี่ใช่เลยครับ ไม่อยากแก้อะไรแล้วครับ ผมพอรับได้
Suzuki Swift 1.25 GL CVT ZC72S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:26:53 »
รถผมก้อเป็นครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่าอาการตกเหวครับ ความคิดผมคือ suzuki เค้าเซตช่วงล่างให้ระยะยุบของ shock absorber กับ spring เยอะไปหน่อย ผิดถูกยังไงฝากกูรูที่นี่ชี้แนะด้วยครับ ผมบรรทุก 5 คน อาการนี่ใช่เลยครับ ไม่อยากแก้อะไรแล้วครับ ผมพอรับได้

น่าจะอาการเดียวกันแต่ของท่านนั่ง 5 คน ผมนั่ง 1-2 คนก็เป็นแล้วครับ โดยเฉพาะล้อหน้า ล้อหลังไม่ต่อยเท่าไร บางทีเจอคอสะพานกระตึงๆ กลุ้มใจ เปลี่ยนโชคอัพจะหายไหมครับ หรือควรเปลี่ยนสปริง

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 13:01:00 »
เจอหลุม รถอะไรก็กระแทกทั้งนั้นหละครับ ถ้าอยากนุ่มคงต้องใช้รถที่มีช่วงล่างไฮดรอลิก
ผมกลับมองว่า Swift ได้ช่วงล่างนุ่ม หนึบ นะครับ เคยขับของเพื่อนเทียบกับ Mazda 2 แล้ว
ของผมตึงตังกว่าเยอะ แต่ใช้ไปยาวๆแล้ว ผมว่าสนุกดีนะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 15:51:06 »
สมัย Tiida นั้น รุ่นแรกมีอาการตึงตังในลักษณะดังกล่าว ก็แก้ไขไปโดยการใช้โช้คที่หนืดขึ้น
ได้ผล..หายตึง แต่กลายเป็นแข็งทั้งคันและแข็งตลอด ไม่ต้องลงหลุม แค่ฝาท่อที่ไม่สนิทก็กระแทกแรง
นิสสันเปลี่ยนโช้คไป 3 ครั้งในแต่ละล็อตกว่าจะลงตัว ปัญหาคือ เราจะทำแบบนั้นกับ Swift ได้หรือเปล่า
ถ้าใส่โช้คแข็งขึ้น ตกหลุมอาจจะไม่ตึง แต่ขับปกติสะเทือนขึ้นครับ

การลดลมยางหลัง ช่วยให้กระเทือนน้อยลงได้นิดหน่อย แต่ทำได้โดยไม่เสียเงิน จึงน่าลองก่อนครับ
รถเพื่อนผม รถพี่ผม ถ้าขึ้นลงหลุมแรงจริง มีตึงตังเหมือนกันครับ แต่ผมรับได้ ยังดีกว่า ES Civic
คันเก่าของพี่ผมที่ไม่ตึง แต่คนนั่งหลังหัวชนเพดานนะ เด้งจริง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:12:39 »
สมัย Tiida นั้น รุ่นแรกมีอาการตึงตังในลักษณะดังกล่าว ก็แก้ไขไปโดยการใช้โช้คที่หนืดขึ้น
ได้ผล..หายตึง แต่กลายเป็นแข็งทั้งคันและแข็งตลอด ไม่ต้องลงหลุม แค่ฝาท่อที่ไม่สนิทก็กระแทกแรง
นิสสันเปลี่ยนโช้คไป 3 ครั้งในแต่ละล็อตกว่าจะลงตัว ปัญหาคือ เราจะทำแบบนั้นกับ Swift ได้หรือเปล่า
ถ้าใส่โช้คแข็งขึ้น ตกหลุมอาจจะไม่ตึง แต่ขับปกติสะเทือนขึ้นครับ

การลดลมยางหลัง ช่วยให้กระเทือนน้อยลงได้นิดหน่อย แต่ทำได้โดยไม่เสียเงิน จึงน่าลองก่อนครับ
รถเพื่อนผม รถพี่ผม ถ้าขึ้นลงหลุมแรงจริง มีตึงตังเหมือนกันครับ แต่ผมรับได้ ยังดีกว่า ES Civic
คันเก่าของพี่ผมที่ไม่ตึง แต่คนนั่งหลังหัวชนเพดานนะ เด้งจริง

ขอบคุณครับพี่แพน แต่ตึงของผมนี่มันลักษณะโชคอัพยุบสุดนะครับ เหมือนพวกรถกระบะบรรทุกของหนัก โดยเฉพาะล้อหน้า แต่มันไม่รู้สึกว่ากระด้างหรือกระเทือนเหมือนใส่ Tein ss ครับ เลยอยากสอบถามว่าตอนที่พี่ๆเทสกันเจอไหมครับ ถ้าไม่เป็นผมจะได้ไปลองคุยกับศุนย์ดู แล้วถ้าเปลียนเฉพาะโชคอัพคู่หน้าจะได้ไหมครับ ผมว่าล้อหลังอาการมัน ok อยู่ครับ ขอบคุณครับพี่แพน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:36:33 »
เคสนี้ แสดงว่าอยากได้ช่วงล่างแนวนุ่มไปเลย

ลองลดลมยางเหลือ 30 ทั้ง 4 ล้อ ดูก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:06:36 »
ใช่ครับ 30  4ล้อน่าจะโอเคนะ ขนาดfiesta1.6s น้ำหนักมากกว่า คู่มือยังบอก หน้า31 หลัง 26 เอง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:49:57 »
อาจจะต้องเปลี่ยนยางให้ซีรี่ห์หนาขึ้นครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:08:34 »
การลดลมยางแค่ช่วยให้นุ่มขึ้น แต่ถ้าเป็นการกระแทกในลักษณะตึงตัง ต้องดูจังหวะของมัน
ถ้าวิ่งกระแทกลูกระนาด จังหวะกระแทกแล้วตึง เกิดจากโช้คเสื่อมได้ และเกิดจากโช้คสั้นกว่าสปริง
จุดยุบยืดไปสุดตอนที่สปริงยังไม่สุด

คุณลองหาถนนว่างๆสลาลอมดู ความเร็วไม่ต้องเกิน 60 ก็ได้ ถ้ารถควบคุมอาการได้
ซ้ายและขวาค่อนข้างเสมอกัน แปลว่าโช้คอาจจะไม่ได้เป็นอะไร

ส่วนคันของพี่สาวผม จะมีตึงตังเหมือนกัน แต่ต้องมาเร็วจริงนะ เหมือนเวลา
เจอหลุมใหญ่โดยไม่คาดฝันแล้วเบรกไม่ทัน จะตึงดังเลย แต่ส่วนมากผมมักไม่ค่อยลงหลุมแรง
เพราะพี่สาวจะตบกบาลเอา ก็ขับแบบดีๆ ไม่เคยตึงตังเลย

ผมอาจจะชินกับบุคลิกของรถอย่าง Tiida กับ ES Civic และรถของตัวเองที่แต่งช่วงล่าง
ก็ได้ เลยมองว่ามันตึงตังแบบพอรับได้ ไม่งั้นถ้าไขข้อข้องใจง่ายที่สุดคือลองนัดเจอกัน
ขอวันเสาร์ แล้วมาลองนั่งกัน เดี๋ยวผมยืมรถพี่สาวไปด้วย ถ้ามันออกมาต่างกันมาก
ก็ค่อยไปเคลมหรือทำเรื่องอะไรต่อไป เพราะรถผม กับรถเพื่อน และรถที่พวกเราเทสต์มา
มันก็อาการเดียวกันหมดครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 13:54:45 »
ได้เติมลมไนโตรเจนรึเปล่าครับ? 

ของผม ล้อ 18" เติมไนโตรเจนแล้วอาการกระเด้งกระดอนลดลงชัดเจนมาก

ส่วนอีกคันล้อ 16" ไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง

ออฟไลน์ Brazos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:31:48 »
น่าจะลองแก้ที่ ช็อคอัพนะ แต่ผมว่ากว่าจะหาให้ลงตัว ปวดหัวน่าดู ถ้าแก้ได้รบกวนรีวิวให้อ่านบ้างนะครับ
Suzuki Swift 1.25 GL CVT ZC72S

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:41:38 »
ลองแบบไม่เสียเงินดูก่อนครับ

ผมใช้วิธี ลองระดับลมหลายๆระดับ หน้าหลัง หรือเท่ากันก็สุดแล้วแต่
แล้วก็เอาออกไปขับ ทางตรง ทางโค้ง ทางเป็นหลุม เอาครบๆ แล้วก็ได้แบบที่ตัวเองชอบและลงตัวครับ

ขับใกล้ๆ ก็เน้นนุ่มหน่อย วิ่งไม่เร็ว
ขับไกลก็แข็งหน่อย

จริงๆก็เป็นสูตรพื้นฐานที่เค้าใช้กันมาช้านานครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 23:07:56 »
ปัญหาของผมไม่ได้อยู่ที่มันสะเทือนครับ ผมอาจจะสื่อผิดไปเอง มันอยู่ที่โชคอัพหน้า กระแทกครับ มันยุบสุดในขณะที่รถอื่นขับแบบเดียวกันมันไม่มีอาการครับ
แต่ล้อหลังไม่เป็นปัญหาครับ