ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเพื่อนๆเรื่องรถครอบครัวครับ  (อ่าน 5899 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
ครั้งนี้เป็นครั้่งแรกเลยครับที่ตั้งกระทู้
เนื่องด้วยผมค่อนข้างชอบเรื่องรถแต่ความรู้ด้านนี้ต้องบอกตรงๆเลยครับว่ามีน้อย
ตอนนี้มีครอบครัวมีลูกเล็ก 1 คน แล้วก็แพลนว่าจะมีอีกคนในช่วงเวลาซักไม่เกิน 2 ปีนี้
จึงเริ่มรู้สึกว่ารถเก๋งมันไม่ค่อยตอบโจทย์การใช้งานของครอบครัวตัวเองเท่าไหร่ครับ เนื่องจากสัมภาระเยอะมาก และบางครั้งก็ต้องไปต่างจังหวัดทั้งครอบครัว รวมพ่อแม่เข้าไปด้วย
ตอนนี้จึงอยากจะมองหารถที่เหมาะกับการใช้งานแบบนี้ซักหน่อยครับ
บอกตรงๆเลยครับว่าคงยังไม่ได้ซื้อ (เพราะไม่มีตัง 555) ขอเก็บเงินก่อน แต่มองไว้ว่าถ้าเก็บได้เมื่อไหร่ก็อยากได้รถที่ดีซักนิดอาจจะวางงบไว้ซัก 3 ล้านหน่อยๆ
ใจจริงชอบ estima มากๆครับ แต่เห็นว่า Alphard มันคันใหญ่กว่า น่าจะสะดวกกว่ารึเปล่า แต่อยากทราบความเห็นเพื่อนๆ ขอเป็นแบบตามความคิดส่วนตัวแต่ละคนเลยนะครับ ว่าถ้าจะซื้อรถประเภทนี้ โดยมีเงื่อนไขตามนี้จะดูรุ่นไหน
1. ต้องนั่งได้อย่างน้อย ผู้ใหญ่ 4-5 คน และเด็กเล็ก 2 คน (มี child seat) พร้อมขนของสัมภาระของทุกคนได้ (อย่างน้อยๆ ทุกวันนี้คือเต็มท้ายกระโรงรถ D Segment แบบอัดแน่นครับ)
2. วิ่งทางไกล นั่งสบาย ไม่เครียด ไม่เมื่อย ช่วงล่างโอเค
3. อัตราเร่งไม่ต้องดีมากเพราะถ้าขับแบบนั้นคงขับเรื่อยๆเอาแบบเวลาแซงแล้วไม่ฉิวเฉียดจนโดนเมียตบกบาลก็พอครับ ส่วนอัตราบริโภคน้ำมันขอแบบไม่แย่จนเกินไปคืออยู่ที่เฉลี่ยแบบผสม 10 โล/ลิตร ละกันครับ
4. เหมาะที่จะใช้งานเรื่อยๆ คือใช้ซักอาทิตย์ละ 4-5 วัน ซึ่งส่วนใหญ่คงจะเอาไว้รับส่งพ่อแม่ไปสังสรรค์กับเพื่อน หรือรับส่งลูกไปโรงเรียนใกล้ๆบ้าน (ส่วนตัวไปทำงานคงใช้รถเก๋งครับ)
5. บำรุงรักษาไม่จุกจิกจนเกินไป

อาจจะดูเงื่อนไขเยอะและเรื่องมากนิดนึงครับ แต่อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆเฉยๆ ว่าถ้าต้องซื้อรถโดยพิจารณาจากเงื่อนไขพวกนี้จะเลือกรุ่นไหนกันครับ โดยบางข้ออาจจะไม่ได้ตามนี้ก็ได้ครับ
ส่วนตัวเทใจให้ Estima มากๆ ติดที่ก่อนหน้านี้ได้ยินมาจากเพื่อนคนญี่ปุ่นว่า รถมันขายไม่ดีในญี่ปุ่น (โดน Alphard แย่งตลาดหมด) อาจจะไม่ผลิตแล้ว ถ้าเป็นแบบนั้นก็อดซื้อเลยครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกคนครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นเพื่อนๆเรื่องรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:26:25 »
hyundai grand starex ตอบโจทย์ได้ครับ
ลองขับแล้วจะติดใจ
เงินที่เหลือ เอาไปแต่งภายในให้หรูๆ ก็ได้ครับ ราคาอยู่ในงบ และ ถ้าขับดีดี 12กม ลิตรก็ได้ ดีเซลราคาถูก เสียงเครื่องไม่ดังมากด้วยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: ขอความคิดเห็นเพื่อนๆเรื่องรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:41:30 »
จริงๆ โจทย์ไม่ได้มากข้อนะครับ ผมว่า พ่อลูกอ่อน อย่างเจ้าของกระทู้ กับผม มีความคิดคล้ายกันมากๆ
เพราะผมเองมีลูกสาว 1 คน เมีย 1 มีคุณปู่อีก 2 เวลาไปเที่ยว รถซีดานมันเริ่มอึดอัด
และมีแพลนจะปั๊มทายาทเพิ่มอีกสักคน...เร็ววันนี้ อารมณ์เดียวกัน

ส่วนรถประกอบนอก ยังไงศึกษาเรื่องราคาอะไหล่ไว้บ้างก็ดีครับ
แต่...ไม่ต้องกลัว ของใหม่ถ้ามันแพงเว่อร์ๆ เซียงกงมีครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:44:16 »
ถ้าคิดจะซื้อมาแต่ง เอาแบบ เหลือเงินไว้แต่งเยอะๆ
ผมว่าไม่ต้อง Grand starex หรอกครับ เอา H1 ก็พอ แล้วเอาเงินไปแต่งเบาะ กะเครื่องเสียงให้สุดๆไปเลย หั่นเหลือ 3 แถวพอ อีกอย่าง ผมเข้าใจว่ามันน่าจะกว้างกว่า Alphard
อัตราเร่งจัดว่าค่อนข้างดีสำหรับรถตู้ พอสู้ Fortuner ได้เหมือนกัน กินน้ำมันประมาน 10 โลลิตร +- เสียงเครื่องไม่ดังมาก
ช่วงล่างไว้ใจได้ แต่เสียตรงที่มันกระด้างไปนิด แต่ก็มีวิธีแต่งให้นุ่มขึ้นได้ แต่ก็ยังนุ่มไม่เท่า Alphard อยู่ดี
ผมใช้ H1 มา 2 ปี เป็นรถสำหรับเดินทาง ตจว โดยเฉพาะ นั่งประมาน 4-7 คน ขับประมาน 120-160 (เกินกว่านี้ก็เริ่มเสียวแล้ว เพราะรถมันหนัก)
โดยรวมทุกคน Happy ครับ ราคาไม่แพง ที่สำคัญเป็นรถที่ไม่จุกจิก ดูแลง่าย ระบบไฟน้อย

ถ้าอยากได้ ดีๆไปเลย ก็จัด Alphard ไปครับ ผมว่าน่าจะนั่งสบาย และ กว้างกว่า Estima ช่วงล่างนุ่มแน่นอน
แต่อาจจะแต่งได้ไม่เต็มที่เหมือนซื้อ Hyundai นะครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:45:26 »
ขอบคุณคุณ Headman ครับ ราคา Starex คันละเท่าไหร่เหรอครับ?
ส่วนตัวบอกตรงๆยังหวั่นๆฮุนไดครับ

คุณ Signifer ลูกสาวเหมือนผมเลยครับ เก้าเดือนเอง
ขำตรงเมีย 1 นี่ล่ะครับ ดีไม่พิมพ์มาว่า เมีย 2
ว่าแต่ถ้าเป็นคุณ Signifer จะเลือกรถอะไรครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 16:04:54 »
ประมาณ 1.8 ล้านครับ ถ้าเป็น h1 มันจะแบ่งเป็น ทัวริ่ว เล็ดซู่รี่ แล้วก็ ดีลีก อ่ะครับ
ค่าตัวของ h1 เริ่มที่ ล้านต้นๆ ครับ

ฮุนได ผมว่า มันสบายใจกว่า ใช้ อัลพาดอีกนะครับ ระบบไฟฟ้ามันน้อยกว่าอ่ะครับ
อีกอย่าง เครื่องดีเซล กะ ช่างๆทย เป็นของคู่กันครับ จำนวนรถที่วิ่งอยู่ ก็ไม่น้อยนะครับ

จะเอาอย่างที่พี่ทางด้านบนบอกไว้ก็ได้นะครับ แค่ h1 พอแล้ว แต่งต่อครับ
แต่ถ้าอยากจบเลยที่เดียวก็ grand starex ไปเลยครับ

เรื่องศูนย์บริการ ผมเคยไปที่ฮุนไดชลบุรีอ่ะครับ บริการดีมากๆ เซลล์คุยรู้เรื่อง ช่างไม่หวงวิชา
แถมบางครั้งให้เค้าไปดูใกล้ๆ ตอนที่ซ่อมด้วยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 17:54:59 »
Honda Odysseyครับ รถยนต์ดูดีครับ ได้รถยนต์จากผู้นำเข้าอย่างเป็นทางการ แล้วก็ต่ำกว่างบด้วยครับ เงินเหลือ แล้วก็ถ้าขับเองเอา
รถยนต์Minivanทรงเตี้ยๆดีกว่านะ ดูคล่องแคล่วกว่า(H1,Grand StarexและAlphard มันดูเหมือนคนนั่งแถว2จะเป็นเจ้าของมากกว่านะครับ)

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:40:47 »
ลืมไปได้ยังไงครับ STEPWGN Spade ไงครับ

น่าจะตอบโจทย์ได้ดีเลยนะครับ ลองดูครับ

ส่วนอีกตัวที่อยากแนะนำก็ alphard hybrid TMT ครับ

คุ้มมาก ราคาถูกกว่าเกรย์อีก จริงๆ H-1 ก็โอเคครับ

ตามราคาครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 20:49:36 »
ขอบคุณคุณ Headman ครับ ราคา Starex คันละเท่าไหร่เหรอครับ?
ส่วนตัวบอกตรงๆยังหวั่นๆฮุนไดครับ

คุณ Signifer ลูกสาวเหมือนผมเลยครับ เก้าเดือนเอง
ขำตรงเมีย 1 นี่ล่ะครับ ดีไม่พิมพ์มาว่า เมีย 2
ว่าแต่ถ้าเป็นคุณ Signifer จะเลือกรถอะไรครับ

เมีย 1 กิ๊กอีกสาม...ม่ายช่ายยยยยย 5 5 5

ผมว่าคาแลคเตอร์ จขกท. ไม่ใช่คนที่ชอบรถคันเทอะทะ แน่ๆ ถึงมอง Estima และเข้าใจว่าชอบรถที่รูปทรงสวยงามประกอบกันด้วย
คล้ายๆ ผมเลย คือผมเกลียดรถคันใหญ่ คือมันไม่คล่องตัวน่ะ เงินเท่ากันผมยอมเลือกคันที่เล็กกว่า แต่เจ๋งกว่าประมาณนั้นครับ
แต่ผมเองอยากได้แค่รถมือสอง เพราะ ที่บ้านมีสองคันแล้ว คือ Nissan march กับ Subaru Impreza คันต่อไปทีแรกคุณปู่อยากได้เบนซ์
ผมเล็งๆพวกตากลม อะไรทำนองนั้น เพราะเหมาะกับวัยท่าน และซ่อมบำรุงง่าย แต่สุดท้าย คุยกันแกก็บอกว่าไม่เอาแล้วเพราะมันซ้ำกับอิม
เลยเสนอออฟชั่น หาพวกรถ 7 ที่นั่ง แกเคยนั่งโตโยต้าวิชของญาติกันแล้วชอบ แกเห็นภาพ และเห็นด้วย

แต่เนื่องจาก ผมไม่อยากได้รถใหม่ เพราะมันจะไม่ค่อยได้ใช้หรอก ปกติผมขับมาร์ชในเมืองวันธรรมดา และอิมเสาร์อาทิตย์ ถ้ามี อีกคัน ยังหาวันขับไม่เจอเลย
จึงอยากได้แค่มือสอง ไว้ใช้งานเท่านั้น ใจผมมีโจทย์สองตัว คือ ถ้าไม่เอาโตโยต้าวิช (ตัวไมเนอร์เชน) ก็ฮอนด้าสตรีม (ตัวไมเนอร์เชน)
ด้านแถวสามสำหรับลิงหนึ่งตัว กับตัวเล็กในอนาคต(เผื่อโต) แถวกลางมีเมียหนึ่ง คาร์ซีท และคุณปู่ แถวหน้า คนขับและคุณปู่ ลงตัวเลย
ส่วนกิ๊ก...เอาอิมไปรับสิฮ๊าฟฟฟฟ

ใจผมอยากได้สตรีม เพราะ จะเอามาแว๊นท์ต่อได้บ้าง ทำนองนั้น อีกอย่างแชร์อะไหล่กับ CVR และ ซิวิค มันไม่เครียดเวลาซ่อมครับ
จะเอามาทำแต่งเพิ่ม ขับหล่อๆ  รถพ่อบ้านเคยี่...

สำหรับ จขกท. ผมว่าลองเปรียบมวยดูหลายๆ ตัว ไปลองขับครับ คุณเป็นเจ้าของเงิน อย่าไปแคร์สื่อ ไปลองขับเลยว่าชอบตัวไหน เลือกตัวนั้นครับ
เท่าที่ดูโจทย์ ตั้งค่าตัวไปสูงพอสมควร ตัวเลือกเยอะครับ จริงๆ วิชตัวโมเดลเชน ก็มีนะ เกรย์เอาเข้ามา แต่ก็น่ากลัวเรื่องอะไหล่ ผมว่าสวยกว่า estima
แต่โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยแคร์หรือคิดมากเรื่อง เกรย์ หรือ ตัวแทนอ่ะ เพราะ ส่วนมากกว่ารถจะพังแม่มก็หมดประกันซะก่อน
ผมแคร์แค่ ประกันต้องชั้น 1 มีปัญหาอะไร มันเคลียร์จบ

อย่างซูบารุ ผมก็ซื้อจากตัวแทนจำหน่ายโดยตรง แต่พอมีปัญหาบางอย่าง มันก็ทำห่..อะไรไม่ได้อยู่ดี คนที่ช่วยชีวิตผมคือ อู่นอก...
สุดท้าย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ ผมเลือกรถที่ผมอยากได้ ในราคาที่ผมรับได้ จบ...

ส่วนแหล่งที่มา จะเกรย์ หรือ ตัวแทน ผมไม่ซีเรียส เพราะ ถ้าเป็นรถนำเข้า ศูนย์มันก็ไม่สต๊อกอะไหล่เหมือนเกรย์ และกรณีรถเสียจริงๆ
ก็ต้องเฟดอะไหล่เข้ามา มันก็รอนานพอๆกันแหละ แต่...ถ้าคุณศึกษาลงลึกๆจะพบว่า จะรถประกอบนอก ประกอบใน บางอย่างมันก็อะไหล่
ตัวเดียวกันเนี่ยแหละ ศูนย์ไม่ให้เบิก ก็โทรไปวรจักรเบิกเอาได้ 

ที่บอก ต้องประกันชั้น 1 เพราะ ไอ้อะไหล่ตัวถังนี่แหละ ปัญหาของรถประกอบนอกครับ บริษัทประกันจะมีซับที่วิ่งดิวอะไหล่อีกที
ผมเจอประสบการณ์พวกนี้มาแล้ว และมั่นใจว่า ซับของประกันเนี่ยใช้ได้เลย หาอะไหล่ให้ผมได้ถูกกว่าเบิกศูนย์ซะอีก...

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:33:31 »
Alphard ใหญ่ไปครับ บางทีไปไหนในเมืองไม่คล่องตัว

ผมก็ชอบ Estima น่ะะครับ

แต่ให้ซื้อเอา Stepwgn ครับ ราคากำลังดี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:37:15 »
Step wagon ครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:30:16 »
ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยตอบครับ สงสัยไว้ต้องไปลองดูๆ stepwagon, odyssey, h1ตามที่แนะนำแล้วครับ แต่อย่างที่บอกครับ รอเก็บตังก่อน
ส่วนคุณ signifer เดาถูกเลยครับว่าผมเลือกรถที่หน้าตาเป็นเหตุผลหลักอย่างนึงเลย ถ้ารูปลักษณ์ผมไม่ชอบแล้วถึงสมรรถนะดีกว่าใจก็ไม่ค่อยอยากได้เลยล่ะครับ spada มันติดตรงเรื่องนี้ด้วยแหละครับ แต่สงสัยต้องยอมสละความชอบส่วนตัวเพื่อความสบายของครอบครัวซะแล้ว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:43:31 »
ประเด็นหลักที่ผมมอง อยู่ที่ car seat สำหรับเด็ก 2 คนที่จะติดตั้ง มันจะเสียที่นั่งไปเลย 1แถวเชียวนะครับ

ถ้าคุณออก Hyundai Grandstarex มันจะติดตั้งแค่แต่ตำแหน่งเบาะ VIP กับเบาะหน้าข้างคนขับเท่านั้นครับ เบาะหลังไม่สามารถติดตั้งได้ ผมซื้อมาแล้วค่อยรู้ตัวว่าพลาดไปแล้ว ทุกวันเลยยังต้องใช้ spacewagon ต่อไป

แนะนำตัว Hyundai H-1 12ที่นั่ง แล้วถอดเบาะแถวหลังสุดออก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 23:47:50 »
ลองดูสตาวิคบ้้างสิครับผมใช้อยู่okเลยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:42:51 »
Estima อาจจะแรงไปหน่อย

ถ้า Stepwagon ก็สวย ราคา 2.1 นิดๆ

ที่สำคัญผมไม่เอาแน่ๆคือ H1 ดูเหมือนรถตู้ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:11:50 »
จากโจทย์ที่ให้มา เลือก Alphard ครับ

นั่งสบายกว่าเยอะ ขับไม่ยาก ไม่เทอะทะ อย่างที่คิด ขึ้นลงสะดวกมาก นั่งสบายมาก ขนของได้เยอะ

เจ้าของกระทู้ก็มีรถเก๋งไว้ขับไปทำงานอยู่แล้วด้วย