ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเราใช้ "กฏหมาย" ได้จริงรึเปล่า  (อ่าน 7534 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
บ้านเราใช้ "กฏหมาย" ได้จริงรึเปล่า
« เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:46:46 »
   วันก่อนนั่งรถไปกับช่างประจำออฟฟิต เจอตำรวจเรียก พี่หรวจบอกว่า ของหลังรถยื่นเกินกระบะผิดกฏหมาย ส่วนพี่ช่างยิ้มแล้วยื่นใบแดงไปแล้วบอกว่าช่วยหน่อยนะครับ แล้วก็จากกันด้วยดี เมื่อวานไปกับคนเดิมไปหาลูกค้า ขับรถผ่านชุมชน(มีป้ายว่า ชุมชนข้างหน้า)ชุลมุน 110 ผ่านชุมชนไปเจอด่าน โดนข้อหาขับรถเร็วในชุมชน (พี่หรวจแจ้งว่าในชุมชนขับได้ไม่เกิน90แล้วเอาหนังสือให้ดู) พี่ผมไม่พูดพร่ำ ยื่นไบแดงอีกใบแล้วบอกว่าจะรีบไป ขอให้ช่วยที วันนี้ผมขับรถผ่าสัญยาณไฟสีส้ม แล้วไปแดงอยู่แยก พอผ่านไปหน่อยพี่หรวจโบก ผมก็ค่อยๆชลอ ปรากฏว่าแกเหลือบไปเห็นรถหกล้อใหญ่บรรทุกของสูงเกินคอกรถแกเลยบอกผมว่าวันหน้าอย่าฝ่าไฟแดงนะแล้วเดินจากไปหารถใหญ่
   มีอีกหลายกรณีมากที่ผมเจอเอง ฟังพี่ๆที่ทำงานเล่าให้ฟังและคนอื่นๆด้วย เล่าถึงการบังคับใช้ของกฏหมายที่ไม่ได้ใช้จริงซ๊ะที เลยทำให้นิสัยคนบิดเบี้ยวไปตามกาลเวลา ส่วนตัวผมเคยไปจ่ายค่าปรับที่ สน.  2 ครั้ง ด้วยข้อหาฝ่าไฟแดง ความจริงจ่ายที่แยกเลยก็ได้ แค่ร้อยเดียวแต่ผมไม่อยากทำ
   ที่ออกมาพูดแค่รู้สึกว่าถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไป กฏหมายจะไม่ศักดิ์สิทธิ์อีกเลยเพราะจ่ายเงินแค่เล็กน้อยแต่มหาศาลด้วยความหมายนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: บ้านเราใช้ "กฏหมาย" ได้จริงรึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:23:10 »
แก้ยากครับ อยู่ที่คนรับส่วนนึง อยู่ที่คนให้ส่วนนึง โทษไม่แรงพอที่จะทำให้คนกลัว

ออฟไลน์ LaTeX

Re: บ้านเราใช้ "กฏหมาย" ได้จริงรึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:27:43 »
ปัญหาระดับชาติเลยครับ พูดจริงนะครับไม่ได้พูดเล่น

คนไทยมักง่ายไม่ค่อยเคารพกฎและมีความคิดแบบมือใครยาวสาวได้สาวเอา
แต่ดันพยายามบังคับด้วยกฎหยุมหยิม แทนที่จะเป็นลักษณะของการสร้างจิตสำนึกครับ
ซึ่งของแบบนี้มันต้องแก้กันที่จิตสำนึกไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่งแต่ของสังคมครับ

ปล.เจ้าของกระทู้ทำดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:54:53 »
ถึงมันจะผิด แต่ผมว่าก็ดีสำหรับ2ฝ่ายนะครับ คือ1.ตำรวจก็ได้เงินไปใช้จากการลงโทษผู้กระทำผิด 2.ผู้กระทำผิดไม่ต้องเสียประวัติ+เวลาไปเอาใบขับขี่คืนที่สน.ในเขตที่ทำผิด  ;)
Test ..

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 23:11:08 »
เรื่องนี้ถ้าพูดแล้วพูดกันยาวครับ

Amazing Thailand

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 23:12:00 »
บ้านเรากฎหมายมีไว้แหก ไม่ใช่มีไว้ควบคุมประชาชน เอาง่ายๆทำไมมอไซด์ถึงต้องย้อนศร? ทำเพื่อ?ลดเวลานั้นหรือไง ?

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 23:13:36 »
ไม่เคยยัดเงินเหมือนกันครับ
ไปเสียค่าปรับที่สน.ทุกครั้ง ยอมเงินเสียแพงกว่า รวมทั้งเสียเวลา
เพราะสามารถรักษาสิ่งที่มีมูลค่ามากกว่านั้นได้ นั่นคือศักดิ์ศรีและความภูมิใจในตนเอง

กลับกันคือ คนที่ใช้วิธียัดเงิน แปลว่าศักดิ์ศรีของเขาราคาถูกมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2012, 23:15:26 โดย 5ume7h »

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 23:38:58 »
เึ้ค้า รับเงิน ก็ผิด รับสินบน

คนให้ก็ ผิด ฐานติดสินบน  :o

งี้ต้องแก้กฏหมาย ระบุเลยว่า คนรับสินบน ผิดฝ่ายเดียว ช่วยได้แน่นอน
เวลาเราให้เงินไป เค้าจะกล้าๆกลัวๆ "แม่มติดกล้องปะวะ"

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 00:35:45 »
     ปัญหามันเกิดจากคนให้และคนรับแหละครับ ส่วนตัวผมไม่เคยยัดเงินตำรวจแม้แต่บาทเดียว ผมถือว่าถ้าผมทำแบบนั้นแล้วผมจะมีหน้าไปใช้กฏหมายที่ผมร่ำเรียนมาได้อย่างไร ผิดถูกว่ากันไปครับ ถ้าผมผิดจริงก็เขียนใบสั่งมาเลยเท่าไหร่ก็ว่ากันมาเดี๋ยวผมไปจ่ายที่สน.เอง มีครั้งนึงตำรวจแจ้งข้อหาผมแบบว่าขัดกับความจริงมาก(ผมชี้แจงแล้วเค้าไม่ฟัง) ผมก็บอกว่าเขียนมาก่อนเดี๋ยวผมไปคุยที่สน.เอง หลังจากทำธุรเสร็จผมก็ไปคุยที่สน.ไปคุยกับผกก.บอกว่าผมไม่ผิดเพราะ.....ก็ว่ากันไป สรุปผมไม่ต้องจ่ายครับเพราะผมไม่ผิด ;D

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 02:14:19 »
กฏหมายไทยมันอ่อนครับ เขาก็บอกว่าผิดทั้งผู้ให้และรับแต่ทำแล้วมีใครโดนอะไรไหม แล้วการทำผิดมาปรับทีละ 100-500 มันจะไปกลัวอะไร คนใหญ่คนโตในบ้านเมืองเรามันเป็นคนไม่ดีมากกว่าคนดีครับก็ต้องทำใจต่อไป

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 03:30:10 »
เพราะคนไทย "จน" ไงครับ เพราะงั้นอะไรที่ทำแล้วจ่ายน้อยได้ก็ทำ มันก็อีหรอบนี้แหละ  เลือกตั้งทีเขาให้ 500 ก็เอาแล้ว  ค่าปรับ ถ้าเสียร้อยเดียวได้ก็เอา

จริงๆผมว่าก็โทษคนทำไม่ได้นักหรอกครับ จะโทษตำรวจ พี่ท่านก็จนเหมือนกัน ต้องเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียอีก

วันก่อนแฟนผมโดนเรียกข้อหากลับรถที่ห้ามกลับ พี่แกจะเอาสองร้อย พอแฟนผมทำท่าน่าสงสาร บอกว่าจะรีบไปเรียน แต่ไม่เคยมาแถวนี้ ตำรวจพี่แกก็ใจอ่อน ยอมให้ไปเลย แถมโบกรถให้ด้วย คงเป็นเพราะแกก็คงจะเอาตังไปให้ลูกแกเรียนเหมือนกัน - -

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:16:44 »
 :) เห็นในเฟสฯ เพื่อน เลยเอามาฝาก ขำๆ นะครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:24:55 »
เพราะคนไทย "จน" ไงครับ เพราะงั้นอะไรที่ทำแล้วจ่ายน้อยได้ก็ทำ มันก็อีหรอบนี้แหละ  เลือกตั้งทีเขาให้ 500 ก็เอาแล้ว  ค่าปรับ ถ้าเสียร้อยเดียวได้ก็เอา

จริงๆผมว่าก็โทษคนทำไม่ได้นักหรอกครับ จะโทษตำรวจ พี่ท่านก็จนเหมือนกัน ต้องเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียอีก

วันก่อนแฟนผมโดนเรียกข้อหากลับรถที่ห้ามกลับ พี่แกจะเอาสองร้อย พอแฟนผมทำท่าน่าสงสาร บอกว่าจะรีบไปเรียน แต่ไม่เคยมาแถวนี้ ตำรวจพี่แกก็ใจอ่อน ยอมให้ไปเลย แถมโบกรถให้ด้วย คงเป็นเพราะแกก็คงจะเอาตังไปให้ลูกแกเรียนเหมือนกัน - -
ความจนไม่ได้เป็นเหตุให้คนทำผิดได้รับการยกเว้นหนิครับ รู้ว่าผิดก็ไม่สมควรทำเสียตั้งแต่ต้น การที่เอาความจนมาอ้างผมว่ามันไม่ใช่ตรรกะที่เหมาะสมครับ  ;)

ออฟไลน์ Family man

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:00:45 »
 ถ้ากฎหมายบ้านเรา้ได้จริงๆจังๆคงไม่วุ่นวายเหมือนทุกวันนี้หรอกครับ คนไทยส่วนใหญ่รักความสบาย
และพรรคพวกแก้ยากครับ มันเป็นปัญหาทุกสังคมไทย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:15:37 »
one stop service

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:57:32 »
เหมือนเมื่อสองสามเดือนก่อนจะมีข่าว

ทุจริตเข้าสอบตำรวจ นะครับ
ทำเป็นขบวนการ ค่าใช้จ่ายก็เป็นเลข หกหลัก...

มันผิดตั้งแต่ขาเข้าแล้วล่ะครับ แล้วนี่ก็ไม่รู้ว่ารุ่นก่อนหน้านั้นมีพวกทุจริตหลุดรอดไปได้กี่สิบกี่ร้อย(หรือกี่พัน?)คน

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:29:01 »
ผิดที่คนให้ ถ้าไม่กล้าให้เขาไม่กล้ารับครับ ติดสินบนเพื่อความสะดวก และรู้ตัวว่าผิด แต่ถ้าคิดว่าตัวเองไม่ผิด คงไม่ติดสินบน จะใช้กฏหมายให้ได้จริง เรามาช่วยกันครับ งดจ่าย ยอมเสียเวลาไปจ่ายค่าปรับที่ถูกฏกหมาย 

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:39:41 »
ผมว่าต้องด่าคนให้นะคับเงินอยู่ในกระเป๋าเราถ้าไม่ควักให้เค้าก็ไม่ได้อีกอย่างหนึ่งเค้าจะเรียกจากเราได้ก็เมื่อเราทำผิดนะคับการยัดนั้นผมว่ามีแต่น้อยคับ ถ้าไม่อยากมีปัญหาก็ระวังในการขับขี่คับ มีข้อสงสัยหรือปัญหาเกี่ยวกับกฏหมายก็ควรหาข้อมูลก่อนนะคับ ผมเองก็รับใบสั่งเอายอมเสียเงินมากหน่อยแต่ก็รู้สึกดีกว่าคับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:00:27 »
ไม่ต้องไปเริ่มที่ใครหรอกครับ เริ่มที่ตัวเราก่อนนั่นแหละเราทำผิด ตำรวจเรียกก็ยินดีรับใบสั่งแต่โดยดี ใน1ปี มันจะโดนซักกี่ครั้ง ถ้าโดนมากกว่า2ครั้ง/ปี ก็กลับมาคิดสิว่าเราทำอะไรผิด แล้วแก้ที่ตัวเราน่ะแหละ  ไปโทษตำรวจรับเงิน แล้วใครละที่ให้เงิน ถ้าไปเจอตำรวจที่เค้าเคร่งหน่อยๆไม่รับเงิน ก็ไปว่าเค้าอีกทำให้ตัวเองเสียเวลา  เริ่มแก้จากตัวเรานั่นแหละ การคอรัปชั่นเล็กๆน้อยเราทุกคนนั่นแหละเป็นก่อมันขึ้นมา  อย่ามัวแต่ไปโทษคนอื่น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:00:49 »
ผมฟังคำเหล่านี้จากหลายคนแล้วสลดละครับ เพราะแต่ละคนมีอันจะกิน การศึกษาดีและเป็นที่เคารพของหลายท่าน (ขออภัยหากไม่เหมาะสมไว้ก่อนนะครับ)

- หยวนๆน่า
- เหมือนๆกันแหละ
- พอได้ละ
- โอเคละ
- พวกๆกัน
- ฯลฯ

พ่อผมสอนมาน้อยครับ ได้มาแค่ "ใช่กับไม่ใช่"
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:43:32 »
ผมนั่งรถไปกับพ่อเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ขับเส้นบางนาตราด ระหว่างทางเข้ามอเตอร์เวกับบางวัว โดนตำรวจเรียก พ่อให้ใบเขียว 1 ใบ คุณพี่แกต่อขอ 2 ใบแต่ที่สุดให้ใบเดียวแกก็ยังเอา ดูจากลักษณะแล้ว เจตนาตั้งเพื่อเก็บเงินเข้ากระเป๋าตัวเองโดยเฉพาะ เพราะใบเขียวใบเดียวก็เอา ^^ แบบนี้คนขับรถไม่มีมารยาทถึงเต็มบ้านเต็มเมือง  :-\

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:56:02 »
เึ้ค้า รับเงิน ก็ผิด รับสินบน

คนให้ก็ ผิด ฐานติดสินบน  :o

งี้ต้องแก้กฏหมาย ระบุเลยว่า คนรับสินบน ผิดฝ่ายเดียว ช่วยได้แน่นอน
เวลาเราให้เงินไป เค้าจะกล้าๆกลัวๆ "แม่มติดกล้องปะวะ"

อันนี้ลึกล้ำครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:11:54 »
เพราะมีคนให้สินบนแบบนี้ไงครับ
ตำรวจหลายๆท่าน(ไม่ใช่ทุกท่าน)
ถึงได้ชอบตั้งด่าน รอเก็บเงินสดกันแบบนี้

ตั้งแต่เกิดมาจนบัดนี้ ผมไม่เคยยัด ไม่เคยให้เลยครับ
ผิดก็ว่าไปตามผิด เพียงแต่ถ้าเราไม่รู้ตัวจริงๆ ก็จะขอร้องเอา
บางทีเค้า้เห็นยังเป็นเด็กก็ให้ไปนะครับ
แต่หลายครั้งก็เสียเงิน ส่วนมากมาจากตอนขับมอเตอร์ไซต์

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:13:23 »
ไม่ต้องไปเริ่มที่ใครหรอกครับ เริ่มที่ตัวเราก่อนนั่นแหละเราทำผิด ตำรวจเรียกก็ยินดีรับใบสั่งแต่โดยดี ใน1ปี มันจะโดนซักกี่ครั้ง ถ้าโดนมากกว่า2ครั้ง/ปี ก็กลับมาคิดสิว่าเราทำอะไรผิด แล้วแก้ที่ตัวเราน่ะแหละ  ไปโทษตำรวจรับเงิน แล้วใครละที่ให้เงิน ถ้าไปเจอตำรวจที่เค้าเคร่งหน่อยๆไม่รับเงิน ก็ไปว่าเค้าอีกทำให้ตัวเองเสียเวลา  เริ่มแก้จากตัวเรานั่นแหละ การคอรัปชั่นเล็กๆน้อยเราทุกคนนั่นแหละเป็นก่อมันขึ้นมา  อย่ามัวแต่ไปโทษคนอื่น

เห็นด้วยมากๆครับ
มันต้องเริ่มจากตัวเราเองก่อน
การให้สินบนเจ้าหน้าที่
เหมือนเป็นการดูถูกศักดิ์ศรีตัวเองไม่น้อยครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:28:12 »
ฝากจ่าเค้าจ่ายค่าปรับ
แต่หลายอย่างที่ออกกฎหมายแล้วบังคับใช้ไม่ได้ผมว่า เลิกไปเถอะ เช่นหมวกกันน็อค, คาดเข็มขัดนิรภัย, ใช้โทรศัพท์ขณะขับขี่, เจอเพื่อนต่างชาติถามแล้วอายว่ะ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:33:20 »
เอาถูกกฎหมายจริง พวกรถกะบะตาย นั่งแค๊ปกันไม่ได้แน่ๆ ผิดหมด

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 13:48:08 »
กรณี 1 กับ 2 ถือว่า จนท. หละหลวม รับสินบน

แต่ กรณี 3 ผมว่ามันก้ำกึ่งครับ ถ้าฝ่าตอนแดงแล้ว อันนี้ผิดเต็มๆ แน่นอน
แต่ถ้าออกจากแยกตอนเหลือง ถ้าพี่ตำรวจไม่โหด ไม่อยากเก็บเงิน ก็สามารถตักเตือนอย่างที่ จขกท. โดนได้ครับ เพราะด้านหลังมีรถที่ทำผิดกฏเต็มๆอยู่ และเสี่ยงต่ออันตรายมากกว่า

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 14:00:29 »
ผมอยู่ต่างจังหวัดแต่ต้องไปหาหมอที่ รพ จุฬา  ที่จอดหายากก็ต้องจอดข้างถนน  มีป้ายห้ามจอดเกินเวลา  ผมมาขยับรถช้าไป 10 นาทีถูกใบสั่งให้ไปเสียเงินที่ สน.ที่ผมไปไม่ถูก  มันลำบากมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:42:32 »
เหมือนผีเน่ากับโลงผุครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:41:43 »

ความจนไม่ได้เป็นเหตุให้คนทำผิดได้รับการยกเว้นหนิครับ รู้ว่าผิดก็ไม่สมควรทำเสียตั้งแต่ต้น การที่เอาความจนมาอ้างผมว่ามันไม่ใช่ตรรกะที่เหมาะสมครับ  ;)
แต่มันก็จริงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้นะครับ จน งก มักง่าย กร่าง
H.