ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกี่ยวกับรถโตโยต้าหน่อยครับผม  (อ่าน 4702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
อยากรู้ว่า
1. กระบะไฮลักซ์รุ่นแรกที่ผลิตในบ้านเรา เป็นโฉมไหน ปีอะไรอะครับ
2. Crown ที่เคยนำเข้ามาขายนี่ตั้งแต่โฉมไหนถึงโฉมไหนอะครับ
3. Starlet ที่เคยเข้ามาขายนั้นเป็นการผลิตหรือนำเข้าครับ? มีแค่โฉมเดียวเลยหรือเปล่า?
4. โรงงานโตโยต้าทั้งหมดตอนนี้ โรงไหนผลิตรุ่นใดบ้างครับ?

พอดีกำลังรวบรวมข้อมูลอยู่แต่ขาดสิ่งเหล่านี้ไปอะครับ ถ้าใครทราบช่วยบอกทีน้า  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ถามเรื่องเกี่ยวกับรถโตโยต้าหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 00:11:42 »
กระบะรุ่นแรกที่มาประักอบในนี้ น่าจะเป็น Stout หรือเปล่าครับ น่าจะมาขึ่นไลน์พร้อมๆ กับ Toyopet Crown กับ Toyota Tiara
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Terng

Re: ถามเรื่องเกี่ยวกับรถโตโยต้าหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:30:40 »
กระบะรุ่นแรกที่มาประักอบในนี้ น่าจะเป็น Stout หรือเปล่าครับ น่าจะมาขึ่นไลน์พร้อมๆ กับ Toyopet Crown กับ Toyota Tiara

ใช่ครับแต่ที่สงสัยคือตระกูลไฮลักซ์น่ะครับ ^^" แต่ก็เดาว่าน่าจะเป็น RN10 แค่ไม่มีแหล่งข้อมูลรับรอง
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:32:26 »
4. โรงงานโตโยต้าทั้งหมดตอนนี้มี 3 โรงงาน
โรงงานสำโรงผลิต VIGO
โรงงานบ้านโพธิ์ผลิต VIGO & FORTUNER
โรงงานเกตเวย์ผลิตเก๋ง ALTIS, VIOS, YARIS, CAMRY

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 14:35:43 »
เข้ามาหาความรู้และผมไม่กินมาหม่าทุกชนิด  ;D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 18:18:57 »
Crown รุ่นแรกตอบไม่ได้ครับ

ตอบได้คือรุ่นสุดท้าย ที่โตโยต้าขายเอง คือ 175 ครับ

http://www.one2car.com/TOYOTA_CROWN/H20120489

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 19:12:25 »
1. กระบะไฮลักซ์รุ่นแรกที่ผลิตในบ้านเรา เป็นโฉมไหน ปีอะไรอะครับ

- RN10 ตัวแรกสุดนั่นละครับ ปีที่ผลิต มีข้อมูลใน www.toyota.co.th ลองหาดู ในส่วนประวัติบริษัท

2. Crown ที่เคยนำเข้ามาขายนี่ตั้งแต่โฉมไหนถึงโฉมไหนอะครับ

- ประกอบขายในบ้านเรา รุ่นสุดท้ายคือ Royal Saloon MS-150 Series หมดอายุการผลิตไปในปี 1993
แต่ รุ่นหลังจากนั้นทุกรุ่น Toyota Motor Thailand ยังคงรับสั่งนำเข้ามาให้ตามออร์เดอร์ แม้กระทั่ง
รุ่นปัจจุบัน ถ้าใครอยากได้ จ่ายไปเลย 5 ล้านบาทนิดๆครับ เสียภาษีเต็มราคา

3. Starlet ที่เคยเข้ามาขายนั้นเป็นการผลิตหรือนำเข้าครับ? มีแค่โฉมเดียวเลยหรือเปล่า?

- รุ่น 12 Valve ประกอบเมืองไทยแค่รุ่นเดียว และไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร เลยเลิกผลิตไปในช่วงปี 1989 ครับ
เริ่มผลิตเปิดตัว ราวๆ ปี 1985-1986

4. โรงงานโตโยต้าทั้งหมดตอนนี้ โรงไหนผลิตรุ่นใดบ้างครับ?

เปิดกางดูใน www.Toyota.co.th นะครับ
รุ่นที่ไม่ประกอบขายในไทย มีแค่
Prius C (Aqua)
Toyota 86
Hiace-Commuter
Innova
Avanza
ที่เหลือ แม้กระทั่ง Alphard ก็ประกอบในประเทศไทยกันหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 19:36:24 »
พึ่งรู้ว่า Alphard ประกอบไทย (ที่เกตเวย์ใช่ไหมครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ putferio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:16:37 »
จากที่พี่จิมมี่ว่า พึ่งรู้นะนเี่ยว่ายังรับสั่งคราวน์อยู่
 :D
รับสั่งทุกรุ่นเลยหรือเปล่าครับเนี่ย พวก แอทธ์ลีค ไฮบริด ซาลูน มาเจสต้า  :o

ว่าแต่ทำไมพี่โตถึงไม่มีโฆษณาหรือว่าอะไรเลยที่บอกว่ารับสั่ง

หรือว่าพวกรถJDMนี่พี่โตไทยเค้ารับสั่งอยู่แล้วแต่แบบลับๆน่ะครับ  :o

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:38:34 »
มาหาข้อมูลเตรียมไปแข่งแฟนพันธุ์แท้ TOYOTA หรือเปล่าครับ   ;D