ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะรู้สึกเซ็งไหม ถ้าเจอเซลล์แบบนี้ (บ่นนิดๆ ^_^)  (อ่าน 9875 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ติดสตั๊นไปพักนึง แล้วก็ยังมึนงงต่อไปอีกเช่นเคย

คือไม่รุ้ว่าจะแทนตัวเองว่ายังไง

ปกติเวลาพูดกับคนอื่น ก็ "หนู" ตลอด

ถ้ามาพูดในที่นี้ มันคงจะไม่เหมาะ

เลยแทนตัวเองว่า ผม ดีกว่า  :D :D

ชื่อก็ได้ครับ เช่น เพียงคิดแว๊ ...........

เคยมีประสบการณ์บ้างเป็นเซลล์ฟอร์ดช่วงเปิดตัวใหม่ๆ พอรู้ว่าเรายังไม่ซื้อก็ดูถูกประมาณว่าเราไม่มีปัญญาซื้อ แต่ฟอร์ดเหมือนกันอีกที่ดีมว๊ากถ้าเอาพ่อผมจะดาว์นให้แสนแต่ผมไม่เอาเพราะอยากได้ห้าประตูแต่แฟนผมอยากได้สี่และผมอยากได้ซีวิคมากกว่าและไม่อยากรบกวนทางบ้านเลยไม่เอา อีกอันเป็นของน้องที่โรงงานบ้านเค้าค่อนข้างมีอันจะกินมีสวนสัปะรดและสวนยางเยอะพ่อเป็นนายก อบต อยากซื้อรถเพิ่มเพราะไม่พอใช้จากที่มีอยู่สามคันไปกับแม่เค้าซึ่งพึ่งขายผักที่ตลาดเสร็จไปดู CRV โหย ดูตั้งแต่หัวจรดเท้าแล้วบอกว่าบริโอ้ดีกว่ามั๊ยคะถูกกว่าผ่อนสบายๆ แม่เค้าบอกว่าเล็กไปแล้วชี้ไปที่แอคคอร์ดว่าราคาเท่าไหร่ เซลล์ก็มองหัวจรดเท้าอีกบอกว่าบริโอ้ดีกว่าค่ะถูกกว่า น้องเค้าดึงมือแม่ออกไปฟอร์ดเลยจัดเฟียสต้ารุ่นท็อปเงินสด

พวกดูคนแต่เปลือกนอกไม่มีวันเข้าใจหรอกว่าคุณค่าของคนมีมากกว่านั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
จขกท.เจอเซลล์รถเกรย์ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. เจ้าของกระทู้ครับ

ยินดีต้อนรับ และไม่ต้องกลัวครับ ผู้ชายในนี้ ส่วนใหญ่ ร้อยละ 90 ไม่ดุ (ถ้าไม่มีอะไรกระตุกต่อม)
และไม่ค่อยมีอาการหื่นๆ เหมือนที่เคยเจอ ตามบอร์ดต่างๆ อาจมีบ้างนิดๆหน่อย ไม่ต้องกลัวครับ
ใครมากวนประสาทคุณ บอกผมมา เดี๋ยวจัดการให้เอง

พอเข้าใจความรู้สึกของคุณผู้หญิงหลายคนที่อยากจะเข้ามาถามในบอร์ดนี้ แต่ไม่กล้า
เห็นว่า เป็นถิ้่นที่ผู้ชายอยู่กันเยอะ กำลังคิดหาวิธีแก้เรื่องนี้อยู่ครับ เพราะนี่เป็นเรื่องสำคัญ

ใช้คำแทนตัวเองมาอย่างไรก็ใช้ตามนั้นได้เลยครับ ตามสบายครับ

2. เรื่องเซลส์

โอ้ย เจอประจำ สารพัดนิยาย สารพัดตำนาน

อ่ะ บทเรียนสอนเซลส์ ประจำวันนี้

ดูคนจากพฤติกรรม และปฏิกิริยาเป็นหลัก จะดีกว่า

คนที่เดินเข้าโชว์รูมรถมาแล้ว 7 ใน 10 คน นั่นคือ เขา Willing แล้วว่าจะซื้อ
ถ้ากลัวเจออีก 3 คนที่เข้ามาถามหยั่งเชิงเฉยๆ ละก็ การทดลองขับ คือตัวที่จะชี้วัดได้ดี
คนที่ถึงขั้นบอกว่า ขอทดลองขับ 1 ใน 2 คน คืออยากจะลองขับครั้งสุดท้ายก่อนตัดสินใจ
และมีเปอร์เซนต์สูงมากที่จะซื้อแล้ว

ห้ามดูคนที่การแต่งตัวเด็ดขาด มันบอกอะไรไม่ได้หรอก
และสมัยนี้ คนที่แต่งตัวปอนๆ กระเซอะกระเซิง เพื่อมาซื้อรถ "มีมากขึ้นเยอะเลยละ!"

ออฟไลน์ Nookkiez

ถ้าเจอลูกค้าใส่กางเกงเจเจ เสื้อกล้าม แตะช้างดาว ไว้หนวดเครา เดินไปซื้อ Avantador เงินสด เขาจะกล้าขายไหมเนี่ย  ;D
Test ..

ออฟไลน์ Nookkiez

อ้าวตกใจนึกว่าคุณเป็นผู้ชายซะอีกแหน่ะ  ;D เล่นมุขๆ ต้องน่ารักแน่ๆเลยครับ

เจอเซลล์แบบนี้ทำใจครับ วันนั้นผมก็ไปดู c-class มาที่ motor show มันมองผมหัวจรดเท้า ผมถามมันว่ารถราคาเท่าไหร่ คันนี้?
มันตอบว่าไงรู้มั้ยครับ มันบอกว่าน้องซื้อได้หรอ หลายล้านนะ อ้าว ผมเลยตอบไปว่า อ่อ ดูให้คุณแม่น่ะครับ แม่ผมสนใจอ่ะครับ
มันตอบว่า อ่อ อ้าวแล้วสนใจรุ่นไหนหรอค่ะ ผมบอกคันนี้ไงครับ มันถามแล้วคุณแม่ไปไหน ผมบอกว่าอ่อ ไปเดินดูรถไปเรื่อยๆน่ะครับ
ผมบอกว่า งั้นขอแคตตาล็อคได้ไหมครับ พอดีสนใจ ขอสักรุ่น เผื่อสนใจด้วย มันตอบว่าไม่ให้ค่ะ ต้องเก็บไว้ให้ลูกค้าคนอื่น(ผมเริ่มโมโหละ)
ผมโทรหาแม่เลย แม่ครับ มาที่บูทเบนซ์หน่อย แม่ผมถือแคตตาล็อคจากบูทอื่นมาเต็มมือเลย แม่ถามมีอะไรหรอลูก อ่อ พอดีผมขอแคตตาล็อคแล้วเค้าไม่ให้อ่ะครับ แล้วเมื่อกี้เค้ามองเหมือนผมไม่มีปัญญาซื้อ แม่ผมฟังของขึ้น ไปถามว่าทำไมไม่ให้แคตตาล็อคลูกชั้นล่ะ ทั้งที่แคตตาล็อคคุณเต็มโต๊ะไปหมดเลย เซลล์คนนั้นถามว่านี่คุณแม่น้องหรอค่ะ ผมบอกว่าใช่ครับ แม่ผมนี่หล่ะที่บอกให้ผมมาขอแคตตาล็อคแต่คุณไม่ให้ มันจ๋อยไปแล้วรีบประเคนเอาแคตตาล็อคกับใบราคามาให้เลย ผมเลยถามว่าถ้าแม่ผมไม่มาคงไม่ให้ใช่ไหมครับ มันบอกว่าขอโทษค่ะ ผมเลยหมดอารมณ์ดู ไปบูทอื่นต่อ เสียความรู้สึกหมด ผมแต่งตัวก็โอเคแล้ว เห้ออออ
ผิดกับฝั่งเล็กซัส bmw น้องคะสนใจรุ่นไหนคะ ผมบอกรุ่นนี้ครับ สักพักไปหยิบใบราคากับแคตตาล็อครวมรุ่นมาให้ผมเลย เค้าก็อธิบายว่ารุ่นนี้เป็นอย่างไร นี่ดิเซลล์ที่ดี

ขอบคุณนะครับที่ให้ผมมาเล่าประสบการณ์ ผมมีมากกว่านี้อีกครับ เจอเซลล์แบบนี้

คุณเซลล์ทั้งหลายฟังคำพูดผมดีๆ ถ้ามาดูที่บอร์ดนี้นะครับแล้วคุณลองไปคิดดูดีๆ โปรดอย่ามองคนที่ภายนอกครับ คุณต้องมีจรรยาบรรณความเป็นเซลล์ที่อยากจะขายของไม่ใช่คุณมาไล่ลูกค้าโดยการไม่สนใจ ไม่ให้ข้อมูลไม่ให้แคตตาล็อค แล้วคุณก็ทำหน้าบึ้งใส่ลูกค้าแบบนี้ ผมถามหน่อยว่าคุณบริการลูกค้าแบบนี้ลูกค้าเค้ายังจะซื้อกับคุณไหมครับ

เคยเข้าไปดู BMW Z4 ครับ แต่งตัวไปแบบปอนๆ  แต่ได้รับการต้อนรับอย่างดีมากๆ แคตตาล็อกเล่มเล็ก เล่มใหญ่ ปกแข็ง ปกอ่อน 4สี  ได้มาหมดทุกอย่างและทุกรุ่นเลยครับ ช่างต่างจาก MBTHจริงๆ ไม่น่าเดี๋ยวนี้ลูกค้าMBTH หันไปมองเกรย์กันเป็นแถว  :D
Test ..

ออฟไลน์ Fly to dream

เซล BMW กับ วอลโว่ที่ผมเจอ ดีงามมากโดยเฉพาะเจ๊เซล BMW ศูนย์พารากอน  ;D ;D ;D โทรมาบ่อยๆ ผมแนะนำคนนึงไปออกกับเจ๊แกแล้วซื้อ X3 นี่แหละโทรมาบ่อยดีนักขายได้เลย  ;D ;D ;D บ้านผมก็ดู 5 ไว้   ส่วนวอลโว่โอเคมากให้ทุกอย่างเกี่ยวกับรถมาอย่างดีถามอะไรก็ตอบได้ เจ๊แกอยู่ เวิน แสมดำ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณพี่จิมมี่และทุกๆคนมากเลยนะคะ ^_____^"