ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ auto start stop  (อ่าน 8775 ครั้ง)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
เกี่ยวกับ auto start stop
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 15:58:33 »
ขอความคิดเห็นและข้อเท็จจริงเกี่ยวกับระบบ auto start stop ของ bmw หน่อยครับ

ข้อดี/ข้อเสีย อย่างไร

ส่วนตัวใช้ อยู่เป็น BMW 525 d เครื่องใหม่2.0 twin turbo(มีปุ่มกดปิดระบบได้) ความเห็นส่วนตัว ชอบเพราะจอดแล้วเงียบสนิท555 เวลาติดมาก็มีมอเตอร์ไซด์หันมาดู และแปลกดีและประหยัดจริง( บางทีก็รู้สึกว่าอ้าวรถดับไปและถ้าเป็นคันเก่าคงเสียแน่ๆ)

แต่ก็เคยได้ยินเรื่องการสึกหรอของเครื่องยนต์ เลยขอแชร์ความคิดเ็หนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: เกี่ยวกับ auto start stop
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 16:03:55 »
ส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นปัญหาให้กับเครื่องยนต์นะครับ เพราะเ้ค้าต้องวิเคราะห์มาอย่างดีแล้วก่อนจะทำระบบนี้มาให้ใช้ เพราะถ้ามีระบบแบบนี้ใช้ไปไม่กี่ปีเครื่องยนต์พัง เค้าคงไม่ทำออกมาให้ได้ใช้กันแน่นอนครับ แม้กระทั่งระยะยาวเป็น10ปีก็เถอะ

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 19:38:01 »
ผมแทบไม่ได้ใช้งานฟังก์ชั่น auto start-stop เลยครับ ไม่คุ้นเคยครับ ที่ใช้มากก็จะเป็น auto park สะดวกมากๆ

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 21:13:45 »
อ่านของเมืองนอก เห็นเขาบอกว่า Auto Start/Stop มีเพื่อทำให้รถประหยัดน้ำมันได้มากขึ้น เพราะว่าแถวยุโรปและอเมริกา มาตราฐาน km/l หรือ mpg สูงขึ้นเรื่อยๆ ค่ายรถจึงทำระบบนี้ออกมา และต้องทำให้ default เป็น ON ไว้ด้วย ไม่อย่างนั้นจะ claim ตัวเลขไม่ได้ตามที่โฆษณา

ผิดถูกยังไงรอผู้รู้ก็แล้วกันครับ

ปล สำหรับตัวผมเอง เจอระบบนี้ทีไร ก็ปิดไว้ทุกทีครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 21:24:24 »
ผมใช้ตลอดเลยครับแปลกดี แต่ก็คิดมากนิดนึงตอนขับมายาวๆ เหยียบเยอะนิดนึง ติดไฟแดงปุ๊บมันดับเลย ไม่รอเครื่องเย็น...

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 22:07:13 »
ผมล่ะ อยากให้ Kb2200 ผมมันมีบ้างจังเลย 5555555555

ทุกวันนี้ ถ้าเห็นท่าว่าจะนาน ดับเครื่องเปิดกระจกรอเลยครับ

ใครอยู่ชลบุรี วันศุกร์ แยกชลชาย ตรงใต้สะพาน ถ้าติดคันแรกๆ ดับรอเลย บางครั้งตั้ง 5 นาที ดับรอดีกว่า  :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:23:42 »
ใช้แล้ววันแรกจะรู้สึกแปลกๆ แต่พอขับสักพัก ก็คุ้นชินครับ จะต้องมารอลุ้นว่าหยุดแล้ว มันจะ stop มั้ย
ตอนออกตัวก็เลื่อนไหลดี ไม่ได้ติดขัดอะไร ส่วนเรื่องการสึกหรอ ผมว่า bmw คงศึกษามาดีแล้ว ไม่งั้น BSI 5 ปี ซ่อมกันระนาว และจะทำให้เสียชื่อเสียงได้

ส่วน auto Hold ผมว่าระบบของ Benz ใช้ง่ายกว่า และ user friendly กว่าครับ ของ BMW บางครั้งเราไม่ได้อยากให้ Hold มันก็ทำเอง ต้องคอยกดยกเลิกเอา เช่นตอนจะถอยหลังจอด

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:45:07 »
สิ่งที่เป็นปัญหาตอนนี้ไม่ใช่เครื่องยนต์แต่เป็นแบตที่เสื่อมเร็วมากๆจากระบบดังกล่าวที่ทำให้อายุสั้นครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:53:46 »
สิ่งที่เป็นปัญหาตอนนี้ไม่ใช่เครื่องยนต์แต่เป็นแบตที่เสื่อมเร็วมากๆจากระบบดังกล่าวที่ทำให้อายุสั้นครับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ

ของBMW จะมีการชาร์ตไฟเข้าแบตเมื่อเบรคอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าตรงนี้เป็นส่วนที่bmwแก้ปัญหาเรื่องนี้หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:16:29 »

ของBMW จะมีการชาร์ตไฟเข้าแบตเมื่อเบรคอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าตรงนี้เป็นส่วนที่bmwแก้ปัญหาเรื่องนี้หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

แบตเสื่อมเร็วจริง บีเอมรู้ปัญหาจุดนี้ดี เพราะฉนั้น รถที่มี ออโต้ start stop ที่มีระบบ eco pro มาแล้วไม่ต้องกังวลครับ เพราะมี แบตเตอรี 2 ลูก ครับอีกลูกใช้เพื่อระบบพวกนี้โดยเฉพาะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:06:10 »
ตอนไปลองขับ F10 ผมว่ามันแปลกๆๆ เดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ น่ารำคาญครับ

มันมีปุ่ม On off ก็จริง แต่มันเลือกที่จะ Dissable แบบกึ่งถาวรไม่ได้อ่ะครับ ใครไม่ชอบ ต้องมาคอยกดปิด ทุกครั้งที่สตาร์ทเครื่องใหม่   ผิดถูกประการใด ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:22:20 »

ขอบคุณครับ

ไฟเข้าแบตไม่ใช่ปัญหาแต่ปัญหาอยู่ที่เวลาเครื่องดับแล้วอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆกินไฟมากมายแล้วมีการชาร์จแบบShallow Cycleที่Depth Of Dischargeสูงๆบ่อยครั้งจะทำให้แผ่นธาตุชำรุดเร็วจากอายุหลายปีจะเหลือไม่กี่เดือนครับ ทางBMWจึงพยายามพัฒนาร่วมกับผู้ผลิตแบตเพื่อจะติดอุปกรณ์ช่วยเช่นUltra Capacitorหรือแบตแบบใหม่เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าวครับ ปัญหาแบตหมดอายุไวหรือรถสตาร์ทไม่ติดจะพบได้จากผู้ใช้รถBenzและBMWในต่างประเทศที่เจอว่าอยู่ๆรถสตาร์ทไม่ติดโดยหาสาเหตุไม่พบ ปัจจุบัน0 Benzหรือผู้นำเข้าอิสระก็พบปัญหานี้หลายคันและต้องเปลี่ยนแบตใหม่กันทั้งๆที่รถใช้งานไปไม่กี่เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 09:05:56 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT