ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถคันแรกค่ะ รบกวนพี่ๆด้วยนะค่ะ  (อ่าน 4399 ครั้ง)

ออฟไลน์ bslaughter

• Newbie
  • *
 Swiff , Mazda 2 , Ford Fiesta , City , Vios น่ะค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: จะซื้อรถคันแรกค่ะ รบกวนพี่ๆด้วยนะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 22:30:28 »
ถ้าจะเชียร์ City จะรอไหวมั๊ยครับ
สำหรับผมมันเป็นรถที่มีภาพรวมน่าใช้ที่สุดในตัวเลือกที่ให้มา
แต่ Vios ก็ไม่เลวเลย ความแรงและประหยัด แถมมีศูนย์อยู่แทบทุกมุมเมือง
Fiesta ไฮเทคกว่าใครเพื่อน และเท่าที่อ่านมา การขับขี่ดีที่สุด แต่จะรับเรื่องปัญหาต่างๆได้หรือเปล่า
ผมก็ไม่เคยใช้นะ แต่"อ่านมา" ปัญหาเกี่ยวกับตัวรถเยอะมาก ศูนย์ห่วยๆก็มีเยอะกว่ายี่ห้ออื่น
หาอ่านได้ใน HLM นี่แหละ
ต้องไปชั่งใจเอาเอง
MZ2 พี่ผมคนนึงขับอยู่ เปลืองกว่า City กับ Vios แต่ขับสนุกกว่า
ภายในแคบไปหน่อยเหมือน Fiesta
ส่วน Swift Eco มาเปรียบกับพวก B จะเสียเปรียบด้านกำลังเครื่องยนต์
แต่ราคาถูกกว่ากันพอสมควรและได้ออพชั่นมากกว่า ผมได้ข่าวว่ารอรถนานไม่แพ้ City
เลยหนิครับ

ต้องไปลองขับ "ทุกคัน" ด้วยตัวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 22:34:54 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
Re: จะซื้อรถคันแรกค่ะ รบกวนพี่ๆด้วยนะค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 22:33:38 »
Ford fiesta ผมว่ามันสวยดีนะครับ แต่ว่าถ้าซื้อคันแรกควรไป TOYOTA , HONDA ดีกว่านะครับ เพราะศูนย์มีเยอะ สะดวก บริการดี (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ).  แต่ถ้าให้มั่นใจเลยควรไปลอง. Test จะดีกว่านะครับ จะได้รู้ข้อดีข้อเสียของรถและรู้ว่าเราชอบคันไหนมากกว่า. ปล.   Swift จ้า ไม่ใช่ Swiff.  ;D

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 22:34:42 »
อันดับ
1.สวิฟ ถ้ารอได้ (รถดีมากๆ เลย แค่นั่นก็ ฟิน แล้ว)
2.ซิตี้ มีให้เลือกทั้ง CNG และ ตัวธรรมดา  (จะมอง Jazz ไปด้วยก็ได้นะครับ)
3.fiesta ถ้าใจรักและไว้ใจฟอร์ด
4.Vios คงใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว รุ่น TRD ผมว่าก็สวยดีเหมือนกันนะครับ
5.MZ2 ข้างหลัง มันนั่งไม่ลงจริงๆ เลย ให้พิจารณาเป็นคันสุดท้ายคับ แต่ถ้านั่งคนเดียวก็ จัดได้ครับ

แนะนำ Sonic เพิ่มครับโผ้มม คันนี้ ไม่มีเหตุผม แต่ มันโดนใจผม  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 22:35:21 »
บอกการใช้งานคร่าวๆมาหน่อยสิครับ

จะได้แนะนำได้เหมาะสมมากกว่าเนะนำลอยๆ

ส่วนตัวเลือก fiesta 5dr ชอบหมดทุกอย่างยกเว้น QC เล็กๆน้อยๆยังสู้เจ้าอื่นไม่ได้ ตำแหน่งกระจกมองข้าง และคำล่ำลือเรื่องศูนย์บริการ
รองลงมาคง Jazz Hybrid ชอบรองลงมา แต่ใกล้ตกรุ่นไปหน่อย
รองลงมาก็ Swift ถ้าแรงกว่านี้อีกนิดจะสวยมาก

นอกนั้นเฉยๆ ยกเว้น vios ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว มองเห็นข้อเด่นๆในตัวรถไม่เจอ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 23:03:51 »
swift คับ fin แน่นอน ถ้าใช้ขับในเมืองก็เหลือๆแล้วคับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 23:27:20 »
เสนอรถประหยัดครับ   city cng  กะ  jazz ไฮบริด    2คันนี้เด่นเกินหน้าเกินตา แถมได้ลดภาษีด้วย

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 23:36:12 »
ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ บอกมาแค่นี้เขียนยี่ห้อลงกระดาษแล้วจับฉลากเอาโลด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 00:42:06 »
เฟียสต้าคับ ถ้ารอตัวใหม่ได้สวยมากๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:49:28 »
ช่วยบอกข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อที่สมาชิกจะได้แนะนำถูกครับ
1. ระยะทางในการขับรถต่อวัน -- ในเมือง/นอกเมือง กี่กิโล กรุงเทพ ต่างจังหวัด เช้า 40กิโลเย็น60กิโล เป็นต้น
2. สไตล์การขับรถ -- ช้า เร็ว เร่ง ใจร้อน ใจน้ำแข็ง ปรู๊ดปร๊าด เรื่อยๆ ไม่ชอบคลิ๊กดาวน์แต่ห้ามใครมาแซง เป็นต้นครับ
3. ลักษณะการใช้รถ --มีของจุกจิกเต็มรถ ชอบรถความจุเยอะๆ มีสัตว์เลี้ยง มีแฟนขับให้ ต้องการพื้นที่ปรับเบาะนอนเยอะๆ มีเพื่อนนั่งเต็มความจุ ไปปาร์ตี้ เป็นต้น
4. ความรู้ด้านเครื่องยนต์ /ติดแก๊ส?/ศูนย์บริการ/ความชอบยี่ห้อรถ/ความชอบสไตล์ตัวถังรถ เป็นต้น เกียร์ออโต้/เกียร์ธรรมดา

ลองบอกดูนะครับ รับรองสมาชิกที่นี่ช่วยคุณได้ครับ ^^

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:49:48 »
อยากจะให้เแบ่งเป็น 2 กลุ่มก่อนนะ
1.ใช้ในเมืองเป็นหลัก รถติดประจำ ไม่อยากจ่ายน้ำมันแพง---> Eco car
2.ใช้ในเมือง ออก ตจว.บ้าง รับกับค่าน้ำมันไหว -----> City car

พอได้แล้วค่อยมาดูว่า รักคันใหน ชอบหน้าตารูปทรงของคันไหน ?

ข้อเด่นหลักๆ
1.เฟสต้า ช่วงล่างดี 
2.วีออส ของแถมเยอะ อะไหล่ถูก
3.ชิติ้ ศูนย์เยอะ ภายในกว้าง ประโปรงหลังจุของได้เยอะ

ว่างๆลองหาเวลาเข้าศูนย์ไปขอลองขับเลยครับ มีแต่ใบขับขี่ก้ขอ Teat Drive ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:08:41 »
ใช้วีออส ปีที่6
เข้าศูนย์เช็คระยะปกติ เคลมลูกปืนล้ออย่างเดียว
นอกนั้น ปกติครับ

คันนี้ ทนจริง อะไรจริง แอร์เย็นดี เครื่องกระฉับกระเฉง
แต่ขับแล้วทื่อๆ เหมือนขับเรือ พวงมาลัย ช่วงล่าง ไร้อารมณ์

รถ 1.2-1.5 อย่าไปสนใจอัตราเร่งครับ
ต่างกันไม่มาก ใครกดคันเร่งก่อนก็นำก่อน ดูที่การใช้งาน ดูศูนย์ใกล้บ้านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:01:19 »
ถ้าอยากได้แบบมีศูนย์เยอะ ก็คงต้องเป็น Toyota กับ Honda นี่หละครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:11:08 »
สวิฟ หรือไม่ก็ ซิตี้ ครับ.. ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:31:02 »
อยากให้บอกข้อจำกัดการใช้งานด้วยครับ เช่น

- ระยะทางที่ใช้ต่อวัน
- จะติดแก๊สหรือไม่
- รถคันที่จะซื้อปกติใรช้วันละกี่คน
- จะใช้รถคันนี้กี่ปี เป็นห่วงเรื่องราคาขายต่อหรือไม่
- เป็นรถคันแรกหรือปล่าว และกะจะใช้สิทธิ์รถคันแรกไหม
- ศูนย์บริการ ใกล้บ้านจำเป็นหรือไม่ หรือสามาถวิ่งหาศูนย์บริการไกลๆได้
- ลักษณะส่วนตัวขับรถแบบไหน เท้าหนักเท้าเบา ถนนที่ใช้ขับขี่ขี่ประจำ ความเร็วสูงหรือต่ำ
- ไปลองขับมาแล้วหรือยัง

ลองบอกข้อจำกัดด้วยครับจะได้ช่วยฟันถูก ฟันแบบไม่รู้รายละเอียดเดี่ยวคนช่วยฟันจะเจ็บครับ ฮาๆ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:10:01 »
ซิตี้ ครับ ผมชอบที่สุดแล้ว งามทั้งภายนอกภายใน
ศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:21:29 »
ไปลองขับเลยครับ
ไปลองขับดีที่สุด ชอบคันไหน เอาคันนั้นครับ
แล้วจะได้รถที่ถูกใจเรา  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:34:13 »
เชียร์ Fiesta

แต่ถ้าซื้อเองขอ Swift ไม่ก็ Jazz

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:12:08 »
มีข้อมูลมากกว่านี้ไหมล่ะครับ
แต่ในตัวเลือกของคุณ ผมไปซิตี้นะ เพราะผมต้องการรถที่ด้านหลัง นั่งโดยสารสบายที่สุดในกลุ่ม B-segment

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:00:12 »
คุณ ต้อง บอกข้อมูลมากกว่านี้   เช่น ลักษณะการใช้งาน   ความต้องการ   ความชอบความพึงพอใจส่วนตัว

หรือ ต้องการให้เปรียบเทียบเรื่องไหน อยากรู้เรื่องอะไร  ถามมาเป็นเรื่องๆไป

รถแต่ละคันมีข้อดี  ข้อด้อย แตกต่างกันไป  ไม่มีคันไหนดีทุกอย่าง จนไร้ที่ติหรอก

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:26:25 »
City,Jazz,Vios ใช้ยาวๆประกันหมดไม่ต้องห่วงค่าอะไหล่ชิลๆประหยัดกระเป๋า

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:24:39 »
 เรียนคณะเศรษฐศาสตร์หรือครับ  ;D