ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับเกี่ยวกับ ผู้ใหญ่กับรถใหม่(ปี 2012) หลายสิ่งคือความแปลกใหม่สำหรับผู  (อ่าน 6864 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อย่างที่เคยเล่าให้ฟังว่าบานผมเปลี่ยนรถจาก Altis CR-V อายุ 10 ปี

เป็นน้อง Freed SE MC สีน้ำตาล

ผมรู้สึกว่า ตอนนี้คุณพ่อผมกำลังตื่นตาตื่นใจกับเทคโนโลยี่ ของรถสมัยปัจจุบัน เช่น

พวงมาลัยไฟฟ้า ที่เบามือ แกบอกว่าขับง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก ไม่หนักแบบพวกมาลัย Cr-V Altis(ไฮโดรลิค)

คันเร่งกด(ไฟฟ้า)แล้วมาทันที กดมาๆ ไวกว่าคันเร่ง Cr-V Altis(คันเร่งสาย) มากๆ(ผมเดาว่าคันเร่งคงเหมือน Jazz นะครับ ซึ่งข้อดี คือ ทำให้รถมันขับง่าย เพราะรู้สึกว่ารถแรง ทั้งที่จริง มันก็ไม่ได้แรง)

และที่ผมขำนิดๆ แต่คุณพ่อผมตกใจมาก คือ ไฟ ECO

ที่ตอนรับรถมาแรกๆ มันขึ้น ทำให้คุณพ่อผมตกใจว่ารถเป็นอะไร ถึงขั้นพอถึงบ้านโทรไปถามที่ศูนย์ฮอนด้า

ซึ่งก็ได้รับคำตอบว่า มันคือไฟที่แสดงว่าเราขับประหยัด ซึ่งคุณพ่อผมก็อยากผิดไฟนี้มากๆ(แต่มันปิดไม่ได้)

ถ้าถามผม ฮอนด้าควรจะแจ้งลูกค้าว่ามีไฟ Eco อันนี้ด้วย เพราะบางคนไม่รู้ว่าไฟนี้มันคืออะไรนะครับ

ต่อมา คือเกียร์ 5 speed ซึ่งเป็นเรื่องที่แปลกใจมากสำหรับคุณพ่อผมที่เคยขับแต่รถออโต้ 4 speed และ MT
เพราะรอบเครื่องเวลาวิ่งทางไกลของคันนี้ มันต่ำมากจนน่าตกใจ(เหมือนกับรอบไม่ขึ้น) และเงียบมาก(เสียงเครื่อง)

สิ่งเหล่านี้ ทำให้ผมรู้สึกว่า เทคโนโลยี่ 10 ปีที่พัฒนาไป เป็นสิ่งที่ดีมาก ทำให้คุณพ่อผมรู้สึกตื่นตาตื่นใจกับตัวรถ
ทำให้รถขับสบายขึ้น เบาขึ้น ประหยัดขึ้น เงียบขึ้น เหมาะกับสังคมในอนาคตที่จะมีผู้สูงอายุมากขึ้นครับ

อยากถามว่าเพื่อน ๆ คุณพ่อคุณแม่และผู้ใหญ่ที่ท่านรู้จัก เป็นอย่างไรกันบ้าง เมื่อเปลี่ยนผ่านจากรถเก่า(10 ปีขึ้นไป)
เป็นรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
คุณพ่อก่อนขับเกียร์ AT ก็ขับ MT มาพักใหญ่ๆก็ไม่ชินเอามากๆ บ่นเล่นๆว่าคาร์ทหาย

ตอนนี้เปลี่ยนจาก เครื่อง 4 เม็ด 2.4  4 speed มาเป็น 1.8  E-CVT

พ่อก็แอบบ่นอีกว่าตอนเร่งแล้วมันไม่มีจังหวัเปลี่ยนเกียร์ มันอึดอัดในใจยังไงไม่รู้ ฮาๆ

แต่ที่แปลกคือ 1.8 ตอนนี้ดึงจนตกใจกว่า 2.4 7 ปี ที่แล้วเยอะมาก

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
พ่อตาผมเป็นนักเรียนเยอรมัน
ขับแต่รถอเมริกัน ขับรถยุโรปช่วงสิบกว่าปีหลังๆ
ขับ 525i E34 ไม่ติดแก๊ส มาตลอด

พอผมซื้อ Freed ให้เค้า
เค้าตกใจกับขนาดเครื่อง ความเบาพวงมาลัย
ใช้ง่าย กะง่าย จอดง่าย
แม่ยายก็ชอบประตูไฟฟ้า
Happy ที่จะขนเพื่อนๆไปร้องคาราโอเกะ

และที่สำคัญไม่กังวลตอนเข้าปั๊ม
และตอนนี้ ไม่แตะ BMW เลยครับ
ผมเลยเอามันไป restoration ทั้งคัน

ส่วนคุณพ่อผม ขับ Nissan Primera
เครื่อง N/A sr20
ช่วงล่างตึงตังแต่เกาะถนน

พอผมซื้อ camry hybrid ให้เท่านั้น
ไม่อยากขับ Primera อีกเลย
แต่เค้าแอบติดใจ Freed มากกว่าเพราะเรื่องขนของ

ณ วันนี้ พ่อกับแม่ผม ยังถามผมว่า ทำไมตอนนั้นไม่ซื้อ Freed ให้

:P
: )

Junior22

บางทีให้คุณพ่อคุณแม่ขับรถที่มีเทคโนโลยีมากๆ ท่านก็งงๆ ครับ เช่นจะเปิดแอร์ที่เป็นระบบออโต้โดยกดปุ่ม Auto ก็กลายเป็นเปิดปุ่ม On/Off แทนทำให้ไม่ได้ใช้งานระบบออโต้เลย หลายอย่างเช่นระบบ i-Mid มีไว้ดูสถานะต่างๆ แต่ก็ไม่รู้ว่ามันคือค่าอะไรมั่งเพราะเป็นภาษาอังกฤษ คงต้องปรับตัวอีกนานเลยครับ

ออฟไลน์ Buffy

แม่ยายผมอายุ 72 ครอบครัวซื้อ Prius ให้เค้า

ขับได้สองสามวัน เลิก ไม่ขับแล้ว เพราะ ไม่ชินกับระบบทั้งหลาย ไม่ว่า เกียร์ ความเงียบ จิปะถะ

ท้ายสุดขายทิ้งไปขับ Camry ตัวใหม่แทน

ออฟไลน์ 6162002

พ่อผมขับ Mighty-X  พอไปลองเรนเจอร์ อย่างเดียวที่บอกคือ "เสียทีซ่อมตาเหลือก"  - -

GreenG

พ่อผมขับ Mighty-X  พอไปลองเรนเจอร์ อย่างเดียวที่บอกคือ "เสียทีซ่อมตาเหลือก"  - -

เหมือนกันเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ FyGI

พ่อผมเคยขับแต่รถใหญ่ เครื่องโต เครื่องเล็กสุดที่เคยขับคือ 1600

ผมถอยรถมา ให้พ่อเอาไปลองขับ

แกบอกขับง่าย ช่วงล่างดีกว่าที่คิดเยอะ ออกตัวก็ไม่อืดเท่าไหร่

แต่พอลอยตัวแล้วเร่ง พอๆ กับ Volvo 940 Estate ที่แกใช้อยู่เลย

อย่างเดียวที่ยังไม่ชินคือ เกียร์ CVT

มันจังหวะไหน เกียร์ไหนอะไรยังงัย งง ไปหมด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ก็มีแอร์ออโต้ กับจอMID นะครับ ตื่นเต้นกันทั้งบ้านเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ JIRATH

พ่อผมเป็นคนชอบ SUV มากครับ ชอบสุดเนี่ย X5 เลยแหละ ซื้อมาแล้ว ไม่แตะเลยครับ

ติดใจ Passat CC เพราะความแรงและประหยัด ผมเลยต้องขับ X5 แทน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ YenChar

เพื่อนผม ทั้งบ้านนิยมรถยุโรป
อะไรๆก็ต้อง BMW MB เป็นหลัก
ที่บ้านใช้ E Class มาแทบทุกรุ่น
วันนั้นให้คุณพ่อเพื่อนลองขับแคมรี่ 2.4 ปี 2009 ของเพื่อนในแก๊งอีกคน
ตอนนี้ ที่บ้านเพื่อนผม มี Lancer EX 2.0
และทีน่า 2.5 มาใช้แทนรถยุโรปแล้วครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

เทียบแคมรี่โมเดลที่แล้วกับเทียน่านะ 

พ่อผมบอกว่า เทียน่าไม่แรงเลย สู้แคมรี่ไม่ได้  เทียน่ารอบมันไม่ค่อยขึ้น เสียงมันเงียบๆ 

นี่แหละน้า CVT ทำให้คนคิดว่าไม่แรง

ออฟไลน์ adis

..ผมว่าผมก็คงรุ่นคุณพ่อมั้งครับ 55555
ถ้าถามความรู้สึก รถใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้ ใช้ง่าย ดูแลง่าย และประหยัดกว่าเดิม
น้ำมันเครื่องที่ผลิตออกมาเดี๋ยวนี้ก็ประสิทธิภาพสูงขึ้นเยอะ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องของความปลอดภัยครับ รถมีการออกแบบที่เน้นเรื่องนี้มากขึ้นเยอะ

ปล. ผม PM แนะนำตัวไปในคลับ freed แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
อ่านแล้ว อยากซื้อให้พ่อกับแม่จริง ท่านจะได้ ขึ้นลงสบาย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นบ้านผม พอเปลี่ยนรถใหม่ ก็ไม่ได้พูดไรมากมายครับ ส่วนมากจะเห่อ Option มากกว่า ยิ่งพวก Navi ละเจอไม่ได้เลยครับ

แต่ที่เห็นได้ชัดคือ ขับเร็วขึ้นทุกคน เช่น ตอนแม่ผมเปลี่ยนจาก Tribute เป็น Accord G8 จากที่เคยขับ 100 ไม่เกิน 120
ก็กลายเป็นขับเลนขวาเกือบตลอดซะงั้น

ญาติผมที่พึ่งเปลี่ยนจาก Escape เป็น C180 coupe ก็บอกว่า รถราคา 3.xx ล้านนี่มันสุดยอดจริงๆ ไม่ผิดหวังกับเงินที่จ่ายเลย
เพราะส่วนใหญ่จะขับคนเดียวครับ ถ้ามีครอบครัวนั่งด้วย เชื่อว่าทุกคนคงไม่ชอบเท่าไหร่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่างว่าแหละครับ

อะไรที่ไม่เคยสัมผัส ไม่เคยรับรู้

มันจะมีเสน่ห์

GreenG

..ผมว่าผมก็คงรุ่นคุณพ่อมั้งครับ 55555
ถ้าถามความรู้สึก รถใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้ ใช้ง่าย ดูแลง่าย และประหยัดกว่าเดิม
น้ำมันเครื่องที่ผลิตออกมาเดี๋ยวนี้ก็ประสิทธิภาพสูงขึ้นเยอะ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องของความปลอดภัยครับ รถมีการออกแบบที่เน้นเรื่องนี้มากขึ้นเยอะ

ปล. ผม PM แนะนำตัวไปในคลับ freed แล้วนะครับ

ใช้ครับพี่ได้รับแล้ว ครับ ตอบกลับแล้วด้วยใน thaifreed ;)

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
แม่ผมขับไม่เป็น ได้แต่นั่ง  แต่เขาบอกว่าbenzนิ่ม  แต่ชอบคันใหญ่แบบแคปติว่ามากกว่าดูปลอดภัยดี เขานั่งอะไรก็ได้ขอให้ผมปลอดภัย