ผู้เขียน หัวข้อ: เกียรออโต้แปลงเปนธรรมดาได้ไหมครับ  (อ่าน 13774 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
ยาริส G ครับ. อยากสับเกียเองแล้วพอดีได้รถใหม่ เลยกะจะวางเกียให้ยาริสใหม่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: เกียรออโต้แปลงเปนธรรมดาได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:08:17 »
ทำได้ครับ

หาคนที่มีเกียรธรรมดา มาแลกได้เลยครับ
แต่ตามมรรยาทแล้ว คนที่มีเกียรธรรมดา ต้องออกค่าแรงสับเปลี่ยน
เพราะเกียรออโต้แพงกว่า
หรืออย่างน้อยๆ ก็ออกค่าแรงกันคนล่ะครึ่ง

คลับวีออสทำกันเยอะครับ รุ่น J ล่างสุด ใส่ออโต้ รุ่น G ใส่เกียรธรรมดา
คนนึงซื้อรถออฟชั่นสูงแต่อยากแรง คนนึงซื้อรถตัวล่างแต่อยากสบาย
ลงตัวพอดี

ต้องสับหน้าปัดไมล์ด้วยนะครับ
กล่องด้วย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: เกียรออโต้แปลงเปนธรรมดาได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:23:11 »

แปลงเกียร์แมวนวล

หาเกียร์ กล่อง ขาคลัตช์ มีขายเกลื่อน พ่อค้าทางเน็ตมีมาปล่อยเรื่อยๆ

แต่คำถามคือ ทำไมไม่ซื้อ MT แท้ๆ มาขับเสียแต่แรกล่ะครับ
ภาคอุตสาหกรรม  มีคนถอยออกมาเยอะๆ จะได้อยู่กับเราไปนานๆ
ไม่โดนยกเลิกสายการผลิตในอนาคต
ยอมออฟชั่นน้อยหน่อย แต่จบ ไม่ต้องไล่หาแปลง หรือสับรถกับผู้อื่น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:09:51 »

แปลงเกียร์แมวนวล

หาเกียร์ กล่อง ขาคลัตช์ มีขายเกลื่อน พ่อค้าทางเน็ตมีมาปล่อยเรื่อยๆ

แต่คำถามคือ ทำไมไม่ซื้อ MT แท้ๆ มาขับเสียแต่แรกล่ะครับ
ภาคอุตสาหกรรม  มีคนถอยออกมาเยอะๆ จะได้อยู่กับเราไปนานๆ
ไม่โดนยกเลิกสายการผลิตในอนาคต
ยอมออฟชั่นน้อยหน่อย แต่จบ ไม่ต้องไล่หาแปลง หรือสับรถกับผู้อื่น

คงเป็นเรื่องของอุปกรณ์ความปลอดภัยครับ

สมัยผมซื้อวีออส 07 มันมีแค่ J MT และ E MT ครับ
เพื่อนผมในคลับหลายๆคนซื้อ ES หรือรุ่น G แล้วมาเปลี่ยนเป็นเกียรธรรมดา
ค่าแรง คนที่เอาเกียรธรรมดามาแลกเป็นคนออกครับ
มีอู่แถวลาดกระบัง เห็นว่ามีคนนัดมาสับเกียรบ่อย ชำนาญ (ค่าแรงราวๆ 8 พัน)

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:12:59 »
อย่าลืมเปลี่ยนหม้อน้า หรือ อุดออยคูลเลอร์เกียร์ด้วยนะครับ
รถ AT หม้อน้ำจะมี a/t Oilcooler อยู่ด้านล่างของตัวหม้อน้ำ หากไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ ก็ให้อุดท่อตัวนี้ด้วย..
ส่วนรถ M/T ที่จะเปลี่ยนเป็น A/T ก็ให้นำหม้อน้ำตัวนี้ไปใส่ ... เพราะเกียร์ AT ต้องมี Oilcooler ระบายความร้อน น้ำมันเกีนร์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:17:27 »
ลองหาคนมาสับเกียร์ได้รถผมก็เคยเปลี่ยนจากออโต้มาเป็นธรรมดาก็ไม่มีอะไรมากมาย ถ้าจะให้ดีหาแบบสลับคันก็ดีนะครับแต่จะหาได้ยากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:53:43 »
ถ้าหาคนมาสับได้จะดีที่สุด  ของผมเองเคยสับจากธรรมดามาเป็นออโต้  แต่ของผมเป็นฮอนด้านะ

ก็สับกันทั้งชุดเลย  ตั้งแต่  หม้อน้ำ สายไฟเครื่อง ต้องทำแท่นเกียร์ใหม่  กล่อง หน้าปัด 

คอนโซลหน้า (ที่ต้องสับเพราะมันมีชุดสายไฟเกาะอยู่กับคานเหล็กใต้คอนโซล แล้วไม่อยากจะรื้อออกมากัน)

พวงมาลัย แกนพวงมาลัย ยาวไปถึงกุญแจรอบคัน

ที่จริงไม่ต้องสับขนาดนี้ก็ได้  แต่ที่อู่เค้าไม่อยากจะรื้อแยกชิ้นครับ  ยกทั้งชุดง่ายกว่า

แต่ของยาริสอาจจะไม่ต้องแยะขนาดนี้ก็ได้มั้ง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:11:51 »
เจอเนื้อคู่ไวๆ ครับ
แว้นน แว้นนน ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:53:08 »
ทำได้ครับ

หาคนที่มีเกียรธรรมดา มาแลกได้เลยครับ
แต่ตามมรรยาทแล้ว คนที่มีเกียรธรรมดา ต้องออกค่าแรงสับเปลี่ยน
เพราะเกียรออโต้แพงกว่า
หรืออย่างน้อยๆ ก็ออกค่าแรงกันคนล่ะครึ่ง

คลับวีออสทำกันเยอะครับ รุ่น J ล่างสุด ใส่ออโต้ รุ่น G ใส่เกียรธรรมดา
คนนึงซื้อรถออฟชั่นสูงแต่อยากแรง คนนึงซื้อรถตัวล่างแต่อยากสบาย
ลงตัวพอดี

ต้องสับหน้าปัดไมล์ด้วยนะครับ
กล่องด้วย

แต่ในคลับแจ๊ซ เท่าที่ผมเห็นในตัว GD
คนที่มีเกียร์ออโต้ ต้องการเปลี่ยนเป็นธรรมดา ส่วนมากเป็นคนออกตังอ่ะ
เพราะเกียร์ MT ในแจ๊ซ ตัว GD คนต้องการเยอะมาก
เหมือนปัจจัยมันไม่ได้อยู่ที่เรื่องราคา แต่อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อและขาย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 02:26:23 »
มีสวิฟท์ GLX MT เสร็จแล้วบ้างหรือยังครับ