ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค Civic FB ทำไมหยุดรถกระทันหันแล้วรถส่าย  (อ่าน 12134 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ผมเจอเหตุการณ์ที่ทำให้ต้องหยุดรถเพราะไม่งั้นชน เลยเหยียบเบรคจนมิด รถเกิดอาการส่ายเป่ไปมา แต่ผมก็พยายามคุมพวงมาลัยไว้ครับ ตอนนั้นความเร็วประมาณ 100 ครับ อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรเป็นเพราะ Honda ตัดระบบ BA (Brake Assist)ออกไปหรือเปล่าครับ อาการรถมันแย่จริงๆครับ ถ้าคุมพวงมาลัยไม่ได้คงไปหมุนควงกลางถนนครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: เบรค Civic FB ทำไมหยุดรถกระทันหันแล้วรถส่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:47:01 »
อาจเกิดจากยางบิดตัวก็ได้ครับ ถ้าแก้มยางสูงและนุ่ม ถ้าพวงมาลัยไม่ตรง ก็เกิดอาการนี้ไ้ด้ครับ หรือยางอาจจะอ่อนครับ

civic dimansion  คันเก่าที่บ้าน เบรคเต็มๆ ยังไม่ออกอาการเลยครับ นี่ตัวใหม่น่าจะไม่มีปัญหาครับ ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

Junior22

Re: เบรค Civic FB ทำไมหยุดรถกระทันหันแล้วรถส่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:49:16 »
อาจเกิดจากยางบิดตัวก็ได้ครับ ถ้าแก้มยางสูงและนุ่ม ถ้าพวงมาลัยไม่ตรง ก็เกิดอาการนี้ไ้ด้ครับ หรือยางอาจจะอ่อนครับ

civic dimansion  คันเก่าที่บ้าน เบรคเต็มๆ ยังไม่ออกอาการเลยครับ นี่ตัวใหม่น่าจะไม่มีปัญหาครับ ;D ;D

ยางไม่อ่อนนะครับ เพราะศูนย์เติมลมมากเกิน 32 ครับ เห็นรถในคลับ fb ก็เป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:04:57 »
รถคันนี้เน้นแผงหน้าปัดเท่ๆ สวยๆ มากกว่า สมรรถนะรถคับ ต้องเข้าใจ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:11:08 »
เปลี่ยนผ้าเบรคน่าจะดีขึ้นนะครับ เห็นว่าเป็นกันหลายคัน หลายรุ่น เห็นว่าเป็นเรื่องปกติของรถฮอนด้าครับ
เห็นว่าใช้ผ้าเบรคและระบบเบรคเหมือนกันในแทบทุกรุ่นครับ

Junior22

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:14:10 »
เปลี่ยนผ้าเบรคน่าจะดีขึ้นนะครับ เห็นว่าเป็นกันหลายคัน หลายรุ่น เห็นว่าเป็นเรื่องปกติของรถฮอนด้าครับ
เห็นว่าใช้ผ้าเบรคและระบบเบรคเหมือนกันในแทบทุกรุ่นครับ

เป็นแบบนี้นี่เอง แล้วต้องใช้ผ้าเบรคแบบไหนครับ เห็นมีหลายแบบ

promt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:15:02 »
เบรคของ FD, FB เอารถไม่อยู่ครับ

เห็นหลายคันที่ชอบขับซิ่ง จะแก้ไขโดย
1.เปลี่ยนตัวเบรคที่มีแรงกดมากขึ้น
2.เปลี่ยนผ้าเบรค

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 13:05:24 »
อาจจะเป็นที่พื้นถนนไม่เรียบก็ได้ครับ ทำให้ล้อหน้าขยับไปตามพื้นถนนที่ไม่เรียบ ลองหาพื้นที่กว้าง ๆ เรียบ ๆ แล้วทดสอบดูใหม่ก็ได้ครับ

Junior22

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 13:09:39 »
อาจจะเป็นที่พื้นถนนไม่เรียบก็ได้ครับ ทำให้ล้อหน้าขยับไปตามพื้นถนนที่ไม่เรียบ ลองหาพื้นที่กว้าง ๆ เรียบ ๆ แล้วทดสอบดูใหม่ก็ได้ครับ
ถนนปกตินะครับไม่มีหลุมเนิน สายเอเซีย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 13:44:44 »
อย่างง่ายๆ เจียจานเบรดให้เรียบครับ แป๊บเดียว ไม่กี่ร้อย เคยเป็น แต่ไม่ใช่กับรถฮอนด้า

แต่ถ้าต้องการความมั่นใจมากขึ้นเวลาเบรค ก็เหมือนท่านอื่นครับ เปลี่ยนผ้าเบรค

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 13:55:10 »
FD ก็เป็นครับ เบรกไม่อยู่+ส่าย

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 14:26:41 »
อาการนี้ มือไม่นิ่งพอครับ  :-*
แล้วก็อีกสาเหตุ ยางติดรถ NCT ห่วยโคตร...

Junior22

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 14:35:29 »
อาการนี้ มือไม่นิ่งพอครับ  :-*
แล้วก็อีกสาเหตุ ยางติดรถ NCT ห่วยโคตร...

ยางรถผม Bridgestone Er030  คับ สรุปคือเบรคฮอนด้าห่วย จบ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 14:39:09 โดย Junior22 »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 15:08:19 »

เป็นแบบนี้นี่เอง แล้วต้องใช้ผ้าเบรคแบบไหนครับ เห็นมีหลายแบบ

ใช้งานปกติ ผมแนะนำแบบธรรมดาครับ ไม่ต้องรุ่นสูง เปลืองเงินเปล่าๆครับ
คือถูกสุดนั่นแหละครับ เอายี่ห้อที่มีชื่อหน่อยนะครับ

เท่าที่เข้าใจ ผ้าเบรคที่มีชื่อเสียงรุ่นมาตรฐานที่ใช้เปลี่ยนแทนของศูนย์จะดีกว่าของศูนย์หมดครับ
เลือกซื้อยี่ห้อตามสะดวกและกำลังทรัพย์เลยครับ

แนะนำว่า ถ้าเปลี่ยนเองได้ก็เปลี่ยเองครับ เพราะไปอู่ ส่วนใหญ่ช่างก็มักจะแนะนำให้เจียรจาน ซึ่งผมชอบเปลี่ยนผ้าเบรคมากกว่า ทำง่ายกว่า จบไวกว่าครับ
เจียรจานก็ดีขึ้นครับ แต่ผมว่าดูปัญหามาจากจุดไหน แก้จุดนั้นดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 15:14:18 โดย udis »

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 15:31:10 »
เป็นผมจะทำตามกำลังทรัพย์ครับ

เช็คลมยางก่อน ลองหาที่ถนนดีๆเบรคดูก่อนครับ ถ้ายังเป็น คงทำผ้าเบรค เจียรจาน ละอาจจะหายางดีๆสักชุด เพราะของที่ติดรถมาคงลดต้นทุนมาแหละ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 15:35:21 »
Civic นี่ได้ยินมาว่า ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคก่อนครับ เหมือนว่าของเดิมมันจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ;D

ปล. ตัว FD นี่จานเบรคคตเป็นว่าเล่นเลย ไม่รู้ว่า FB จะเป็นอีกป่าว ต้องรอติดตามชมกันต่อไป...
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 16:46:35 »
เปลี่ยนผ้าเบรคโลดครับ หาในคลับได้เลยครับ

ของทดแทน ดีกว่าของติดรถแทบทุกยี่ห้อ  ;D

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 18:04:17 »
เคยเห็นแต่เบรคแล้วรถหยุด แล้วเครื่องมันก็ดับ นะครับ ไม่เคยเป็นแบบนี้ครับ
(FB นี่แหละ)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 21:25:44 »
มาแชร์ ผมเคยใช้ FD 1.8 ครับ ล้อ ยาง เดิมๆ15นิ้ว   ขับมา100 เหมือนกัน และเหยียบ เบรคกระทันหัน แบบรถค่อยๆหยุดอย่างเร็วจากความเร็ว100 กิโล/ชม   ผลคือรถส่ายไป ส่ายมาเหมือนกัน แบบเป๋ จะแฉลบไปซ้าย-ขวา เลยทีเดียว ตกใจ  ก็คิดว่าตัวเองประมาท รถมันมังคงมีลิมิตเท่านี้ จากนั้นก็ไม่ทำแบบนี้อีก และเคยได้ข่าวว่า FD ขับเร็ว ร่อนด้วย ผมเห็นด้วยนิดหน่อยนะจากที่เคยใช้มา

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 21:39:51 »
honda เขาลดต้นทุนทุุกอย่างไม่เว้นเบรค จานเบรคคตง่าย  เบรคไม่ค่อยอยู่  ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:25:35 »
รถผม FD 1.8 ไม่มีอาการส่ายครับ อาจเพราะใส่ยางหน้ากว้าง
แต่เรื่องเบรคไม่ค่อยอยู่เนี่ย ผมเป็นเหมือนกันครับ แต่อยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ครับ  :( :(

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:28:30 »
ผ้าเบรค จานเบรค ของ ฮอนด้า ทั้ง civic city Jazz Freed นี่ใช้รุ่นเดียวกันหมดหรือครับ

อยากรู้  ;)

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:09:32 »
ถ้ารถส่ายจนต้องออกแรงดึงมากมาย ผมว่าเข้าศูนย์ให้ช่างศูนย์ตรวจสอบดีกว่าครับ

ผมใช้ FD ล้อเดิม เบรคเดิม เจียจานตอนเปลี่ยนผ้าเบรค 1ครั้ง มันก็ใช้ได้ดีครับ มีเบรคเฝดบ้าง แต่โดยรวมผมยังพอใจ ไม่ต้องอัพเกรดครับ

ผมจึงคิดว่าถ้าเบรคแล้วรถส่ายรุนแรง อาจเป็นปัญหาด้านอื่นครับ :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:52:25 »
อาการส่าย ดึงซ้ายขวาไปมา

มาจากช่วงล่างยุบตัวมาก + กับแรงดึงของเบรคครับ

เบื้องต้น..ถ้าเช็คแล้วไม่พบว่าช่วงล่างผิดปกติอะไร ให้ตั้งศูนย์ดูก่อน

Junior22

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:06:14 »
อาการส่าย ดึงซ้ายขวาไปมา

มาจากช่วงล่างยุบตัวมาก + กับแรงดึงของเบรคครับ

เบื้องต้น..ถ้าเช็คแล้วไม่พบว่าช่วงล่างผิดปกติอะไร ให้ตั้งศูนย์ดูก่อน

เมื่อก่อนขับ TEANA J32 ความเร็วพอๆกัน เบรคเหมือนกัน รถไม่ส่ายนะครับ แต่น่าจะเกิดจากระบบเบรคที่ห่วย+ช่วงล่างเข้าไปด้วยอาการ CIVIC FB เลยส่ายแบบแย่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 12:08:45 โดย Junior22 »

popdemonic

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 13:53:42 »
รถอะไรถ้าเบรคกระทันหัน ผมว่ามันออกอาการทุกยี่ห้อแหละครับจะรถยี่ห้ออะไรก็ตาม ขึ้นอยู่ว่าจะมากหรือน้อยเท่านั้น

เรื่องยางหน้ากว้างนี่ยังมีคนมีความเชื่อผิดๆอีกมากมายจริงๆ พวกยางหน้ากว้างๆนี่ยิ่งตัวดึงพวงมาลัย ผมว่าคนใช้รถยังมีความเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับ

ยางหน้ากว้างนี่เยอะมากเลยทีเดียว อย่าไปคิดว่าหน้ายิ่งกว้างยิ่งดีเสมอไป ไม่เช่นนั้นคงไม่ต้องลงทุนพัฒนาระบบเสถียรภาพ

อะไรมากมาย ประเคนใส่ยางหน้ากว้างๆลงไปก็พอสิครับ ไม่ต้องเสียค่าR&Dด้วยครับ 

Junior22

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 07:06:02 »
รถอะไรถ้าเบรคกระทันหัน ผมว่ามันออกอาการทุกยี่ห้อแหละครับจะรถยี่ห้ออะไรก็ตาม ขึ้นอยู่ว่าจะมากหรือน้อยเท่านั้น

เรื่องยางหน้ากว้างนี่ยังมีคนมีความเชื่อผิดๆอีกมากมายจริงๆ พวกยางหน้ากว้างๆนี่ยิ่งตัวดึงพวงมาลัย ผมว่าคนใช้รถยังมีความเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับ

ยางหน้ากว้างนี่เยอะมากเลยทีเดียว อย่าไปคิดว่าหน้ายิ่งกว้างยิ่งดีเสมอไป ไม่เช่นนั้นคงไม่ต้องลงทุนพัฒนาระบบเสถียรภาพ

อะไรมากมาย ประเคนใส่ยางหน้ากว้างๆลงไปก็พอสิครับ ไม่ต้องเสียค่าR&Dด้วยครับ  

ใช่ครับ แต่มันออกอาการมากไป ผมรับไม่ค่อยได้ ยิ่งเป็นรถช่วงล่างอิสระ 4 ล้อแบบนี้แล้วอาการแย่แบบนี้ ผมว่ามันต้องมีปัญหาข้อบกพร่องที่ต้องแก้ไขครับ ไม่ใช่ปล่อยให้เป็นอาการปกติของรถรุ่นนี้ ส่วนเรื่องยางหน้ากว้างผมเห็นด้วยครับ ใช่ว่าจะเปลี่ยนยางเป็นหน้ากว้างๆแล้วจะดีเสมอไป รถยุโรปบางคันยางคู่หลังยังหน้ากว้างมากกว่าล้อคู่หน้าอีกครับ มันต้องปรับแต่งอย่างถูกหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 07:12:12 โดย Junior22 »