ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง rigid collar หน่อยครับ  (อ่าน 5049 ครั้ง)

ออฟไลน์ lighter

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง rigid collar หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:27:01 »
ตอนนี้ผมกำลังรอ swift อยู่ครับ แล้วก็ได้อ่านข้อมูลในเวปคลับของรถว่า ช่วงล่างสวิฟเนี่ยย้วยมั่งล่ะ เด้งมั่งล่ะ แล้วก็มีบางคนบอกว่าให้ใส่ตัว rigid collar ก็จะช่วยแก้ปัญหาได้ครับ (เป็นของก๊อปนะครับ) เลยอยากจะทราบว่า ช่วงล่างของสวิฟเนี่ยมันย้วยมันเด้งจริงหรือป่าวครับ ผมขับรถไม่เร็วมาก แต่ทางที่ขับบ่อยๆเนี่ยมันทั้งขึ้นเขาและโค้งมาก (เส้นแม่สอด-ตาก) แล้วอยากรู้ว่าใส่ rigid แล้วมันดีจริงหรือป่าวครับ คุ้มกับเงินที่จ่ายป่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: สอบถามเรื่อง rigid collar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:51:17 »
เพื่อนผมไม่ได้ใส่เพิ่มนะ แต่เพื่อนผมจ้างให้ช่างขันน็อตชุดเดิมที่รถให้มาให้แน่นขึ้น เพื่อนบอกว่าว่าดีขึ้นเลยละ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: สอบถามเรื่อง rigid collar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 14:41:45 »
ถ้าเล่นของก๊อป ไม่กี่พัน อยากลองก็ได้ครับ
แต่ถ้าแพงกว่านั้น แนะนำว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

อีกอย่าง ผมอ่าน review ตามเนต แม้ตัวเองจะยังไม่เคยใส่
แต่อ่านแล้ว ผมรู้สึกว่า อวยเกินไปหน่อย
ดีขึ้น แน่นขึ้น อาจจะจริง แต่คงไม่ใช่ของแต่งเทพ อะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 15:25:43 »
เคยใส่มาแล้วครับ แต่ในนิสสันทีด้านะครับ

บอกก่อนนะครับ รถผมทำช่วงล่างมา อาจจะไม่เหมือนรถเดิมๆไปใส่

ใส่แล้วรู้สึกแน่นขึ้นนิดนึงครับ แทบไม่รู้สึก ต้องวิ่งบนถนนห่วยๆ ถึงจะเห็นความแตกต่าง แต่ที่เห็นๆเลยก็คือ เสียงช่วงล่างเวลาขับผ่านรอยต่อถนน หลุมเล็กๆ ฟังดูแน่นขึ้นครับ คล้ายๆขับวีออส ละมาขับมาสด้าสอง อีกอย่างที่เห็นก็คือ พวงมาลัยคมขึ้นอีกนิดครับ

ปล. ถ้าเงินเหลือ เล่นของก้อบ 2-3 พันก็น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 16:42:57 »

เล่นได้ครับ ผมเพิ่งใส่มา สองพันกว่าบาท ขับแล้วรู้สึกได้ว่าช่วงล่างแน่นขึ้น พวงมาลัยคมขึ้นนิดหน่อยครับ

เทียบกับเงินที่เสีย ผมว่าโอนะ... อ้อ รถผม civic fd ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 17:16:26 »
เรื่องย้วยกับเด้งมันเกี่ยวกับเรื่องของความหนืดโช๊คกับความแข็งของสปริงไม่ใช่รึ? rigid collar ทีเอาไว้สำหรับลดช่องว่างระหว่างชิ้นส่วนช่วงล่างต่างๆที่โรงงานผลิตชิ้นส่วนต่างแห่งผลิตมาไม่เท่ากันให้มันแน่นหนากันมากขึ้น ถ้าใส่แล้วมันจะช่วยให้ตัวรถเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันมากกว่าเดิมการหักเลี้ยวซ้ายขวาที่ความเร็วสูงและเข้าโค้งจะไปในทิศทางเดียวกันมากกว่าเดิม แต่หากว่าเรื่องของช่วงล่างที่นิ่มไม่ถูกใจผมว่าไปดูเรื่องของโช๊คกับสปริงที่แข็งกว่าของเดิมจะตรงจุดกว่านะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 21:52:54 »
เรื่องย้วยกับเด้งมันเกี่ยวกับเรื่องของความหนืดโช๊คกับความแข็งของสปริงไม่ใช่รึ? rigid collar ทีเอาไว้สำหรับลดช่องว่างระหว่างชิ้นส่วนช่วงล่างต่างๆที่โรงงานผลิตชิ้นส่วนต่างแห่งผลิตมาไม่เท่ากันให้มันแน่นหนากันมากขึ้น ถ้าใส่แล้วมันจะช่วยให้ตัวรถเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันมากกว่าเดิมการหักเลี้ยวซ้ายขวาที่ความเร็วสูงและเข้าโค้งจะไปในทิศทางเดียวกันมากกว่าเดิม แต่หากว่าเรื่องของช่วงล่างที่นิ่มไม่ถูกใจผมว่าไปดูเรื่องของโช๊คกับสปริงที่แข็งกว่าของเดิมจะตรงจุดกว่านะ  :)

ช่าย เหมือนเกาไม่ถูกที่คัน

วันนี้เพื่อนเพิ่งเอา สวีฟป้ายแดง มาให้ขับสลาลอมเล่น ผมว่ามันก็ไม่ได้ย้วยเว่อร์อะไรนะ ฟิลลิ่งช่วงล่าง พวงมาลัย อารมณ์นิสสันทีด้ามากๆ
พอได้ขับปุ๊บ...อยากจะขายมาร์ชทิ้งกันเลยทีเดียว...แต่คงไม่อ่ะ เพราะที่กลัวที่สุดคือศูนย์บริการ และ การบริการหลังการขาย และ อะไหล่....

แต่ตัวรถ ผมว่ามันโอเคมากๆครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ lighter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:19:45 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ...

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:51:06 »
กะจะมาตอบ แต่ท่าน 2Kบอกมาหมดแล้วผมคงไม่ต้องพิมพือะไรแล้วล่ะครับ 555+ อย่างที่ว่าเลยครับ แยกประเด็นก่อน
1. ถ้ามันย้วย เปลี่ยนโช๊คกะสปริงครับ ไปเล่นสตรัทปรับเกลียวก้อได้ ไม่ก้อไปหาพวก Bilstein มาใส่งับ
2. ถ้าอยากให้แน่นขึ้น หรืออยากเล่นกับโค้งสนุกๆ จัดได้ครับ Rigid Collar ของCopนะครับ Dimension เป๊ะๆ Materials ไม่ต่างกันมาก