ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนพัง เป็นหลุม มีเหล็กโผล่ ทำให้ยางแตก แม็กดุ้ง ช็อคอัพแตก ใครผิดครับ  (อ่าน 9342 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
       คือว่าถนนที่ผมวิ่งอยู่ทุกวันมันไม่สมบูรณืนะครับ ทั้งเส้นกรุงเทพ-นนท์ ที่กำลังทำรถไฟฟ้า ยอดแย่ ประชาราษฎร์สาย1-2 ก็เช่นเดียวกัน ปะตลอดแนว สะพานสูง(เตาปูน)ก็มีหลุมเบ้อเริ่ม แถมช่วงใกล้แยกบนสะพานทีแท่งเหล็กโผล่เด้งดึ๋งๆ ไหนจะเส้นหน้าหมอชิตเก่าที่เลนส์ขวาสุด(ตอนเช้าแทบจะวิ่งได้เส้นเดียว)จะต้องวิ่งลงหลุมฝาท่อทุกฝา(ประมาณ15-20ฝา) ในขณะที่เลนส์ซ้าย 3 เลนส์เป็นของแท็กซี่และรถเมล์ที่วิ่งสลับเลนส์กันเข้าออกตลอดเวลา ยังไม่รวมแท็กซี่ที่จอดแช่กันเป็นกิโลเมตร ปลายทางผมคือซอยโชคชัยร่วมมิตร(วิภาวดี16) เป็นถนน 2 เลนส์สวนกันตลอดทาง แต่ดันมีรถจอดตลอดทางเช่นกัน รถวิ่งในซอยต้องคอยหลบอย่างแม่นยำ แถมยังมีถนนที่ปะตลอดเส้นทาง (ย้ำว่าตลอดเส้นทางจริงๆ) ใครไม่เชื่อลองมาดูได้ครับ ใครผ่านเส้นนี้ไปได้แบบไม่มีริ้วรอย สอบใบขับขี่ผ่านแน่นอน.... เข้าคำถามดีกว่าครับ
       ถ้ารถผมไปตกหลุมเข้าสักที่หรือโดนแท่งเหล็กกระแทกส่วนใดส่วนหนึ่งของรถแล้วทำให้เสียหาย เช่น ยางฉีก แตก แม็กดุ้ง ช็อคอัพแตก จนถึงเสียหลักพุ่งชนแบริเออร์ข้างทาง ใครจะเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องนี้ครับ   กทม ??  ทางหลวง ??  (กรณีต้องการใช้ประกันนะครับ)
       ถ้าอาการค่อยๆเป็นแล้วมาเสียหายตอนถึงบ้านแล้วเจอ อันนี้ผมยอมรับได้เพราะไม่รู้ว่าเป็นตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่ถ้าอยู่ ณ จุดเกิดเหตุแล้วเห็นชัดเจน เช่น ยางรถเราติดกับเหล็กเส้นบนถนน หรือ ชนข้างทางไปเลย
       ผมสงสัยมากว่าทำไมถนนของเมืองหลวงของประเทศถึงไม่เป็นสวรรค์ที่แท้จริงเสียเลย ซ่อมแล้วซ่อมอีก หรือช่างไม่ชำนาญ(แล้วทำไมไม่หาเจ้าใหม่ซ๊ะเลย) หรือให้รับประกัน 10 ปีหากมีทรุดปรับหนักๆ ผมไปต่างประเทศมาบ้าง เจอถนนไม่ดีบ้าง แต่ไม่สนเพราะไม่ใช่บ้านเมืองผม เสียดายเงินภาษีครับ
        ผมเคยโพสท์ว่าอยากหาถนนดีๆขับเพราะเป็นแบบนี้แหละครับ ขอบคุณที่อ่านจนถึงข้อความนี้นะครับ ขออภัยที่เขียนยาวไปหน่อย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ผมโดนมาแล้วครับ แฟนผมขับไปแถวท่าเรือ แม็กดุ้ง ไป 2 รอยในวันเดียว รู้สึกไม่อยากจ่ายภาษีอย่างมากแต่ทำไงได้ โดนหักไปก่อนทุกเดือน
อยากให้ประเทศไทยพัฒนามากกว่านี้ ภาษีผมก็จ่ายเต็มตลอด ไม่รู้ว่ามันหายไปไหนกันหมด

ออฟไลน์ gumpzgear

สะพานสูงเตาปูนนี่สุดๆละ พังจนไม่รู้จะพังไง สงสัยช่วงนี้รถก่อสร้างรถไฟฟ้าขนวัสดุวิ่งบ่อยจนพัง

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
ถนนจรัญสนิทวงศ์ไม่แพ้กันครับ.... โดนเฉพาะช่วงแยกบรมราชชนนีที่กำลังสร้างอุโมงค์ไปด้วยสร้างรถไฟ้าไปด้วย ...
อนาจใจกับถนนครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถ้าเป็นในขณะกำลังก่อสร้าง ฟ้องร้องบริษัทผู้รับเหมา
ถ้าเป็นส่งงานแล้ว ฟ้อง กรมทาง/แขวง/หน่วยงานของรัฐ ที่รับผิดชอบถนนช่วงนั้น ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
เส้นทางที่ จขกท.บอกมานั้นเป็นแบบนั้นจริงๆผมพึ่งขับผ่านมาวันก่อนเองอาจจะเป็นเพราะรถใหญ่วิ่งเยอะหรือถนนมันแย่ รวมๆกัน ไม่รู้เหมือนกันว่าถนนทุกสายในประเทศเรามันสร้างไม่ถึงปีก็พากันพังทรุดโทรมเร็วเกินไป แต่ในกทม.ยังไม่เท่าไหร่ถนนดีๆก็มีเยอะ ตอนนี้เท่าที่ผมเจอหนักๆเลยก็คือเส้น นครสวรรค์-กำแพงเพชร คือมันพังทั้งปีทั้งชาติ สร้างไม่ถึงสามเดือนก็พังอีก รถผมแม็กดุ้งยางแบนจากเส้นนี้สองรอบละครับ(ขับเร็ว+รีบ) คือตอนนี้ถ้าเลี้ยงไปทาง พิษณุโลก-นครสวรรค์ ได้ผมก็จะเลี่ยง ใครที่เคยใช้เส้นทางนี้ต้องใช้ความเร็วไม่มากและต้องทำใจกับช่วงล่างหน่อยครับ ^^~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 01:21:55 โดย Thailand01 »
^^~

ออฟไลน์ 2k

กรมทางหลวงสิท่าน ถ้าทางต่างจังหวัดน่าจะเป็นความผิดของอ.บ.ต.  :P จำได้ไหมสมัยที่มอเตอร์เวย์เปิดแรกๆแล้วบางช่วงยังทำทางอยู่ เหล็กแหลมบนพื้นแทงยางรถแตกไปหลายคัน หนึ่งในนั้นคือเฟอรารี่F360ที่ทั้งยางแตกและล้อแม็กแหกด้วย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Headman

ที่ชลบุรีเร็วๆนี้เองครับ

จาก กทม เข้า ชลบุรีทางเลี้ยงเมือง (มุ่งบางแสน) มันจะมีทางที่ต้องเบียงซ้ายแล้วโค้งขวา (ตรงหน้า โกลเบอร์ เฮ้าส์ ฝั่งมุ่งหน้าเข้าบางแสน)

โค้งแบบนั้น ถนนที่ทำท่าว่าดีมาตลอด แน่นอนครับ รถโหลด แต่ง แม็กใหญ่ ซัดกันเป็นร้อยแน่นอน แต่วันใดวันนึง (เร็วๆ นี้) มันมีหลุม (ใหญ่มาก ลึกอยู่เหมือนกัน) เป็นหลุมแบบว่า พื้นถนนมันหายไปเป็นแผ่น เหลือแค่ ซีเมนที่อักอยู่ข้างล่างเท่านั้นเอง
มี 3 หลุม อยู่ทางช่องการจราจรทางซ้ายทั้งหมด หลุดแรกใหญ่สุด หลุม 2-3 เล็กลงมา

ลักษณะ ทางโค้งที่ถนนเอียงรับโค้ง เป็นโค้งทางขวา ถ้าจะมันส์ มันต้องเข้าเลนซ้าย แล้วกดคันเร่ง ตีโค้งแบบไม่เบรค ฮ๋าฮ๋า (ผมเองก็เป็น)

วันนั้น มี civic Fb แต่งแนว Vip พี่แกโหดซะเตี้ยเลย ล้อคง 18 ขึ้นแน่ๆ วิ่งมาประมาณ 110 (ผมตามเค้าอยู่) ซักพัก civic คันนั้น โดนเต็มครับ หลุมแรก หลุม 2 หลุม 3 ถ้าจะพูดต้องบอกว่า โดนแบบ "ตับ ตับ ตับ" เลยก็ว่าได้ โดนปุป เห็นเลย แม็กไปแน่ๆ ล้อทางขวาทั้ง หน้าหลัง อาศาของล้อมันเปลี่ยนไปด้วย เห็นพี่แกเค้าเขาข้างทางเลย  

หลังจากนั้น ผมก็ผ่านไปเส้นนั้นอีกหลายครับ ก็ยังเห็นมีพวกกระบะควันดำ บ้าพลังทั้งหลายจอดไปไม่เป็นอยู่ (แอบซะใจนิดๆ) จะว่าไป ผมเองก็โดยครับ แต่ผมมันรถกระบะ ยางขอบ 14 ล้อกระทะ เลย ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แค่คนคนที่นั่งข้างโวยวายเล็กน้อย ไม่นาน ก็มีคนเอาอะไรก็ไม่รู้ไปวางไว้กลางถนน พอเทศบาลมาเห็นก็เลยเอา ยางมะตอยมาแก้ ตอนนี้มันก็เห็นรอยอยู่หน่อยๆ แต่ดีกว่าเดิมขึ้นมาก

ผมไม่อยากจะคิดเลย ที่โดนๆ กันเป็นรถยนต์ ค่าซ่อมอย่างมากก็ ไม่เกิน 100 000 หรอก แต่ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ล่ะ ถ้าโดนขึ้นมา ค่าทำศพคงเกิน 100 000 แน่ๆ อยู่แล้วอ่ะครับ

โพสไป ก้เพื่อนที่จะแสดงความเห็น คงเป็นเรื่องยากที่จะทำให้รัฐลงมาดูแลเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แบบนี้บ้าง  :-\ :-\
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ถนนจรัญสนิทวงศ์ไม่แพ้กันครับ.... โดนเฉพาะช่วงแยกบรมราชชนนีที่กำลังสร้างอุโมงค์ไปด้วยสร้างรถไฟ้าไปด้วย ...
อนาจใจกับถนนครับ

ผมชินมาหลายปีแล้ว ครับ  แถวนั้น สร้างอุโมงค์ทั้งรถไฟฟ้า  (บ้านผมอยู่ตรงแยกพอดี) จรัญ40เสียงดังทั้งวันทั้งคืน  
แต่อุโมงค์ใกล้เสร็จแล้วครับ    แต่รถไไฟ้าคงอีกนานประมาณ 4-5 ปีเลยทีเดียว แถมแยกนั้นเป็นสถานนีด้วยครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ที่พังจาการสร้างรถไฟฟ้า ใครจะเป็นผู้รับผิดชอบซ่อมครับ บริษัทที่รับเหมาจะซ่อมให้หรือป่าวหรือต้องเอาเงินภาษีเราไปซ่อมตอนสร้างเสร็จอีก
เพราะต้องอย่าลืมว่าเงินที่ทำรถไฟฟ้าก็เงินกู้+ภาษีเรานะครับ

ส่วนเหตุที่พังก็เพราะรถบรรทุกมันน้ำหนักเกินครับ เช่นถนนรับได้ 20ตัน ถ้าจะขนเกินต้องแบ่งเป็นบรรทุกหลายเที่ยว เค้าก็ไม่ทำ เอารถใหญ่ขนทีเดียว
ประหยัดค่าขนส่งไปได้มากมาย ซึ่งคือต้นทุนทั้งนั้น หรือของหนักมากต้องกระจายน้ำหนักไปที่ล้อ ต้องใช้ตัวพ่วงที่มีล้อมากกว่าปกติ แต่ไม่มีหรือไม่ใช้อุปกรณ์ที่เหมาะสม ถนนนอกจากพังที่ผิวก็เกิดการยุบตัวฯลฯ

เรื่องถนนที่ทำแล้วพังซ่อมแล้วซ่อมอีก อันที่จริงทำให้แข็งแรงทีเดียวก็ทำได้ครับแต่มันมีขั้นตอนว่า
ครั้งแรกเบิกงบทำ บดอัดดินลาดยาง ใช้ไม่ถึง2ปีก็พัง เพราะฐานไม่ดี
ครั้งที่สอง เบิกใหม่ ลอกผิวอัดดินทรายรองลาดยาง ใช้ไปซักพักก็พังอีกเพราะวัสดุยังไม่ดี
ครั้งที่สาม เบิกใหม่อีก ลอกผิวออก ใช้วัสดุถูต้องตามหลัก ฐานมั่นคงแข็งแรง ผิวลาดยาง พอรถใหญ่วิ่งน้ำหนักเกินก็พังอีกเพราะรับน้ำหนักได้แต่รถบ้าน
ครั้งที่สี่ เบิกงบทำถนนคอนกรีตใหม่ ฐานเก่าดีแล้ว แค่ลอกผิวอัดแน่น ใช้เหล็กเส้นวางแล้วเทคอนกรีต แข็งแรง รถใหญ่วิ่งสบาย จบ
เหตุเพราะถ้าทำดีที่เดียวก็ไม่ได้เบิกงบซ่อมสร้่าง เลยค่อยๆทำไปทีละชั้น

ลองสังเกตดูมักเป็นระยะทางที่ไม่ยาวมาก อยู่ ตจว ในอำเภอหรือตำบล แย่สุดคือทำแบบครั้งที่2ซ้ำไปเรื่อยๆเป็นสิบๆปีก็ซ่อมปะแล้วก็รื้อปูใหม่

ออฟไลน์ mxmx

ลองสังเกตุดูความมั่งคั่งของท่านๆทั้งหลายที่มีหน้าที่ดูแลสิ่งต่างๆเหล่านี้สิคับแล้วจะรู้ว่าทำไมมันพังทั้งปี ทั้งชาติ ทั้งๆที่ความรู้ความสามารถในวิชาชีพที่เรียนกันมาไม่น่าเกินความสามารถเลย   ยิ่งตามต่างจังหวัดจัเห็นชัดเจนมาก  งานไม่เกิดเงินก็ไม่มีเท่านี้จิงๆเก่งถึงขั้นที่ว่าคะเนได้ว่าทำวันนี้เมื่อไหรต้องทำใหม่ จัดสรรกันได้เลย

ออฟไลน์ Xenix

• **
เมื่อก่อนถนนเส้นตรงเตาปูนดีมากนะคับ หน้าปากซอยบ้านผมเลย คงต้องทำใจคับช่วงก่อสร้าง กลางคืนเปิดช่องถนนลงไปทำงานใต้ดิน เสร็จแล้วก้ไม่ปิดให้เรียบร้อย คนเดือดร้อนก้คนใช้ถนนนี่แหละ แต่เราเรียกร้องผู้รับเหมาต้องรับผิดชอบได้คับ แต่ก้ขึ้นอยู่กับจรรยาบรรณของผู้รับเหมาอีกอะแหละ ส่วนใหญ่แล้วก้ปัดความรับผิดชอบกันทั้งนั้นแหละคับ (แต่ละเจ้าใหญ่ๆกันทั้งนั้นแหละคับ)

ผมเคยทำน้ำปูนกระเด็นใส่รถนอกไซต์งานครั้งนึง เคลมทำสีทั้งคันเลยคับ ดีนะว่าบริษัทจ่ายให้

ออฟไลน์ checkmate

ใช้ถนนแถวเตาปูนทุกวัน แย่อย่างว่า มากๆครับ

จนผมคิดว่าจะหา ขับ4ยกสูงมาใช้ใน กทม.ดีไหม ออกตางจังหวัดค่อยเอาซีดานออกไป  :(

ออฟไลน์ BlackSpeed

ฟ้องตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ครับ เข้าใจว่าถนนใน กทม. จะมีในส่วนที่ กทม. ดูแล แล้วก็ส่วนที่กรมทางหลวงชนบทดูแลนะครับ  :)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Excellion

• **
ง่ายนิดเดวครับ ถ้าซ่อมให้ดีแล้วใช้ยาวๆ เค้าก้อไม่มีกินกันน่ะสิครับ  :D ซ่อมบ่อยๆสิได้เรื่อยๆ หุหุ

ออฟไลน์ Newhang

ต้นตออยู่ที่จิตสำนึกของคนไทยในชาติครับ  เมื่อไร้จิตสำนึกทำอะไรหลายๆอย่างมันถึงเป็นแบบนี้
ส่วนคนดีๆก็มองว่าเรื่องไม่ใช่ protectตัวเอง บอกว่าเอาตัวไปแลกไม่คุ้ม

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ถนนเจษฎาวิถีด้วย แถวอัสสัมชันพระรามสองก่อนขึ้นสะพาน เอาโช๊ครั่วสองรอบแล้ว

ออฟไลน์ Xtrail

• **
เส้นปทุม-บางปะอิน เอี้ยมาก ขาเข้าวิ่งตอนเย็นไม่ต้องมืด ช่วงก่อนถึงแยกปทุม แม๊กยางดุ้งกระจุย รถสั่งปลดล๊อกอัตโนมัติเลย(มันนึกว่าถูกชน) ไม่คุ้มกับกุ้งเผาวัดเชิงเลนเลย

ออฟไลน์ jubjeab

• **
ฟ้องกรมทางหลวงครับ  ต้องปรึกษาทนายครับว่าต้องทำสำนวนยังไงฟ้องศาลอะไรครับ
เอาให้เป็นคดีตัวอย่างหน่อยครับ  ไม่งั้นไม่มีการปรับปรุงครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมโดนมาเหมือนกันครับว่าจะแจ้งประกันถ้าเกิดกรณี แม็กดุ้ง แม็กแตก ยางบวม เดียวไปตรวจสอบช่วงล่างก่อนถ้าพัง
ว่าจะถ่ายรูปแล้วเรียกประกันให้ไปเอาเรื่องกับทางผู้ทำถนนเหมือนกันครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้