ผู้เขียน หัวข้อ: Vios 2003 วิ่ง160000 จะใช้ นมค. สังเคราะห์ของอะไรดีครับ ระหว่าง Toyota กับ Shell  (อ่าน 5250 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
ขอแค่ Toyota กับ Shell Helix Ultra นะครับ
ระหว่างสองตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ
ขอบคุณครับ

อีกคำถามนะครับ รถผมวิ่ง 160000 แล้ว ควรใช้เบอร์ไหนดีครับ 5W-30 หรือ 5W-40
ปกติใช้เบอร์ 30 อยู่ ถ้าเปลี่ยนเป็น 40 จะอืดขึ้นบ้างไหมครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้าไม่กินน้ำมันเครื่อง ก็ใช้เบอร์ 30 ไปครับ
ไม่จำเป็นต้องขยับไปเบอร์ 40 ให้หนืดโดยใช่เหตุ

2 ตัวนี้ ถ้าสังเคราะห์มันเบอร์ 40 นะครับ
เคยใช้อยู่ เทียบกันแล้ว บอกตรงๆ ผมไม่รู้สึกถึงความต่าง

ออฟไลน์ onspeeds

• **
ถ้าไม่กินน้ำมันเครื่อง ก็ใช้เบอร์ 30 ไปครับ
ไม่จำเป็นต้องขยับไปเบอร์ 40 ให้หนืดโดยใช่เหตุ

2 ตัวนี้ ถ้าสังเคราะห์มันเบอร์ 40 นะครับ
เคยใช้อยู่ เทียบกันแล้ว บอกตรงๆ ผมไม่รู้สึกถึงความต่าง

ขอบคุณครับ
ผมเห็น Toyota ยังเป็น SM แต่ Shell พัฒนาเป็น SN แล้วไม่รู้จะดีกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Toyota ใช้น้ำมันของ mobil ครับ

ออฟไลน์ poss

• **
mobli1 0w-40 ครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
Toyota ใช้น้ำมันของ mobil ครับ

จริงเหรอครับ ได้ยินคนใน TMT บอกว่าเอามาจาก PTT