ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ น้ำมันเครื่อง  (อ่าน 2692 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mercu

• Newbie
  • *
พอดีครบ 1,000 โล วันนี้เลยพา Swift ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็เลยถามพนักงานว่า

ผม : เติม 3.1 ลิตรใช่ไหมครับ(ตามคู่มือบอกว่า 3.1 ลิตรนะครับ) แล้วผมจะได้กลับมา 0.9 ลิตร ถูกต้องนะครับ
พนักงาน : ใช่ค่ะ

สรุปผลคือ ได้กลับมาจิงกลับแต่ขวดเบาหวิวเลย พอกลับมาบ้านลองเช็คดู ปรากฎว่าเลยขีดบนมา ประมาณเกือบเซ็นครับ

อยากถามว่าผมต้องถ่ายน้ำมันเครื่องออกไหมครับ ถ้าไม่ถ่ายออกจะมีผลอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 20:21:28 »
รถผม sunny neo คู่มือเขียนไว้ว่าเปลี่ยนถ่าย นมค.ใช้ 2.9 ลิตรแต่ไปเปลี่ยนถ่ายตามร้านเค้าใส่เกือบจะหมดแกลลอน 4 ลิตรประจำเลยครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 20:43:06 »
รถผม sunny neo คู่มือเขียนไว้ว่าเปลี่ยนถ่าย นมค.ใช้ 2.9 ลิตรแต่ไปเปลี่ยนถ่ายตามร้านเค้าใส่เกือบจะหมดแกลลอน 4 ลิตรประจำเลยครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 23:15:07 »

กินน้ำมันเล็กน้อย  ถ้าไม่สบายใจก็ถ่ายออก

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 23:16:00 »
เกินมานิดหน่อยบ่เป็นหยัง

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:07:07 »
อาจจะมีอาการเครื่องอืดบ้างนะครับ เนื่องจากน้ำมันเครื่องเกินมา หากใช้ไปแล้วน้ำมันพร่องลง เครื่องปกติก็ถือว่าแล้วไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:46:04 »
อาจจะมีอาการเครื่องอืดบ้างนะครับ เนื่องจากน้ำมันเครื่องเกินมา หากใช้ไปแล้วน้ำมันพร่องลง เครื่องปกติก็ถือว่าแล้วไปครับ

แล้สถ้าไม่ปกติ จะเป็นอย่างไรอะครับ