ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนยางมะตอยเยอะมาก ไม่อยากทำเอง แนะนำผมหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ  (อ่าน 17198 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hero

• Newbie
  • *
โดนยางมะตอยรอบคันเลย เป็นเม็ดเล็กๆ สากมือมาก ผมไม่กล้าทำเอง ช่วยแนะนำที่ทำหน่อย. ถ้าผิดกฎ ช่วยส่ง inbox ให้ผมหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
เข้าไปที่คาร์แคร์แล้วให้เค้าลงดินน้ำมัน(clay bar) รอบคันครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ถ้าไปคาร์แคร์ ปกติทั่วไปรับ รองว่า เค้าใช้น้ำมันสนแน่นอน เพราะ ออกง่ายและเร็ว สำหรับการทำงาน

ออฟไลน์ adis

ใช้น้ำยาประเภทเคลือบสีมาทาแล้วถูกเบา ๆ ก็ออกแล้วครับ
หรือจะหาซื้อน้ำยาที่ขจัดคราบยางมะตอยโดยเฉพาะมาทำเองก็ได้ครับ
ไม่ยากครับ ไม่ต้องกลุ้มใจครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เอาน้ำยาล้างคราบกาวของ 3m กระป๋องสีดำกลิ่นส้มๆมาฉีด

แล้วก็รอ 1 วินาที มันก็จะสลายตัว

เอาผ้าเช็ด จบ...

ออฟไลน์ Hero

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ และยินดีรับคำแนะนำต่อนะครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
เคยทำเองครับ ใช้น้ำมันสนครับ ของผมก็โดนครึ่งคัน ตั้งแต่กันชนหน้า ยาวไปกันชนหลัง ใช้เวลาขัดไป 4 ชม.ครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
อีก1 วิธี...
น้ำมัน อเนกประสงค์ พวก Sonax ก็ได้ ฉีดแต้มๆเฉพาะจุดแล้วค่อยๆเช็ดออก

แต่ไม่ว่าจะใช้วิธีใด  ก็ควรต้องล้างรถด้วยน้ำยาล้างรถ เป็นขั้นตอนต่อไป ทันที
หากมีน้ำยาเคลือบสี ซ้ำตามไปอีก 1 รอบ ก็จะดีมากๆ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

แค่ Sonax ก็ออกแล้ว

ออฟไลน์ templeboy

ถ้าโดนบ่อยๆผมแนะนำให้มี 2 อย่างนี้ติดบ้านไว้เลย

1. Sonax
กระป๋องส้มแบบนี้

2. Pinnacle Safe Scrub Bug & Tar Pad
หาซื้อได้ที่เว็บ "คนล้างรถ"

เจอเมื่อไหร่ก็ฉีด Sonax ทิ้งไว้ซัก 5 นาทีก็พอครับ แล้วเช็ดออกด้วยฟองน้ำ Pinnacle เป็นอันจบ ฉีด Sonax ที่ฟองน้ำนิดนึงด้วยช่วยให้เช็ดได้ลื่นขึ้นครับ

แต่อย่าเอาฟองน้ำนี้ไปใช้ทำอย่างอื่นนะครับ ให้เก็บไว้ใช้เก็บคราบยางมะตอย+แมลงอย่างเดียวเลย

ไม่ผิดหวังและไม่ทำให้รถเป็นรอยแน่นอนครับ  ;D

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ amadasus

• **
เอาน้ำฉีด ๆๆๆ ใร้ฝุ่นละอองคราบสกปรกออกก่อน(ถ้าใช้เครื่องฉีดน้ำจะดีมาก)
ตามด้วยการลูบดินน้ำมันก่อนครับ แล้วถ้ามันยังออกไม่หมดค่อยตามด้วย
Meguiars  Gold Class Bug and Tar Remover เช็ดที่รอยยางมะตอย
ถ้ามันยังออกไม่หมดอีกส่ง car care ครับ

ออฟไลน์ poss

• **
ถ้าเยอะมาก แนะนำพวกน้ำมันครับ เริ่มจากเบาสุดก็น้ำมันก๊าดจุ่มสำลี แล้วเช็ดไปที่ยางมะตอย ตระกูลน้ำมันจะไม่ทำลายสีรถครับ ..

promt

• บุคคลทั่วไป
ลองจัดจากเบาไปหาหนักก่อนไหมครับ

1. CarPro ตามห้างดอกบัย กระป๋องละ 89 บาท หรือตามร้านอมรกระป๋องละ 69 บาท (คงไม่ผิดกฏ)
2. ถ้าเอาไม่อยู่ จัด Sonax จากร้านอมรไปครับ
3. ถ้าเอาไม่อยู่จัด น้ำมันสนขวดละ 20 บาท

4. ตบรางวัลด้วย ล้าง เคลือบ อีกรอบ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
ขอถามเพิ่มด้วยครับ

เมื่อโดนยางมะตอยแล้วต้องรีบเช็ดออกหรือป่าว ถ้าปล่อยทิ้งไว้นาน ๆ มันจะยังเช็ดออกได้อยู่หรือป่าวครับ

พอดีผมเช็ดออกไปบ้างแล้ว แต่ก็เจออยู่ตามซอกอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Scarecrowman

ขอถามเพิ่มด้วยครับ

เมื่อโดนยางมะตอยแล้วต้องรีบเช็ดออกหรือป่าว ถ้าปล่อยทิ้งไว้นาน ๆ มันจะยังเช็ดออกได้อยู่หรือป่าวครับ

พอดีผมเช็ดออกไปบ้างแล้ว แต่ก็เจออยู่ตามซอกอ่ะครับ

ยิงเร็วยิงดี ครับ
ของผมสดๆ ร้อน เมื่อวัน อาทิตย์ ขับจาก นครสวรรค์ไปกำแพงเพชร โดน ยางมะตอย+ทราย
กลับบ้าน รีบล้างและเช็ดออก ทิ้งไว้มันจะ เหนียวแล้ว เอาออกยากมาก
ปล. ผมใช้ Amway silicone glaze ก็เช็ดง่าย..

ออฟไลน์ K_wat

แอมเวย์พรีวอชครับ สเปรย์ฉีดคราบเปื้อนบนเสื้อผ้าก่อนไปซัก ราคา ไม่แน่ใจว่า 250 หรือ 300 ฉีดทิ้งไว้สัก 20 นาที ค่อยล้างตามปกติครับ  ไม่ต้องกลัวสีซีดเนื่องจากส่วนผสมหลักคือน้ำมันมะพร้าว
   ส่วนน้ำยาล้างรถสูตรผมคือ "ซันไล" ล้างง่าย เงางาม ไม่ทิ้งคราบ ราคาถูก

ออฟไลน์ Nioka

ถ้าโดนยางมะตอย แล้วรีบเอาออกก็ดี แต่ถ้าไม่มีเวลา ทิ้งไว้ ยังไง ก็เอาออกได้ครับ

ส่วนวิธีลองดูกระทุ้นี้ รีวิวได้เป็นอย่าง ดี

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=8866.0

ว่าแต่เหมือนเดจาวูแหะ เหมือนมีคนถามหลายรอบเลย