ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสบการณ์ซื้อ Porsche,Ferrari หรือซุปคาร์ มือสองบ้างไหมครับ  (อ่าน 16047 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
อยากรู้ว่าพวกนี้ซื้อขาย เขาดูอะไรยังไง มากกว่ารถบ้านๆทั่วไป

เพราะส่วนใหญ่พวกนี้เป็นคนมีตังค์ มาขายให้กับเต้นท์ อีกที

เห็นพวก cayman, 911 ปี 06 ขายกัน สี่กลางๆ

ถ้าเทียบกับ ซุปคาร์ ญี่ปุ่น อะไรคนเล่นเยอะกว่า ขายง่ายกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

รถพวกนี้ ค่า Maintainance แพงแบบ น่าสยดสยองมากครับ (ใครว่า Benz BMW Volvo Alfa Audi ซ่อมแพง แสดงว่ายังไม่เคยเจอรถพวกนี้)
จากประสบการเพื่อนผมนะ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าจะซื้อ Porsche คงต้องดูรถที่เป็นตัว minor change ของทั้ง 911/Cayman/Boxster นะครับ เพราะตัวก่อนหน้านี้จะจุกจิกกว่าหลายๆจุด และเครื่องยนต์ตัวก่อน minor นั้นเสี่ยงที่จะมีปัญหามากกว่าเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆมาก ส่วนราคา Cayman/Boxster 2.9 PDK เห็น 4 กลาง-ปลายก็มีครับ
เรื่องการใช้งานนั้นถ้า Porsche ก็ใช้ได้ทุกวันไม่จุกจิก แต่เวลาซ่อมบำรุงนั้นอะไหล่และค่าแรงจะแพงตามราคารถครับ
สำหรับแบรนอื่นอย่าง Ferrari ถ้ารุ่นก่อน 430 นี่เตรียมค่า maintenance ไว้เยอะๆหน่อยครับ ถ้าจะเล่นรถระดับนี้ Audi R8 มือสองดูแลง่ายกว่าพอสมควร
ส่วนซุปคาร์ญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆคงมีแต่ GTR ที่เป็นตัวเลือก ซึ่งค่า maintenance ก็โหดไม่แพ้รถยุโรปครับ จะแพงกว่า Porsche ซะด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่รู้นะ ส่วนตัวผมว่า ถ้าคิดจะเข้ามาดองกับรถพวกนี้ ถ้าเป็นผมๆจะคิดแบบนี้ครับ

มีงบเท่าไหร่........................

สมมุติมี 6 ล้าน ซื้อรถ 4 ล้าน ที่เหลือไว้ซ่อม+เติมน้ำมัน
4 ล้านที่ซื้อ จะสด จะผ่อน แล้วแต่ แต่ 2 ล้านนี้คิดรวมกับรถไปเลย

ใช้ไปก็ไม่เครียด สนุกกับมันได้เต็มที่ เท่าที่งบประมาณเรามี

ถ้าโยนไปทีเดียว 6 ล้าน ใช้ไปบ่นไป ใช้ไปเกร็งกับค่าซ่อม ค่าน้ำมัน

จะหาความสุข ความมันส์ จากไหน เีี่รากำหนดงบไว้ ถ้าภาพรวมมันไม่เกินนี้ เราก็สบาย เพราะกำหนดงบไว้แล้ว

จ่ายเงินหลายล้าน มาทนทุกข์ บ่นเซ็งกับรถ

มันคุ้มกันจริงหรือไม่

ผมมองต่างมุมแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ madboy

เทียบกับซุปเปอร์คาร์ยุ่น ไม่รู้จะเทียบอย่างไร เพราะซุปเปอร์คาร์ยุ่นผมว่ามันมีน้อยมากครับ ถ้า sport car ยังพอมี และมันก็บ่งบอกแล้วล่ะว่ามันคนละรุ่น คนละชั้น ค่าดูแลคงไม่เทียบเท่ากันอย่างแน่แท้

อย่างเช่น F355 กับ sky R32 33 34 ค่าดูแลคงแตกต่างกันพอควร ผมว่าถ้าเล่น sport ยุโรป 911 ดูเป็นอะไรที่น่าสนใจดีครับ  ;D

ออฟไลน์ YenChar

ไม่รู้นะ ส่วนตัวผมว่า ถ้าคิดจะเข้ามาดองกับรถพวกนี้ ถ้าเป็นผมๆจะคิดแบบนี้ครับ

มีงบเท่าไหร่........................

สมมุติมี 6 ล้าน ซื้อรถ 4 ล้าน ที่เหลือไว้ซ่อม+เติมน้ำมัน
4 ล้านที่ซื้อ จะสด จะผ่อน แล้วแต่ แต่ 2 ล้านนี้คิดรวมกับรถไปเลย

ใช้ไปก็ไม่เครียด สนุกกับมันได้เต็มที่ เท่าที่งบประมาณเรามี

ถ้าโยนไปทีเดียว 6 ล้าน ใช้ไปบ่นไป ใช้ไปเกร็งกับค่าซ่อม ค่าน้ำมัน

จะหาความสุข ความมันส์ จากไหน เีี่รากำหนดงบไว้ ถ้าภาพรวมมันไม่เกินนี้ เราก็สบาย เพราะกำหนดงบไว้แล้ว

จ่ายเงินหลายล้าน มาทนทุกข์ บ่นเซ็งกับรถ

มันคุ้มกันจริงหรือไม่

ผมมองต่างมุมแบบนี้ครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ