ผู้เขียน หัวข้อ: จริงรึเปล่าครับ ช่างบอกว่าโช้ค KYB Excel-G มีปัญหาโช้คค้างน้อยกว่าของ Showa  (อ่าน 26674 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ใช้ CRV G1 ครับ เข้าศูนย์ไปซ่อมปัญหาหม้อน้ำ ช่างตรวจพบโช้คกระด้าง แนะนำให้เปลี่ยน
เลยจะไปเปลี่ยนที่ศูนย์ ACT ใกล้บ้าน
ช่างบอกว่าโช้คเดิมของ CRV รุ่นนี้มีปัญหาบ่อยเวลาขึ้นฮอย เลยแนะนำของ KYB Excel-G
บอกว่าราคาสูงกว่าของ Showa (ตัวติดรถ) แต่ปัญหาโช้คค้างเจอน้อยกว่า
เลยอยากรู้ว่าจริงรึเปล่า และคุ้มที่จะเปลี่ยนมั้ย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ตามหา KYB Excel-G อยู่เหมือนกันครับ
แฟนใช้ civic fd 2009 ซื้อมือ2มา โช็คอาการแย่มาก
เมื่อ3 เดือนที่แล้วโทรถามศูนย์ Act (พอดีๆไปเปลี่ยนยางมา)
แพงกว่าโช้คเดิมนิดนึง แต่สมรรถนะดีกว่านิดนึงเช่นกกัน

แต่ไม่มีของ เลยยังไม่ได้หาต่อเลย ไม่รู้ต้องหาที่ไหน
แต่มีเพื่อนบอกว่ารุ่นนี้ของซีวิคไม่มีแล้ว สรุปยังไง
ใครรู้บอกทีนะครับ

หรือพอจะมียี่ห้ออื่นที่ไม่แพงมาก แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เลย แหะๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ MoLee

ใช้ KYB Excel-G กับvios ตัวเก่าอยู่ครับ รวมๆก็ดีเลยนะครับ ราคาไม่แน่ใจราคา ว่าตัวโช๊คG1ต่างกันเยอะมั้ยกับโช๊คศูนย์ แต่ถ้าต่างกันไม่เยอะไม่กี่พัน ผมว่าคุ้มครับผม(ลองเช็คราคาดูนะครับ)

ตามหา KYB Excel-G อยู่เหมือนกันครับ
แฟนใช้ civic fd 2009 ซื้อมือ2มา โช็คอาการแย่มาก
เมื่อ3 เดือนที่แล้วโทรถามศูนย์ Act (พอดีๆไปเปลี่ยนยางมา)
แพงกว่าโช้คเดิมนิดนึง แต่สมรรถนะดีกว่านิดนึงเช่นกกัน

แต่ไม่มีของ เลยยังไม่ได้หาต่อเลย ไม่รู้ต้องหาที่ไหน
แต่มีเพื่อนบอกว่ารุ่นนี้ของซีวิคไม่มีแล้ว สรุปยังไง

หรือพอจะมียี่ห้ออื่นที่ไม่แพงมาก แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เลย แหะๆ
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนโช๊คให้ FD ที่บ้านไปไม่นาน มาแอบเสนอ KYB NEwSR เพิ่มอีกตัว ราคาที่ผมซื้อมาก็ประมาณ 16,000-17,000 หนึบขึ้นแน่นขึ้นกว่าเดิมหน่อย รวมๆดีขึ้น แต่ไม่ได้ดีขึ้นเวอร์มากมายอะไรนัก แต่ก็ดีขึ้นอ่ะครับ ลองเก็บไว้พิจารณาดูอีกตัวนะครับ แต่คงต้องเพิ่มเงินจาก Excel-G หน่อย ;)

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ใช้ KYB Excel-G กับvios ตัวเก่าอยู่ครับ รวมๆก็ดีเลยนะครับ ราคาไม่แน่ใจราคา ว่าตัวโช๊คG1ต่างกันเยอะมั้ยกับโช๊คศูนย์ แต่ถ้าต่างกันไม่เยอะไม่กี่พัน ผมว่าคุ้มครับผม(ลองเช็คราคาดูนะครับ)

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนโช๊คให้ FD ที่บ้านไปไม่นาน มาแอบเสนอ KYB NEwSR เพิ่มอีกตัว ราคาที่ผมซื้อมาก็ประมาณ 16,000-17,000 หนึบขึ้นแน่นขึ้นกว่าเดิมหน่อย รวมๆดีขึ้น แต่ไม่ได้ดีขึ้นเวอร์มากมายอะไรนัก แต่ก็ดีขึ้นอ่ะครับ ลองเก็บไว้พิจารณาดูอีกตัวนะครับ แต่คงต้องเพิ่มเงินจาก Excel-G หน่อย ;)

ใช้กับปริงเดิมได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยน สปริง ทองหรือเขียว ช่วงล่างน้อง FD งอแง แล้วเหมือนกัน  :D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
ตอบเพราะเคยทำที่โชว่า ไม่ได้แย่กว่าแน่ๆคับสำหรับโช๊ค โชว่า

แต่โชว่า ไม่ขาย After Market ทำส่ง OEM อย่างเดียวคับ

After Market สำหรับโชว่าจึงเป็นการส่งให้กับ Honda MMTh เท่านั้น

ไม่มีขายที่ ACT, B-Quick, อู่ทั่วไป คับ

ออฟไลน์ mothsan

ตอบเพราะเคยทำที่โชว่า ไม่ได้แย่กว่าแน่ๆคับสำหรับโช๊ค โชว่า

แต่โชว่า ไม่ขาย After Market ทำส่ง OEM อย่างเดียวคับ

After Market สำหรับโชว่าจึงเป็นการส่งให้กับ Honda MMTh เท่านั้น

ไม่มีขายที่ ACT, B-Quick, อู่ทั่วไป คับ
ช่างเค้ามีขายแค่ kyb ก็จะยุแต่ kyb ดีแบบโน้นดีแบบนี้ สมรรถนะไม่รู้อันไหนดีกว่า แต่ว่า ความทน showa ทนกว่าแน่นอนครับ
พวก after market อายุมันจะสั้น แต่ราคาเท่ากันยังเลือกอีกเหรอครับ

แต่ที่แน่่ toyota หลายๆรุ่น ขึ้นฮ้อยที่ สองที่ ก็ตายแล้วเรื่องนี้ตามศูนย์เค้ารู้กันดีครับ
ของผมก็เคลมมาหลายชุดแล้ว จนหมดประกัน 3ปี ประมาณ 3 ชุด

• **
ส่วนใหญ่ โช๊คตาย ปัญหาเกิดจาก Valve ค้าง ไม่ Rebound ครับ

Valve นี่ลักษณะจะเป็น แผ่นเหล็กรูปทรงถ้วยบางๆ

การทดสอบต้องทนกันเป็นล้านครั้ง แต่บางเจ้าที่มีปัญหาบ่อยก็จะทดสอบการใช้ชิ้นส่วนในประเทศไม่เข้มงวดนัก

เพื่อลดต้นทุน เช่น Vios รุ่นแรกๆที่มีปัญหาบ่อย เพราะใช้ Shock Tokxxo

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member

ตอนไปที่ ACT เขามี Showa ให้เปลี่ยนนี่ครับ (ประกันแค่ 3 เดือน)
ที่ B-Quick เคยโทรไปถามก็มี แพงกว่า ACT แต่ประกัน 1 ปี

[ช่างเค้ามีขายแค่ kyb ก็จะยุแต่ kyb ดีแบบโน้นดีแบบนี้ สมรรถนะไม่รู้อันไหนดีกว่า แต่ว่า ความทน showa ทนกว่าแน่นอนครับ
พวก after market อายุมันจะสั้น แต่ราคาเท่ากันยังเลือกอีกเหรอครับ
เพราะกลัวว่าช่างจะยุขาย KYB ก็เลยขอมาหาข้อมูลเพิ่มก่อนครับ
ที่ ACT ราคา Showa ถูกกว่า KYB Excel-G
เลยอยากรู้ว่ามีเหตุผลมั้ยที่จะซื้อ KYB Excel-G ที่แพงกว่า Showa

ที่ไม่เปลี่ยนที่ศูนย์เพราะมาเป็นชุดรวม ไม่แยกเฉพาะโช้ค ราคาเลยสูงกว่ากันมากนะครับ

• **
ผมว่า ACT กับ B-QUICK

สั่งอะไหล่ วรจักรมามากกว่าคับ เพราะยืนยันว่า Summit Showa ขายเข้า OEM CAR MAKER เท่านั้นครับ

ไม่เหมือน KYB ที่เน้น After Market ด้วย

แต่ทางวรจักร อาจนำเข้ามาจากญี่ปุ่น/ไต้หวันก็ได้นะครับ เพราะทางญี่ปุ่นมี after market ขาย
แต่ spec.ละเอียดไม่ตรงกับของที่ติดรถคุณแน่นอน

ออฟไลน์ MoLee

ใช้กับปริงเดิมได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยน สปริง ทองหรือเขียว ช่วงล่างน้อง FD งอแง แล้วเหมือนกัน  :D
ใช้กับสปริงเดิมได้ครับผม ;)