ผู้เขียน หัวข้อ: จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว  (อ่าน 18339 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:36:05 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24719.0.html

w211 รถวิ่งมา 40,000 กม ไม่ถึง 5 ปี หน้าจอเสีย 60,000 บาท เคลมไม่ได้ซักบาท

ออกจากราชครู จะซื้อศูนย์ทำไม บอกว่าหมดประกันแล้ว ประกันแค่ 3 ปี ไม่มีอะไรเสียในประกัน พอหมด ก็เคลมไม่ได้อะไรเลย
ไม่มีคนละครึ่งหรืออะไร

ศูนน์บอกว่าคุยกับฝรั่ง mbth เลย ไม่เคลมให้ ไม่มี good will เคลมอะไรซักอย่าง

MBTH ไม่ดูแลลูกค้าอะไรเลย ซึ้งใจมากๆ

ขอรับรองว่าเป็นความจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 07:51:56 โดย mick »

ออฟไลน์ YenChar

Re: จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:40:05 »
ผมจำเคสคุณได้ครับ

เคลมไม่ได้ ผมเฉยๆนะ ต้องว่ากันอีกที

แต่ 6 หมื่นบาท กับแค่หน้าจอไมล์ มันเวอร์ไปจริงๆ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:49:55 »
งี้ไปถอยจากเกรย์บริการดีๆ น่าสนใจกว่าใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:03:08 »
ก่อนจะเปลี่ยน 60000 ลองไปถามราคาที่เกร์ยที่รับรถจากศูนย์อื่นดูก่อนสิครับ ให้รู้ดำรู้แดงไปเลยว่า เกร์ยจะเท่าใหร่ อาจจะถูกกว่าก็ได้นะ  ;D

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:36:58 »
ผมถึงชอบ BMW ที่มี BSI 5 ปีซะจริง  (แต่ยังไม่มีตัง 55)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:00:16 »
ในMBThเค้าจะมีงบสำหรับGood willอยู่แต่ปัจจุบันลดน้อยลงและฝรั่งไม่ค่อยสนใจลูกค้าคนไทยมากเลยเคลมยากกว่าเดิมเยอะ อีกทั้งผู้บริหารสูงสุดของไทยอย่างพี่อรุณก็เพิ่งเกษียณไปเลยทำให้ยุ่งยากมากครับ เท่าที่เจอมาตอนหลังๆเวลาส่งเยอรมนีมักไม่อนุมัติตลอด หรือลองสอบถามพี่อนุสรณ์แผนกลูกค้าสัมพันธ์อีกครั้งก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆจะหาของมือสองก็มีครับ ราคาไม่น่าจะถึงครึ่งนึง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:10:27 »
เซ็งแทนครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:21:31 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24719.0.html

w211 รถวิ่งมา 40,000 กม ไม่ถึง 5 ปี หน้าจอเสีย 60,000 บาท เคลมไม่ได้ซักบาท

ออกจากราชครู จะซื้อศูนย์ทำไม บอกว่าหมดประกันแล้ว ประกันแค่ 3 ปี ไม่มีอะไรเสียในประกัน พอหมด ก็เคลมไม่ได้อะไรเลย

ศูนน์บอกว่าคุยกับฝรั่ง mbth เลย ไม่เคลมให้ ไม่มี good will เคลมอะไรซักอย่าง

MBTH ไม่ดูแลลูกค้าอะไรเลย ซึ้งใจมากๆ

ใช้รุ่นเดียวกันครับ ผมว่าลองหาซื้อเองได้ครับ หน้าจอเนี่ย ebay เยอะแยะ อาจได้ของรุ่นที่สูงกว่าด้วย ล่าสุดของผมก้อผ้าเบรคเหลือน้อยต้องเปลี่ยน ดูราคาในebay ถูกยังกะของทีด้าอีกคัน ครับ รวมภาษีบวกขนส่งหน้าจะเพิ่มหน่อย แต่ก้อโอเคครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:35:40 »
เบนซ์รับประกันแค่ 3ปี หรือ 100,000 กม รถคุณ 5ปี ประกันก็หมดแล้วจะเคลมยังไงครับ ??? เรื่องช่วยค่าใช้จ่ายน่ะอาจพอได้ครับแต่ถ้า 0 มันทำเป็นไม่รู้เรื่องผมว่าเข้าไปที่สำนักงานใหญ่เลยก็จะดีครับเค้าจะได้มาเล่นงานทางเบนซ์ราชครู

แต่ที่ผมเห็นด้วยมากๆคือ เบนซ์ราชครูก็ห่วยได้ใจมากๆเหมือนกันรถพ่อผมเอาไปทำเบาะไม่เลื่อนเข้าออก พอกลับมาบ้าน หมอนหนุนศีรษะไม่สามารถปรับขึ้นลงได้กลับไปถามคนดูแล มันบอกเสียต้องเปลี่ยนมอร์เตอร์ 9,000 กว่า ผมเลยบอกคนที่รับรถว่า ตอนเอาเข้ามาซ่อมมันไม่เสียทุกอย่างใช้ได้ คนรับมันบอกว่ามันไม่รับผิดชอบครับ วันนั้นผมเกือบต่อยปากมันไปแล้วพูดมาได้ ทำของผมเสียหายแล้วยังไม่รับผิดชอบอีก บอกตรงๆถ้า 0 นี้ไม่ได้อยู่ใกล้บ้านผมจะไม่เข้าอีกครับห่วยแตกที่สุด

ปล ขึ้นชื่อว่าเบนซ์ราคามันก็มาตามค่านิยมแหละครับ ก็มีปะปนกันไป แพงถึงแพงมาก ขอให้ได้ข้อสรุปเร็วๆครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:44:25 »
รถหมดประกันแล้ว จะเคลมได้ยังไงล่ะครับ ผมไม่เข้าใจ

ก็แค่ลองเข้าศูนย์อื่นของเบนซ์ดู ว่าราคามันถูกกว่าไหม ถ้าถูกกว่าก็เปลี่ยนที่อื่นครับ เรื่องแค่นี้เอง :P :P :P
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:03:46 »
เงื่อนไข รับประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตรแล้วแต่อันไหนจะถึงก่อน รถพี่ mick 4 ปีกว่า ก็หมดประกันแล้ว ล่ะครับ เคลมไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ แต่น่าจะมี surplus เช่น ราคาลดพิเศษา อะไรประมาณนี้นะ หรือราคา 60,000 เป็นราคาพิเศษแล้วอ่ะครับ ราคาเต็มแพงกว่านี้หรือเปล่าครับ

ส่วนใหญ่ในประกัน ไม่มีอะไรเสียเท่าไหร่หรอกครับ ไม่ใช่เรื่องแปลก พอหมดประกันเท่านั้นแหล่ะ เสียโน้นเสียนี่จุกจิกกันไป ผมว่ารถเพิ่ง 4 ปีไม่ถึง 5 ปี เล่นของมือหนึ่งไปดีกว่าครับแต่หาราคาที่ถูกกว่าหน่อย พวกเกรย์ก็น่าจะลองถามดูนะครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:28:16 »
หาทางซ่อมข้างนอกอยู่เลยครับ ถ้าซ่อมไม่ได้คงซื้อเองข้างนอกครับ :'(
ประเด็นคือ ปกติถ้าเสียจาก defect โรงงานแบบนี้ จะเคลมได้ไม่มากก็น้อย เพราะคงไม่ได้เสียจากการใช้งานหรือเสื่อมสภาพแน่ๆ แทบไม่ได้ใช้อะไร

คงไม่มีความจำเป็นต้องซื้อศูนย์ เพราะช่วงแรกๆ ไม่เสียอยู่แล้ว
พอหมดประกัน จะเกรย์หรือศูนย์ก็ซ่อมแพงเหมือนกัน ไม่มีการเคลมหรือดูแลอะไรเพิ่มเติมซักนิดเดียว

บ้ายบาย MBTH

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:39:30 »
หาทางซ่อมข้างนอกอยู่เลยครับ ถ้าซ่อมไม่ได้คงซื้อเองข้างนอกครับ :'(
ประเด็นคือ ปกติถ้าเสียจาก defect โรงงานแบบนี้ จะเคลมได้ไม่มากก็น้อย เพราะคงไม่ได้เสียจากการใช้งานหรือเสื่อมสภาพแน่ๆ แทบไม่ได้ใช้อะไร

คงไม่มีความจำเป็นต้องซื้อศูนย์ เพราะช่วงแรกๆ ไม่เสียอยู่แล้ว
พอหมดประกัน จะเกรย์หรือศูนย์ก็ซ่อมแพงเหมือนกัน ไม่มีการเคลมหรือดูแลอะไรเพิ่มเติมซักนิดเดียว

กรณีนี้รถหมดประกันไปแล้วเค้าจะคิดเงินอันที่จริงถูกต้องครับ แต่ good will มักใช้ช่วยลูกค้ากรณีแบบนี้ ถ้ารถลูกค้าไม่ได้ใช้งานหนักมากมาย 6หมื่นผมว่าตกปีหมื่นกว่าไม่เยอะนะครับ

อีกอย่างต้องมาดูว่าอะไรเสีย ชิ้นส่วนบางชิ้นที่ต้องขยับหรือทนรับแรงอันนี้คงเครมไม่ได้เพราะเสื่อมไปตามเวลา แต่กรณีหน้าจอผมว่าอยู่ในข่ายที่น่าจะใช้good willได้นะครับ เค้าช่วยซัก20-30%ก็ยังดี ไม่ทราบลองติดต่อศูนย์อื่นดูยังครับเผื่อจะดีกว่านี้ หรือถ้าตัดใจจากศูนย์ก็ไปอู่นอกเลยครับ(ลองไปสุขุมวิท47ดูครับ ผมเคยเจอในบอร์ดM.maniaอาการSclassคล้ายๆกันศูนย์ตีแสนกว่า จบอู่นอก2.5หมื่น)

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:40:12 »

จริงๆ คนมีปัญหานี้ไม่ค่อยเจอนะครับ น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะคัน หาอะไหล่นอกน่าจะง่ายกว่าครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:48:33 »
ผมว่าอันนี้ต้องแยกเป็น 3 ประเด็นนะครับ
1. ประเด็นแรก รับประกัน 3 ปี พอ 3 ปี 1 เดือน อะไรเสียก็ไม่ได้เคลมทั้งนั้น ไม่ใช่แค่รถยนต์ แต่มันก็เป็นอย่างงี้กับทุกสิ่งในโลกที่มีประกันไม่ใช่หรอครับ ไม่ว่าจะเป็น ทีวี โทรศัพท์ คอมพิวเตอร์ ยิ่งคุณซื้อรถเกรย์บางที่ยิ่งไม่แล้วใหญ่หรอครับ ประกัน 1 หรือ 2 ปี พอ 2 ปี 1 เดือนก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว
2. เรื่องศูนย์ เค้าจริงใจในการคุยกับ MBTH ให้คุณมากน้อยแค่ไหน อาจจะไม่ได้คุยให้เลยก็ได้ ของผมเคยมี ระบบ ESP เสีย ศูนย์คุยให้ก็ออกกันคนละครึ่ง
3. คุณภาพสินค้ากับราคา อันนี้เอากันจริงๆของมันก็ไม่น่าจะเสียง่ายขนาดนั้น มันก็สมควรที่คุณอาจจะหงุดหงิด จริงๆคุณต้องขึ้นหัวข้อว่า "จะไม่ซื้อ Mercedes-Benz อีกต่อไปแล้ว" น่าจะถูกกว่านะครับ

เข้าใจครับว่าหงุดหงิด ของเสียง่าย อะไหล่ก็แพงขนาดนั้น ลองหาศูนย์นอกดูก็ได้นะครับ เปลี่ยนทั้งชิ้นศูนย์นอกทำได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:00:45 »
ลดมาสัก 15% ก็ยังดี พอให้ใช้บริการกันต่อได้บ้าง ถ้าไม่ลดซักบาทไปซื้ออะไหล่นอกศูนย์ดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:09:38 »
ราคาน่ากลัวจริงๆ

ขอให้หาอะไหล่นอกได้ไวๆนะครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:11:23 »
เเค่เจอราคาใบปัดน้ำฝน e240 ผมก็บายเเล้วครับ ไม่เอาอีกเเล้วรถยุโรป  มันเหมาะกับคนเงินเหลือจริงๆ camry accord teana มันมากพอสำหรับการใช้งานประจำวัน หรูพอเเล้ว ปลอดภัยพอเเล้ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:32:48 »
สินค้าแต่ละอย่างมันสามารถเจรจาลดราคาตามสมควรเพื่อซื้อใจลูกค้าได้ครับ ยิ่งเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่และมีราคาแพงและอยู่ในข่ายที่สมควรที่จะโอนอ่อนให้เช่นนี้ การช่วยลดราคาของให้10-20%ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ทำการค้าถ้าไม่ใจกว้างกับลูกค้าก็เสี่ยงที่ลูกค้าจะหมดใจแบบนี้แหละ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:11:50 »
ถ้ามั่นใจว่าไม่ใช่ที่ Dimmer นะครับ

ให้แกะซ่อมเองครับ ประมาณ 1000 บาท กับค่าอะไหล่

มันจะมีตัวที่เรียกว่า TRANSFORMER(VOGT) สีส้ม ๆ  ในการขับแสงสว่างในหน้าจอนั่นแหละครับ ลองดูครับ หาใน GOOGLE ไปซื้อได้ครับ

อย่างในรูปเป็นของ W220ตัวสีส้มน้ำตาลสีเหลี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 12:27:46 โดย jaesz »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:17:11 »

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณmickดีครับ ถ้าเป็นอเมริกาทางMBUSAจะรับผิดชอบกรณีแบบนี้แตกต่างจากบ้านเราพอสมควรเพราะเค้าทราบว่าเป็นDefectของรุ่นนี้ ยกตัวอย่างจอOptitronในS Class W220 จะพบปัญหาจอช็อตกันมากมาย ในอเมริกาสามารถร้องเรียนได้ถึงแม้หมดWarrantyแต่ในบ้านเราMBThไม่รับครับ ในเรื่องอะไหล่ถ้าเปลี่ยนที่0จะได้รับการWarranty Spare Part 2ปีที่ผมเคยคิดว่าคุ้มที่จะยอมซื้อแพงกว่าข้างนอกสำหรับAirmaticแต่ปรากฎว่าอะไหล่ห้างเสียที่2ปีนิดๆทำให้เสียความรู้สึกไปเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:36:16 »
อีกทางเลือกในการแก้ปัญหา

ซ่อมทำไมล์
17/7 ใต้ทางด่วนแจ้งวัฒนะ ต.คลองเกลือ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี
โทร.0-894-426-300

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:19:49 »
แวะมารับทราบครับ....

รอลุ้นอีกนิดครับ....

ผมหวังว่าจะมีข่าวดีบ้าง นิดๆ หน่อยๆ ไม่มากกน้อย..หวังไว้เล็กๆ.....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:23:18 »
เห็นใจเลยครับ ไม่ดูแลแบบนี้

ระวัง ยอดขายจะหดๆๆๆๆๆๆ

ไปทางเกรย์หมด

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:55:45 »
ซ่อมได้ก็ซ่อมครับ ซ่อมไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยน ก็เอาของมือหนึ่งไปเถอะครับ รถยังใหม่อยู่เลย
ส่วน MBTH ก็มีบางเคส ที่เคลมได้บางเคส ที่ไม่ได้นะครับ ตอนนี้ เกรย์ ก็เป็นครับ มันเป็น เคส
ผมเจอศูนย์ mitsu นี่เซ็งกว่าเยอะ เรื่องเคลม เรือ่งเดียว เข้าศูนย์ไป 4 รอบแล้วยังไม่สรุปเลย ว่าได้ไม่ได้ น่าเบื่อมาก ศูนย์ตรงตากสิน

ดีสุด ซื้อรถ ที่มีเพื่อนเป็นเจ้าของโชว์รูม อย่างน้อยยังคุยกันได้  ;D ;D

แต่หลังจากนี้รถหรูๆ คงลดการสนใจ benz ไปหน่อยหละ
คงไปดู BMW ที่มันต่อ BSI ได้ อีก สองปี
หรือคงไปเอา Porsche ดีกว่าที่เพื่อนๆใช้ๆ อยู่ไม่จุกจิกเลย ค่าซ่อมก็ไม่ได้ต่างอะไรกับรถ benz bmw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 14:01:49 โดย firstime911 »

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:44:54 »
W211 ผมก็พีืงโดนเปลี่ยนปั๊มSCBไป ราคาเต็ม80,000กว่าม ได้ส่วนลด15% เหลือ70,000กว่า
มันประกันแล้วเหมือนกัน หลังๆ เข้าเช็ดทุก10,000โล โดนครั้งละ20,000 Upตลอด
ตัดสินใจขายไปแล้ว ทั้งๆที่ยังอยากใช้ แต่ทนพิษบาดแพ้ไม่ไหว
คนรับช่วงต่อไปคนสบายไปพักใหญ่ เพราะผมไล่เปลี่ยนหมดแล้ว

ของพี่เป็น Sตัวใหม่ หมดประกันแล้วเช่นกัน หน้าจอดับ เปลี่ยน100,000 กว่าครับ
ยังจอดอยู่ทีศุนย์มาเป็นเดือนแล้วครับ ไม่มีส่วนลดพิเศษเช่นกัน

เบ็นซ์หลังๆ พอหมดประกัน อาหลั่ยแพงๆก็พลัดก้นเสีย น่ากลัวครับ
แต่ก็ยังดีที่หลังๆ พวกแบ็ต ที่ปัดน้ำฝน ยังหาของเทียบได้ ไม่งั้นราคาคูณสอง ถ้าซื้อของเบ๊นซ์

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:07:29 »
ผมว่าเรื่องที่น่าเป็นห่วงเกี่ยวกับเกรย์ก็คือ ตอนยังไม่หมดระยะประกันแล้วเกิดปัญหาอะไรขึ้นมา เสร็จแล้วเกรย์แก้ไม่ได้แล้วก็หมดปัญญา โบกมือบ๊ายบายเจ้าของรถไปก่อนน่ะสิครับ

ส่วนเรื่องหมดประกันแล้วจะเคลม ผมก็คิดว่ามันก็ถูกต้องแล้วที่เคลมไม่ได้นะครับ เรื่อง Goodwill ฟังดูแล้วน่าจะเป็น Case by case มากกว่าที่จะให้ทุกเคส ถ้ามองเคสนี้เป็นแบรนด์รถญี่ปุ่นทั่วไปก็คงไม่มีใครว่าอะไรเพราะก็เท่ากับว่าบริษัททำตรงตามเงื่อนไขทุกอย่าง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:32:20 »
ยังไงผมก็เชียร์รถเกรย์ครับ

จ่ายเงินถูกกว่า ได้ออฟชั่นมากกว่า แถมประกอบจากเยอรมัน 

จะซื้อกับเบนซ์ไทยแลนด์เพื่ออะไรครับ แพงกว่า ออฟชั่นน้อยกว่า ประกอบในไทยยังไงก็สู้ประกอบจากเยอรมันไม่ได้ครับ

คุณภาพมาตรฐานของเบนซ์ มันระดับโลกนะครับ ไม่ใช่บริษัทห่วยๆที่ทำของเสียออกมาขาย
ถ้าบอกว่าซื้อเกรย์ แล้วถ้าเจอรถมีปัญหาจะทำไง ลองไปอ่านในเบนซ์มาเนียสิครับ ผมว่าน้อยมากนะ ซื้อมาแล้วมีปัญหา แบบซวยจริงๆ
ส่วนมากไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร 

เบนซ์ไทยแลนด์พอหมดประกัน3ปี แล้วไงต่อครับ ก็ซ่อมแพงเหมือนกัน

รถ3ปีแรก มันไม่เจ๊งหรอกครับ เอาส่วนต่างราคาที่ซื้อจากเกรย์ไว้เป็นงบซ่อมบำรุงดีกว่า จริงไหม

แล้วอู่นอกที่ซ่อมเบนซ์เก่งๆ ก็มีเยอะแยะไป โปรแกรมที่ใช้เสียบจูนกับกล่อง อู่นอกหลายอู่ก็มีกันหมด เวอร์ชั่นล่าสุดเหมือนกันนั่นแหละ

ผมไม่เห็นว่าซื้อจากเบนซ์ไทยแลนด์จะดีกว่าตรงไหน   นอกจากอุ่นใจกับประกัน3ปี แต่หลังจากนั้นก็ตัวใครตัวมัน

แต่ซื้อจากเกรย์ ออฟชั่นครบๆ ประกอบนอก แถมเหลือเงินส่วนต่างไว้ซ่อมบำรุงอีกหลายแสน อุ่นใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 16:28:20 »

อย่าเพิ่งประชดครับ เพราะยังไงทางโน้นเค้าก็ไม่ได้ยิน :-\
ผมมองว่าจังหวะในการเจรจาในการปรึกษา Service Adviser Showroom manager มีส่วนอ่ะครับ คือถ้าคุยแบบไม่ดุดัน ไม่มีข้อมูล หลักเกณฑ์ชนะยากอ่ะครับ
ได้ลองไปที่ดีลเลอร์อื่นบ้างหรือยังครับ เผื่อบางที่อาจจะช่วยท่านได้

มุมมองส่วนตัวนะครับ รถราคาสูง ราคาอะไหล่ยังไงก็ต้องแพง คือ ซื้อแพงซ่อมแพงตามเทคโนโลยีอยู่แล้วครับ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 16:32:34 »
W211 ผมก็พีืงโดนเปลี่ยนปั๊มSCBไป ราคาเต็ม80,000กว่าม ได้ส่วนลด15% เหลือ70,000กว่า
มันประกันแล้วเหมือนกัน หลังๆ เข้าเช็ดทุก10,000โล โดนครั้งละ20,000 Upตลอด
ตัดสินใจขายไปแล้ว ทั้งๆที่ยังอยากใช้ แต่ทนพิษบาดแพ้ไม่ไหว
คนรับช่วงต่อไปคนสบายไปพักใหญ่ เพราะผมไล่เปลี่ยนแต่ไม่ใช่ที่ศนย์หมดแล้ว

ของพี่เป็น Sตัวใหม่ หมดประกันแล้วเช่นกัน หน้าจอดับ เปลี่ยน100,000 กว่าครับ
ยังจอดอยู่ทีศุนย์มาเป็นเดือนแล้วครับ ไม่มีส่วนลดพิเศษเช่นกัน

เบ็นซ์หลังๆ พอหมดประกัน อาหลั่ยแพงๆก็พลัดก้นเสีย น่ากลัวครับ
แต่ก็ยังดีที่หลังๆ พวกแบ็ต ที่ปัดน้ำฝน ยังหาของเทียบได้ ไม่งั้นราคาคูณสอง ถ้าซื้อของเบ๊นซ์

ชุดSBC ครับ  รถคนรู้จักบางท่านซื้อW211 e200 kom มือสองมายังได้เคลมเจ้า SBC (Good will ได้เลย) แต่ไม่ใช่ศนย์ที่คุณมิคว่ามาแน่นอน
ผมว่าอยู่ที่คนเขียนรายงานนั่นแหละ  ::)
The love of automobile will be never cease