ผู้เขียน หัวข้อ: โดน "หนู" กัดสายไฟครับ  (อ่าน 10008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
โดน "หนู" กัดสายไฟครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:27:50 »
เมื่อเช้า กำลังจะเอารถออกจากบ้าน.....

ขึ้นรถ เสียบกุญแจ บิดล๊อคพวงมาลัย บิดไป เผาหัว......กึกๆๆๆๆ เป็นปกติ พอบิดสตาด.......เงียบ.....เห้ยๆๆๆ เผาหัวไปแล้วหรอ

ไม่น้าา เอาใหม่ กึกๆๆๆๆๆ.....เงียบ......อะไรกันเนี่ย แล้วจะไปธุระยังไง.....

โทรหาช่างที่คุ้นเคย ถามว่า จะทำยังไงให้ติด.....ช่างบอกว่า ให้เขน ก็ติด อ๊ะ....ลองดู

เข็นออกมาหน้าบ้าน (โคตรหนัก) ปลอยลงเนิน กระโดดขึ้นไป ใส่เกียร์ 2 กระตุก ครัช ชึ่ง เห้ยย มันติดโว๊ยย รีบวิ่งไปร้านก่อนเลย อ๊ะ เกจน้ำมัน หาย ไฟเลี้ยวไม่ทำงาน มันอะไรว่ะเนี่ย ไปถึงร้าน ช่างยังไม่กล้าดับเครื่องเลย ช่างเช็คดู โอ้วแม่เจ้า สายไฟใต้กล่องไฟขาดรุ่ย.... (ช่างเกาหัวเลย ไม่รู้มันมาจากไหนบ้าง)  สรุป ต้องไปร้านทำไฟ ช่างรื้อแผงไฟออกมา เจอเลยครับ "หนูตาย" อยู่ใต้กล่องไฟ....

ช่างไฟบอกแน่นอนเลย หนูกัด ขาดกระจาย ช่างเค้าเอาสายไฟต่อกลับจนหมดทุกเส้น แล้วเอา ผ้าเทปพันสายไฟพันอีกชั้น โดนไป 200 เสียตัง์อีกแล้ว เห้ออออ

ที่นี้ มาพิจารณาที่จอดรถตัวเอง มันเป็น ที่โล่งๆ จอดกับดิน ไม่โดนน้ำ แต่ หนูวิ่งเข้าไปอยู่ได้แบบสบายๆ เลย ผม ยังไม่อยากทำโรงรถใหม่
 อยากถามพี่ๆ ว่า จะทำยังไงให้หนูมันไม่มากัดสายไฟอีก เอาไอ้ที่ไล่หนูไปใส่ไว้ในห้องเครื่องได้ไหม.....หรือทำอย่างไรดีอ่ะครับที่ต้องจ่ายน้อยที่สุด....ขอบคุณทุกๆ คำตอบมากๆ เลยนะคร๊าบบ  :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ prai

Re: โดน "หนู" กัดสายไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:37:06 »
ยาเบื่อหนู แต่อันนี้บาป
เก็บอาหารที่อยู่นอกบ้าน ที่หนูมันจะกินเป็นอาหารได้ให้หมด ไม่มีอะไรกินมันน่าจะไปเอง
วิธีธรรมชาติ ก็น้องหมา หรือ แมวครับ แล้วหนูจะไม่ยุ่ง แต่น้องหมาต้องดุๆ นะครับ และพยายามให้เขาน้องใต้รถ หรือ แถวๆ รถ ครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:39:35 »
ยาเบื่อหนู แต่อันนี้บาป
เก็บอาหารที่อยู่นอกบ้าน ที่หนูมันจะกินเป็นอาหารได้ให้หมด ไม่มีอะไรกินมันน่าจะไปเอง
วิธีธรรมชาติ ก็น้องหมา หรือ แมวครับ แล้วหนูจะไม่ยุ่ง แต่น้องหมาต้องดุๆ นะครับ และพยายามให้เขาน้องใต้รถ หรือ แถวๆ รถ ครับ

แมว บ้านผมมันไม่ยอมทำหน้าที่อ่ะครับ วันๆ เอาแต่กินกับนอน............เรื่องเก็บอาหารเดี๋ยวจะลองดูครับ ถ้าอีก 2 สัปดาห์ไม่โดนอีกก็รอดไปครับ แต่ถ้าในช่วง 2 สัปดาห์โดน คงต้องทำบาปกันหน่อยแล้วอ่ะครับ ขอบคุณครับพี่  ;D

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:40:30 »
แล้วน้องหมาก็จะฝากรอยเพิ่ม
เสียเงินค่าขัดอีก 1000 อาจเสียค่าทำสีอีกหลายพัน อิ อิ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:46:34 »
วิธีผมนะ เรียก กทม มาพ่นยุงรับรองมีผลกระทบแน่ครับ ที่แนะนำเพราะว่าเมื่อวานมี กทม มาฉีดยาฆ่ายุงที่หมู่บ้าน โดยเขาจะฉีดลงท่อน้ำทิ้ง ปรากฎว่ามีทั้ง มด แมงสาบ หนู ตะขาบ ออกมากันเพียบ! ต่างคนต่างออกมาDanceกัน มันส์หยดเลย และค่อยๆตายต่อหน้าต่อตาหน้าบ้านผม สุดยอดขยะแขยงครับ แทบจะกรี๊ดเพราะผมกลัวหนู :)

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:03:51 »
เอาแบบประหยัดเลยก็ เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลยครับ หนูไม่ชอบที่โล่งๆ วิธีนี้เพื่อนผมใช้มาแล้วหายขาด บ้านมันขายอาหารตามสั่ง ตอนกลางคืนต้องเอา BM สุดที่รักมาจอดข้างครัว เป็นเรื่องเลยครับ หนูกัดสายไฟกระจุย โดนไปหลายหมื่น แต่หลังจากเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ตลอดก็ไม่เคยมีรอยเท้าหนูมาเดินบนเครื่องอีกเลย โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:09:05 »
รถของคนที่บ้านเคยมีหนูเข้าไปในห้องเครื่องครับ มีรอยเท้าใหม่ทุกคืนเลยลองใช้กล่องไล่หนูยี่ห้อ Leo Rat วางไว้ในห้องเครื่องตอนกลางคืน
หลังจากนั้น 2-3 วันไม่มีรอยเท้าหนูอีกเลยครับ อีกอย่างที่ใช้ค่อนข้างได้ผลก็จะเป็นน้ำมัน peppermint แต่หายากหน่อยและกลิ่นแรงมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:42:32 »
เดี๋ยวจะไปลองดู ในแต่ล่ะวิธีดูครับ ทางที่ดีก็ไม่อยากไปทำอะไรเค้าหรอกครับ

แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ คงต้องมี ทำบาปกันบ้างล่ะครับ ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากๆ เลยครับ ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:55:20 »
ผมเคยตอบแบบละเอียดไว้นานมากแล้วลองค้นๆดูครับ หลักๆเลยคือวิธีการที่คนอื่นใช้แต่กับคุณอาจไม่ได้ผล หนูมันฉลาดมากๆๆๆ วิธีเดิมๆอาจใช้ไม่ได้ผลเป็นครั้งที่สอง(เหมือนเซนต์เซย่าเลยเนาะ) ของผมลองมาหมดทั้งลูกเหม็น ไม้ไล่หนู ไบก้อนฉีด เปิดฝากระโปรง เปิดไฟสว่างๆไล่ก็ยังโดนกระหน่ำไม่หยุด เลยต้องวางกาวดักหนู กับเก้บเศษอาหารให้พ้นบ้านให้หมดถึงไล่หนูไปได้ ลองใช้วิธีเอาฟิวเจอบอร์ดสูงๆมาต่อเรียงลันล้อมรอบรถดูครับ ผิวลื่นๆหนูปีนไม่ได้แน่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:45:14 »
หนู เป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม เหมือนคน
เป็นสัตว์ที่ฉลาดพอสมควร (มีทั้งโง่..ยันฉลาด..)

นักวิทยาศาสตร์ มักจะเอา หนู มาเป็น สัตว์ทดลอง เพราะให้ผลลัพธ์เหมือนทำกับคน
จึงได้ยินบ่อยๆ ว่า "หนูทดลอง"

อย่าไปฆ่าเขาเลย
เพราะฆ่าเท่าไรก็ไม่หมด บาปอีกต่างหาก
คุณไม่รู้หรอกว่า พื้นที่นั้น มีหนูมากน้อยขนาดไหน

หนูจะมาอยู่ในรถ
มักจะเกิดขึ้นกับ รถที่จอดไว้นานๆ ใกล้กับแหล่งอาหาร
เพราะอยากได้บ้าน ที่ปลอดภัย และมีอาหารสมบูรณ์ (เหมือนคน)

เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ ก็ใช้ได้ เพราะหนูไม่ชอบที่โล่ง ไม่ปลอดภัย
เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดลื่นๆ มาล้อมรถ ก็ใช้ได้ผล เพราะเข้ารถไม่ได้ แต่อาจจะไม่สะดวก

ลองขับรถคันนั้นทุกวันซิครับ อาจจะช่วยได้ แทบไม่เปลืองงบประมาณ
เพราะบ้านไม่ปลอดภัย ย้ายที่ได้เอง แถมยังร้อน(เครื่องยนต์)อีกต่างหาก

อีกวิธี ที่น่าแปลก แต่ก็มีคนใช้ได้ผล
บ้านเขาขายของชำ อยู่ติดกับตลาดสด บ้านติดกันเจอปัญหาหนูชุกชุม
เจ้าของบ้านใช้วิธี "สวดแผ่เมตตา" ปรากฏว่า ไม่มีหนูมารบกวนในบ้านเลย

สัพเพ สัตตา:
สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันหมดทั้งสิ้น
อะเวรา โหนตุ:
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย
อัพยาปัชฌา โหนตุ:
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้พยาบาทเบียดเบียน ซึ่งกันและกันเลย
อะนีฆา โหนตุ:
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กาย ทุกข์ใจเลย
สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ:
จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้น จากทุกข์ภัย ทั้งสิ้นเถิด.
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:33:40 »
อาจจะโหดไปหน่อยนะครับ

แต่ผมใช้ ซันเจี่ย ผงกำจัดแมลง
ผสมกับเศษอาหาร ใส่ในกระปุก แล้วเขย่าๆ

วางไว้นอกบ้าน ตรงมุม ตรงซอก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:27:31 »
ใช้ซันเจี่ยคลุกอาหารต้องระวังสัตว์เลี้ยงในบ้านด้วยครับ เพิ่งเคยได้ยินเรื่องซันเจี่ยคลุกอาหารแฮะ เคยแต่เจอคนใช้ยาเบื่อให้หนูกินซึ่งส่วนใหญ่มีปัญหาตามมาทีหลังเพราะหนูมันมักไปตายบนฝ้าในบ้านส่งกลิ่นเหม็นเน่าอบอวลไปหมดถ้าซวยหน่อยก็ดันทุรังไปตายในระบบแอร์รถยนต์ อ้วกๆๆๆ  :-X

ปัญหาเรื่องหนูแก้ไขยากเมหือนกัน เราอาจจัดการบ้านเราเรียบร้อยแล้วทุกทางแต่ที่ผมเจอมานั้นบ้านผมสะอาดเรียบรุธไม่มีเศษขยะอะไรเลยนะแต่ข้างบ้านมันสกปรกมากๆๆๆ เศษข้าวหมา ข้างของเครื่องใช้กองทิ้งหน้าบ้านหมดหนูมันก็ไปหาของกินบ้างบ้านแล้วมาอาศัยอยู่บ้านผมที่สะอาดกว่าแทน  >:(

ตอนที่่เจอหนูรุมขนากใช้รถทุกวัน เปิดฝาทิ้งไว้ เปิดไฟส่องรถยังมีขี้หนูรอบๆรถเลย สงสัยต้องเอาสปอตไลท์ส่องห้องเครื่องแล้วมั้งถึงจะไล่ได้  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:40:23 »
แมวครับ  คำตอบสุดท้ายของผมที่ได้ผลชงัด และโชคดีด้วยที่ผมชอบแมวนะ
เลยเลี้ยงเอาไว้สองตัว ซึ่งก็ต้องยอมที่จะคลุมรถหนา ๆ ป้องกันเล็บมันด้วย
 แต่ถ้าคุณจะหามาเลี้ยงสักตัวนึง ขอให้เลือกตัวเมียนะครับ
ถ้ากลัวมันเกิดลูกหลานก็ทำหมันซะ
เพราะแมวตัวผู้มันขี้เกียจ กินกับนอนสองอย่าง อย่างอื่นมันไม่ทำ ยกเว้นมีอามรณ์มันก็มักจะออกเที่ยวกลางคืน  ( เหมือนคนยังไงไม่รู้นะ )

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:50:18 »
แมวครับ  คำตอบสุดท้ายของผมที่ได้ผลชงัด และโชคดีด้วยที่ผมชอบแมวนะ
เลยเลี้ยงเอาไว้สองตัว ซึ่งก็ต้องยอมที่จะคลุมรถหนา ๆ ป้องกันเล็บมันด้วย
 แต่ถ้าคุณจะหามาเลี้ยงสักตัวนึง ขอให้เลือกตัวเมียนะครับ
ถ้ากลัวมันเกิดลูกหลานก็ทำหมันซะ
เพราะแมวตัวผู้มันขี้เกียจ กินกับนอนสองอย่าง อย่างอื่นมันไม่ทำ ยกเว้นมีอามรณ์มันก็มักจะออกเที่ยวกลางคืน  ( เหมือนคนยังไงไม่รู้นะ )
แมวตัวผู้ถ้าจะไม่ให้มันไปไหน ต้องใช้กัญชาแล้วครับ รับรองมันติดอยู่บ้านแน่นอนบ้านผมก็เลี้ยงแต่ไม่อยากให้มันออกจากบ้านเพราะกลัวหมาหน้าบ้านกัดเลยซื้อกัญชาแมวมาให้มันดมๆกินๆ มันก็พี้ทั้งวันนะ ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:19:30 »
โอ!!! บางท่านถึงขนาดเล่นมาทาทาบิกันเลยเชียว เหมียวติดงอมแงม  :P

http://www.catandkittenstory.com/board.asp?id=24267

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 15:11:54 »
ผมเคยขับรถไปแล้วควันขึ้นฝากระโปรง ในใจคิดซวยแล้วกูไฟใหม้ ถังดับเพลิงก็ไม่มีรีบลงจากรถมาเปิดฝากระโปรง

ที่ใหนได้ ......

หนูมันคาบเศษใบไม้แห้งมาทำรังในฝากระโปรงบนเครื่องยนต์ ทีนี้รถวิ่งมันก็ร้อนมันก็ติดไฟ  ตกใจแทบตาย!!!

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 17:43:51 »
เป็นไปได้ทำโรงรถดีๆเป็นระบบปิด  ไม่ให้ตัวอะไรเข้าไปได้
เพราะปัจจุบัน  บ้านผมไม่มีหนู   แต่มีน้องแมวจากข้างบ้านชอบเอาเล็บมาตะกุยข้างรถประจำ
กำลังเก็บเงินต่อเติมบ้านทำโรงรถอยู่เลย   :P

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 18:20:08 »
ปัญหาหนู และแมลงสาบหมดไป เมื่อท่านใช้ Pest Free ;D

ยังจำโฆษณาอันนี้ได้ ซื้อมาใช้แล้วมันก็ยังอยู่เหมือนเดิม 555+
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 23:11:13 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยครับ ตอนนี้ได้ก้อนไล่หนูมาลองวางดูแล้วครับ ได้ผมหรือไม่ ยังติดตามอยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 00:42:52 »
รุ่นพี่ผมเคยโดนกัดสายไฟเครื่อง้สียงขนาดเท่านิ้วก้อยขาดทั้งเส้นเลย
เลยลองแนะนำให้เค้าเอาลูกเหม็นมาวาง ใช้ได้ผลครับ ไม่อันตรายเท่าไหร่ด้วย ลองดูครับ

ขอให้โชคดี ไม่มีหนูมากวนใจ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1