ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้E90  (อ่าน 6026 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
สอบถามผู้ใช้E90
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:37:11 »
หลังจากที่เคยถามไปครั้งนึงเกี่ยวกับกระจกที่ขูดฟิล์มเป็นรอย สรุปว่าเป็นที่ฟิล์ม เข้าศูนย์แก้ไขโดยการปรับร่องกระจก ทำความสะอาด แต่รอยยังอยู่

ตอนนั้นมีอีกอาการคือ มีเสียงที่ประตูหลังขวาตลอดเวลา ตอนแรกนึกว่าชิ้นส่วนหลุด ดังก็อกๆแก๊ก เวลาที่รถวิ่งทางเรียบๆก็ดัง สรุปเป็นที่ยางขอบ

ประตู เลยแก้พร้อมกัน ออกจากศูนย์ยังพอมีเสียงแต่รับได้  แต่...มันกลับดังข้างซ้ายแทน ตอนแรกพอทนได้ หลังๆดังตลอดเวลาเหมือนเดิม ภรรยาก็

บ่น มันดังด้านเธอนั่ง บอกเสียงเหมือนมีคนมาขยำถุงพลาสติกข้างๆ ตอนแรกกะทำตอนเข้าถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่นานไป ม.ค.ปีหน้าเลย ไม่รอดีกว่า

คิดว่าคงแก้ไขได้เหมือนเดิม โอเค..มีBSI อุ่นใจ เข้าศูนย์เลยแต่เข้าศูนย์ไป จนท.แจ้งว่ามีค่าใช้จ่าย ในการหล่อลื่น 1000 บาท งงสิผม ทำไม

ต้องจ่ายในเมื่ออยู่ในประกัน ศูนย์แจ้งแบบนี้ครับ

- รับประกันเสียงห้าพันโลแรก (อ้าว รถผมเก้าพัน แต่รอบแรกที่เข้าก็เจ็ดพันไม่มีค่าใช้จ่าย)

- รุ่นนี้เป็นเยอะ เครมไปก็ดังเหมือนเดิม เป็นที่การออกแบบให้มียางขอบประตูเยอะๆ รถจะได้เงียบ ( ตอนนี้เสียงขอบประตูดังกว่า ดีแม็กแปดปีอีก)

- หล่อลื่นไป อีกสามสี่เดือนก็จะดังอีก โดนแดด โดนฝน ต้องทำเรื่อยๆ มีลูกค้าบางคน ไม่อยากจ่าย ซื้อน้ำยาไปหล่อลื่นเอง (ผมก็คงต้องทำแบบนี้มั๊ง)

ผมสงสัยเลยโทรไป call center  แจ้งข้อมูลและสอบถามไป รับเรื่องจะจัดการให้ ไม่นานโทรกลับ แต่ก็เป็นคนของศูนย์ที่โทรมาคุย  คุยดีครับอธิบาย

โน่นนี่ ให้ข้อมูลต่างๆ ให้ไปอ่านคู่มือ แต่สุดท้ายไม่รับประกันในส่วนนี้จริงๆ แต่เคสนี้คุยกันได้ ผมยังไม่รู้ว่าจะต้องจ่ายหรือป่าว หรือมีส่วนลด แต่ผมไม่

สนประเด็นนี้หรอกครับ เล็กน้อย จ่ายได้ รอบนี้จ่ายรอบหน้าผมก็ทำเอง แค่อยากรู้ว่า จริงๆเหรอครับ อาการแบบนี้ปกติของรุ่นนี้ แล้วแค่หล่อลื่นแค่นี้

ต้องเก็บตังค์ รถผมยังไม่ได้ป้ายขาวเลย ใช้ก็น้อยมาก มันเป็นความผิดปกติของอุปกรณ์ แต่เราต้องยอมรับ?  ถ้ารถผมออกมานานแล้ว จอดตากแดด

ตากฝน ผมยอมรับได้ คันนี้ยุงแทบจะลอดเข้าไปเกาะไม่ได้เลย ผมไม่อยากจะคิดต่อเลย นี่แค่หล่อลื่นยางขอบประตู แล้วถ้าเสียงที่มาจากที่อื่นๆ

เครื่องยนต์ เกียร์ จะเป็นอย่างไร ไม่ประทับใจเลยสำหรับบีเอ็มคันแรกของผม อุตสาห์เชียร์ให้เพื่อนทิ้งจอง s60 มาเอา f10 ตอนซื้อเซลล์บอกจ่ายแค่

ค่ายางกะแบตเตอรี่ ก็จำมาอย่างนั้น อ่านในคลับก็บอกตรงกัน อยากขอความเห็นจากผู้ที่มีประสบการณ์กับยี่ห้อนี้บ้างครับ

ปล. รถผม320d เดิมสนิท โชคดีที่ยังไม่ได้เปลี่ยนล้อ การขับขี่ดี ประน้ำมันมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 22:43:06 โดย capton »

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้ใช้E90
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:53:33 »
ขอตอบในฐานะคนใช้ E90 มาหกปีแล้วนะครับ ;D

เรื่องเสียงเป็นตั้งแต่ออกรถใหม่ๆเป็นเรื่องปรกติเลยครับ ของผมแก้ไขด้วยการติดเทปกาว 3M ที่ขอบประตูทุกประตูเลยซึงศูนย์ที่ผมออกติดให้
แต่ผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเองพันกว่าบาทมั้ง(จำไม่ค่อยได้แล้วครับ นานแล้ว :P) เซลอ้างว่า BSI ไม่ครอบคลุมถึงเรื่องเสียง ก็เลยเครมไม่ได้ จำยอมจ่ายไป
แต่หลังๆคุยกับเพื่อนที่ใช้ E90 ด้วยกันมีหลายคนที่ศูนย์ติดให้ฟรีนะ
หลังจากติดเทปที่ว่านี่ไป จนถึงทุกวันนี้ไม่เคยได้ยินเสียงทีว่าอีกเลย ;)

เรื่อง BSI ผมบอกได้เลยว่าเค้าไม่ค่อยงอแงเท่าไร ถ้าต้องเปลี่ยนจริงเค้าก็เปลี่ยนให้ครับ ไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ Akilleus

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:44:14 »
ผมก็ติดอันที่เป็นฟิลม์ใสๆรอบๆขอบทุกบานจำราคาไม่ได้แล้วหายสนิท  เรื่องbsi อย่างอื่นเขาเปลี่ยนหมดครับ ไม่มีปัญหา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:27:53 »
ขอบคุณครับคุุณ famicom และ คุณ Akilleus ผมเข้าใจแล้วครับ แสดงว่ามันปกติ

พอจะแนะนำอีกทีได้ไหมครับ ว่าที่ติดไปมันอยู่ตรงไหน แล้วติดแบบไหน ผมจะได้ลองไปแก้ไขเอง มีรูปยิ่งจะขอบพระคุณมากเลยครับ  :)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:44:39 »
ขออนุญาติถามพ่วงในกระทู้นี้นิดนึงได้มั๊ยครับ

ใครเจอเรื่องเกียร์กระตุกมั่งครับ รถผใปี 2005 รุ่นแรกเลย 320 ise

ตอนนี้เบรคเร็วเหมือนโดนชนตูดเลย ท่านใดมีประสบการณ์การซ่อม แก้ไข แนะนำวิธี หรือกระทั่งอู่นอก จะขอบคุณมากครับ
รถผม แสนกว่าโลแล้วครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:09:38 »
ขออนุญาติถามพ่วงในกระทู้นี้นิดนึงได้มั๊ยครับ

ใครเจอเรื่องเกียร์กระตุกมั่งครับ รถผใปี 2005 รุ่นแรกเลย 320 ise

ตอนนี้เบรคเร็วเหมือนโดนชนตูดเลย ท่านใดมีประสบการณ์การซ่อม แก้ไข แนะนำวิธี หรือกระทั่งอู่นอก จะขอบคุณมากครับ

ผมเคยอ่านเจอในคลับ รู้สึกว่าจะเป็นเยอะในรุ่นนี้ เมื่อเลยหลักแสนโล เห็นว่าต้องโปรแกรมใหม่ บางคันก็หาย บางคันก็ไม่หายครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:54:47 »

ผมเคยอ่านเจอในคลับ รู้สึกว่าจะเป็นเยอะในรุ่นนี้ เมื่อเลยหลักแสนโล เห็นว่าต้องโปรแกรมใหม่ บางคันก็หาย บางคันก็ไม่หายครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:12:25 »
เข้ามาเพราะนึกว่าเขาผลิตน้ำมัน E90 แทน E85 กันแล้ว

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:25:48 »
ขอตอบในฐานะคนใช้ E90 มาหกปีแล้วนะครับ ;D

เรื่องเสียงเป็นตั้งแต่ออกรถใหม่ๆเป็นเรื่องปรกติเลยครับ ของผมแก้ไขด้วยการติดเทปกาว 3M ที่ขอบประตูทุกประตูเลยซึงศูนย์ที่ผมออกติดให้
แต่ผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเองพันกว่าบาทมั้ง(จำไม่ค่อยได้แล้วครับ นานแล้ว :P) เซลอ้างว่า BSI ไม่ครอบคลุมถึงเรื่องเสียง ก็เลยเครมไม่ได้ จำยอมจ่ายไป
แต่หลังๆคุยกับเพื่อนที่ใช้ E90 ด้วยกันมีหลายคนที่ศูนย์ติดให้ฟรีนะ
หลังจากติดเทปที่ว่านี่ไป จนถึงทุกวันนี้ไม่เคยได้ยินเสียงทีว่าอีกเลย ;)

เรื่อง BSI ผมบอกได้เลยว่าเค้าไม่ค่อยงอแงเท่าไร ถ้าต้องเปลี่ยนจริงเค้าก็เปลี่ยนให้ครับ ไม่ต้องกังวล

E60 รุ่นแรก ก็มีเสียงคับ
แต่ผมเข้าศูนย์ ไม่ได้เสียตังค์สักบาท คับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 17:19:27 »
ตอนนี้ซื้อน้ำยามาเรียบร้อย สองกระป๋อง เก้าร้อยกว่า ทำได้สี่บาน ดังเมื่อไหร่ จัดได้เลย

ออฟไลน์ famicom

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 19:41:22 »
มันเป็นเทปใสๆของ 3M ครับที่ผมติด ติดตรงด้านในประตูที่เป็นเหล็ก เดี่ยวว่างๆผมจะหาทางถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ส่วนเรื่องเกียร์กระตุกนี่ผมเป็นมาหลายครั้ง ซ่อมแล้วก็หาย วิธีซ่อมก็มีตั้งแต่
- รีเซ็ทโปรแกรม อัพโปรแกรมใหม่
- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์
- เปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด

ตอนแรกผมกังวลมากเลยว่าจะเป็นที่เกียร์ต้องยกเกียร์ใหม่เสียหลายแสน
แต่พอหาจากคนที่ใช้จริงในคลับนี่ผมยังไม่เห็นซักคนที่เป็นเลยครับ ที่ต้องยกเกียร์ใหม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 20:34:27 »
มันเป็นเทปใสๆของ 3M ครับที่ผมติด ติดตรงด้านในประตูที่เป็นเหล็ก เดี่ยวว่างๆผมจะหาทางถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ส่วนเรื่องเกียร์กระตุกนี่ผมเป็นมาหลายครั้ง ซ่อมแล้วก็หาย วิธีซ่อมก็มีตั้งแต่
- รีเซ็ทโปรแกรม อัพโปรแกรมใหม่
- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์
- เปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด

ตอนแรกผมกังวลมากเลยว่าจะเป็นที่เกียร์ต้องยกเกียร์ใหม่เสียหลายแสน
แต่พอหาจากคนที่ใช้จริงในคลับนี่ผมยังไม่เห็นซักคนที่เป็นเลยครับ ที่ต้องยกเกียร์ใหม่

ขอบคุณครับ

ตามนั้นเลยครับ เรื่องเกียร์ ผมก็ยังเสียวๆ เปลี่ยนทีหลายแสนเลย