ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้าไฟหน้า sale บอกว่าเป็นเรื่ิงปกติ?!?  (อ่าน 14572 ครั้ง)

ออฟไลน์ DrEnt

• Newbie
  • *
พึ่งสังเกตเห็นว่าไฟหน้ารถ (c 250 coupe) เป็นฝ้าเหมือนมีน้ำเข้า โทรไปถาม sale เค้าบอกว่าเป็นเรื่ิองปกติของรถนำเข้า  ขอถามพี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้หน่อยว่ามันเป็นอย่างงั้นจริงๆ เหรอคะ แล้วถ้ามันเป็นจริงอย่างที่ว่า ทำไมรถประกอบนอกถึงห่วยจัง  :-[   

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: น้ำเข้าไฟหน้า sale บอกว่าเป็นเรื่ิงปกติ?!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 15:46:05 »
ไม่ปกติอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
Re: น้ำเข้าไฟหน้า sale บอกว่าเป็นเรื่ิงปกติ?!?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 15:48:01 »
C250 ของผมเป็นนะ (เฉพาะ) ช่วงฝนตกหนักมากๆ แต่แปปนึงก็หายไปเเอง

ปล.เป็นฝ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 16:35:49 โดย sundown55 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 15:57:13 »
ถ้าปกติละก็นะ...

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 16:04:42 »
มายืนยันอีกคนครับ MBรุ่นหลังๆจามีท่อหายใจอยู่ครับ  น้ำไม่ได้เข้าครับ เป็นอาการของความเย็น+ความร้อนปะทะกัน
โดยเฉพาะเวลาฝนตกใหม่ๆ เป็นแค่ลักษณะเหมือนฟิล์มบางๆขึ้นมาเวลาร้อนชื้นจัดๆ หรือป่าวครับ แต่ถ้าเป็นหยดน้ำเลยนี่สามารถเคลมได้ครับ
-E-coupe
-SLK ใหม่  ไฟหน้า172 ดูปรากฏว่ามีตัวกรองกันฝุ่นไว้ เลยทำให้บางทีระบายอากาศไม่ทัน แต่ช่วยให้ไฟหน้าใสปิ้งได้นานๆ
-CLS

MBรุ่นก่อนๆนั้นจามีช่องระบายอากาศไว้ค่อนข้างใหญ่ครับ รถรุ่นใหม่เค้าเลยทำช่องนี้ให้เล็กลง ความชื้นก็เลยสะสมมากขึ้น

เรื่องนี้ไม่ค่อยมีปัญหาที่ต่างประเทศ เพราะเค้าไม่ร้อนจัด ถึงจะมีความชิ้นมากแต่ถ้าไม่ร้อน ยังไงมันก็ไม่ขึ้นฝ้า

เป็นเกือบหมดครับ จารถ เกรย์ รถ MBTH โดนกันครบถ้วน พึงสังเกตุได้เลยครับ
แถมกระทู้ในบางฟอรั่มครับ
http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,79143.msg676105.html#msg676105
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 16:05:10 »
เซลล์ตอบแบบนี้โดนลูกค้าด่ากลับ

ผมว่าปกตินะ  ::)

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 16:39:29 »
ผมไม่เคยใช้รถรุ่นนี้เลยตอบไม่ได้ว่าปกติหรือเปล่า แต่ที่รู้ ๆ คือเวลาที่เซลล์จะปัดสวะเมื่อตัวรถมีปัญหา มักจะตอบเหมือน ๆ กันว่า "เป็นปกติของรุ่นนี้"

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 16:59:30 »
ถ้าซื้อหวยถูกไปละ เห็นหัวข้อกำลังจะถามเลยว่าเบนซ์รึป่าว เป็นกันหลายคนเรื่องนี้คงต้องทำใจว่าปกติแล้วล่ะ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 17:36:41 »
เป็นกันได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ   แต่ถ้ารถประกอบไทยเค้าจะให้เคลมฟรี
อันนี้รถนำเข้า  คงเบี่ยงเบนไม่เคลมให้  ถือว่า "ปกติ"(ของ sale) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 17:40:00 โดย hutzero »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 18:09:53 »
เป็นฝ้าปนหยดน้ำ  จะเป็นเวลาฝนตกเท่านั้นค่ะ คันเก่าไม่เคยเป็น แค่งงว่าทำไมรถใหม่ถึงงานเข้า
เป็นรถ MBTH ค่ะ  sale บอกว่าให้เข้าไปเคลมได้.....ขับมา 3 เดือน เคลมไป 2 ครั้ง.....กรำ  :(

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 18:17:48 »
แย่จุงเบยนะครับ :P

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 18:34:34 »
"รุ่นนี้ก็เป็นแบบนี้แหละ ปกติ" เป็นประโยคที่เกลียดมากเวลาเอารถเข้าซ่อม ขับรถทุกวันทำไมจะไม่รู้ว่าอะไรปกติหรือไม่ปกติ

ถ้าเป็นฝ้าแปบนึงแล้วหายไปเองยังโอเคครับ เคยเห็น CLS คันนึงฝ้าขึ้นเหมือนกัน แต่ถ้าถึงขั้นน้ำเข้านี่ไม่ปกติแล้วครับ

พูดกับเซลล์หรือช่าง บางทีต้องเหวี่ยงๆวีนๆนิดนึงถึงจะยอมครับ เจอบ่อยมากเลย แต่อย่างน้อยยังเคลมได้ก็ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 18:36:04 »
มายืนยันอีกคนครับ MBรุ่นหลังๆจามีท่อหายใจอยู่ครับ  น้ำไม่ได้เข้าครับ เป็นอาการของความเย็น+ความร้อนปะทะกัน
โดยเฉพาะเวลาฝนตกใหม่ๆ เป็นแค่ลักษณะเหมือนฟิล์มบางๆขึ้นมาเวลาร้อนชื้นจัดๆ หรือป่าวครับ แต่ถ้าเป็นหยดน้ำเลยนี่สามารถเคลมได้ครับ
-E-coupe
-SLK ใหม่  ไฟหน้า172 ดูปรากฏว่ามีตัวกรองกันฝุ่นไว้ เลยทำให้บางทีระบายอากาศไม่ทัน แต่ช่วยให้ไฟหน้าใสปิ้งได้นานๆ
-CLS

MBรุ่นก่อนๆนั้นจามีช่องระบายอากาศไว้ค่อนข้างใหญ่ครับ รถรุ่นใหม่เค้าเลยทำช่องนี้ให้เล็กลง ความชื้นก็เลยสะสมมากขึ้น

เรื่องนี้ไม่ค่อยมีปัญหาที่ต่างประเทศ เพราะเค้าไม่ร้อนจัด ถึงจะมีความชิ้นมากแต่ถ้าไม่ร้อน ยังไงมันก็ไม่ขึ้นฝ้า

เป็นเกือบหมดครับ จารถ เกรย์ รถ MBTH โดนกันครบถ้วน พึงสังเกตุได้เลยครับ
http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,79143.msg676105.html#msg676105

ตามนี้เลยครับผม

ออฟไลน์ mcp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 18:41:20 »
BMW 525d F10 BTH ของผมก็เป็นฟิล์มบางๆ
ช่างที่ศูนย์บอกว่าไฟรุ่นใหม่มันร้อนมาก เลยมีรูระบายความร้อนเล็กๆ
ทำให้มีไอน้ำเป็นฟิล์มบางๆได้

ออฟไลน์ amadasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 19:10:11 »
พึ่งสังเกตเห็นว่าไฟหน้ารถ (c 250 coupe) เป็นฝ้าเหมือนมีน้ำเข้า โทรไปถาม sale เค้าบอกว่าเป็นเรื่ิองปกติของรถนำเข้า  ขอถามพี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้หน่อยว่ามันเป็นอย่างงั้นจริงๆ เหรอคะ แล้วถ้ามันเป็นจริงอย่างที่ว่า ทำไมรถประกอบนอกถึงห่วยจัง  :-[   

เย้ ๆๆ ค่ายอื่นก็เป็นด้วย เพราะ Focus2012 เป็นทุกคันครับ ฮึฮึ

ออฟไลน์ @Route@

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 20:03:18 »
 อันนี้มันก้อตามหลักวิทยาศาสตร์อะครับความร้อนภายในเบ้าเมื่อเจอก้บรวามชื้น ยิ่งตอนฝนตก แต่อันที่จริงผมว่า ถ้าภายในเป้นสูญยากาสม้นก้อไม่น่ามีเนอะ (คิดเองครับ)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 21:39:59 »
ผม ว่า ฝ้าในโคมเป็นปกติของรถทุกรุ่นทุกคันหรือป่าวครับ

คือผมเห็นว่ามันเป็นเรื่องปกติ อะ

เพราะเป็นเดี๋ยวมันก็หาย ไปอ่านดูได้เป็นทุกบอร์ดเลย

แต่ไม่กล้าฟันธงเพราะผมไม่เชี่ยวชาญ - -''

ออฟไลน์ rachatajp2525

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 21:47:20 »
sale ไม่ใช่ช่าง ไปถามอะไรเซลหล่ะครับ ถามช่างไม่ดีกว่าเหรอ ;D

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 22:00:53 »
ถ้าทิ้งไว้วันนึงไม่หาย ถึงจะไม่ปกติคับ เครมโลดดด   :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 22:07:28 »
^
^
^
พอดีมีแต่เบอร์ sale อ่ะค่ะ ไม่เคยมีเบอร์ช่างซักที เลยต้องโทรหา sale  ;D
สงสัยคงต้องขอเบอร์ช่างก็คราวนี้ล่ะค่ะ  ::)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 22:26:41 »
-E-coupe
-CLS

ยืนยันตามนี้เช่นกัน จะมีบอกในคู่มือเลยครับ

บางคนออกจากเกรนึกว่าน้ำเข้าเอาไปเคลม เกรบางที่ใจดีแต่ก็ไม่เคยเปิดคู่มือนึกว่ารถมีปัญหาสั่งอะไหล่เปลี่ยนโคมให้ลูกค้าเรียบร้อย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 23:34:12 »
น้ำเข้ากับเป็นฝ้าแยกให้ออกนะครับ 

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 00:47:20 »
Benz มันห่วยอยู่แล้วครับ สำหรับผม ทำใจนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 00:53:18 »
Benz มันห่วยอยู่แล้วครับ สำหรับผม ทำใจนะครับ
เข้าใจความรู้สึกคุณ Mick นะครับ
แต่ที่นี่ประเทศไทยอ่าครับ คงต้องทำใจ  :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 01:08:15 »
Fiesta ของผม และ พี่ๆในคลับอีกหลายๆคน ที่ออกรถในช่วง ลอตแรกๆ
มีปัญหาคราบน้ำเกาะด้านในโคมไฟ
แม้กระทั่ง Ford ยังมองว่าเรื่องแบบนี้เป็น Defect และได้ทำการแก้ไขแล้วเรียบร้อย
รถผม เอาไปเครมโคมไฟคู่ใหม่ ฟรี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 06:25:18 »
ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำค่ะ
คือกลัวอย่างเดียวว่า sale เห็นว่าเราเป็นผู้หญิง เลยตอบเรามาแบบมั่วๆ (เคยมีปัญหากับรถมาแล้วครั้งนึง แล้วคำตอบที่ได้เล่นเอามึนเลย)
ตอนนี้สบายใจแล้วว่ารถเราเป็นปกติเยี่ยงรถคนอื่น
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:15:42 »
Subaru Legacy BP คันเก่าผมก็เป็นครับ
ออกป้ายแดงมา ไม่กี่เดือนฝ้ามาแล้ว เป็นตอนฝนตกใหม่ๆ
พอเช้ามาดันหาย ?!

ไปอ่านๆ รู้สึกว่า Legacy BR โฉมใหม่ ก็เป็น

สรุปอากาศบ้านเราเป็นต้นเหตุหรือเปล่า

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 15:47:24 »
รถกอล์ฟผมก็เป็น เจอตอนขับรถขึ้นไปเที่ยวดอยอินทนนท์ แต่พอขับกลับลงมามันก็แห้งแล้ว เอาไปเข้าศูนย์ให้ช่างดู ทิ้งรถไว้ 2 วัน ช่างลอง ล้าง อัด ฉีด น้ำ เข้าไปที่โคมก็ไม่มีน้ำเข้า เลยเคลมให้ไม่ได้ บอกแค่ว่าคราวหน้าถ้าเจอฝ้าขึ้นอีกให้ถ่ายรูปรถพร้อมป้ายทะเบียนและมองเห็นฝ้าในโคมไฟหน้ามาเพื่อยืนยันว่าเป็นรถคันนี้จริงๆและดำเนินการเคลมให้ บลาๆๆ