ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนพี่ๆ เรื่องจับความเร็วทางด่วนสายบางพลี-สุขสวัสด์นะครับ  (อ่าน 7992 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
พี่ๆหลายท่านอาจจะทราบกันอยู่แล้วนะครับว่าด่านนี้จับความเร็วทั้งเส้น แต่บางท่านอาจจะยังคิดว่าพี่ตำรวจอนุโลมจับที่ความเร็ว 120 นะครับ

ผมเลยอยากจะเตือนว่าด่านนี้จับที่ 90 ไม่ขาด ไม่เกินนะครับ แถมปรับ 1000 ไม่มีหย่อนไปกว่านี้

สำหรับตัวผมเองก็คิดว่าอนุโลม 120 เหมือนด่านอื่นๆ มาตลอด แต่พอใบมาที่บ้านแค่ของเดือนกันยายน 2 อาทิตย์โดนไปจะเกือบหมื่นละ

แถมยังโง่ไม่ดูในใบว่าจับที่ 90 อีก หุๆ

ออฟไลน์ tantemy2

• Newbie
  • *
ผมก็ได้มาครับเมื่อวานนี้ กล้องจับวันที่ 9 ก.ย. ความเร็ว 127 km ตอนแรกยังงงว่าเกินมา 7  km ยังโดนอีกหรอเนี้ยะ ที่ไหนได้ลิมิตได้ไม่เกิน 90 km  เวรกำจริงๆ

np72

• บุคคลทั่วไป
เส้นนี้โหดจริง ตอนนี้ขึ้นขับ 80-90 ยาวๆเลย

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ฝากเตือนเพื่อนๆด้วยครับ หลายคนน่าจะทราบแล้วมั้ง

ทางด่วนอุดรรัตยา(เขีัยนถูกป่าวไม่รู้) แจ้งวัฒนะ-บางปะอิน

ก็มีตั้งด่านนะครับ จะเห็นเป็นตำรวจส่องกล้องเหมือน Sniper เลย
อยู่้ช่วงทางขึ้นจากงามวงวาน ทางลงแจ้งวัฒนะ และ ทางลงเมืองทอง
พอไกล้ๆจุดเหล่านี้ ควรชลอความเร็วครับ ผมเข้าใจว่า 110 กม/ชม นะ
เคยโดนไปทีนึงละ แล้วที่เหลือก็ เต็มข้อเหมือนเดิม เท่าที่รู้ยังไม่ีเห็นมีจุดอื่นนะ

• Newbie
  • *
กล้องอยู่ช่วงทางโค้งยาวก่อนลงศรีนครินทร์น่ะครับ ตอนที่โดนถ่ายภาพผมกำลังมุ่งหน้าไปทางสุขสวัสดิ์ ครับผม
มีจม.มาถึงบ้านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 12:15:22 โดย tantemy2 »

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ด่านไม่กลัวอะครับ กลัว กล้องอัตโนมัติครับ เพราะ มองไม่เห็น ;D

ส่งมาบ้านโดนพ่อแม่ด่า

ออฟไลน์ IS2000

เป็นรถปิคอัพหรือเก๋งครับ? พอดีเคยคุยกับทางจราจรของเส้นนี้แล้วเค้าบอกว่ารถเก๋งอนุโลมให้ 120 ส่วนกระบะให้ 90
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
น่าจะเข้าชื่อ 5หมื่นคน  เสนอขอแก้ กม จราจรจำกัดความเร็วนะครับ  เอาที่ 110 ดีกว่านะ  กม เดิมมันไม่ได้แก้มานานแล้ว  หรือจะรอให้รถไฮโดรเจนออกมาใช้ก่อน  ไม่งั้นรอให้รถไม่ต้องใช้ล้อวิ่งไปเลย  จะได้บินไปทางอื่นไม่โดนกล้องจับความเร็ว ;D

ไม่รู้จะขอพี่ตำรวจต่อรองลดราคาได้ไหม T_T เสียดายมากๆ ถึงแม้จะเต็มใจจ่ายพร้อมใบเสร็จก็เหอะ

แต่ 90 น้อยไปจริง ๆ นะฮะ ขับแล้วจะหลับ ขอสัก 120 ได้ไหม  :P

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขับ 90 หลับครับ 110 แช่ยาวๆ ก็หลับได้ครับ และต่อให้ แช่ยาว 140 ถ้าทางโล่งจริงๆ ก็ง่วงได้ครับ

มันอยู่ที่ คุณเห็นภาพเคลื่อนไหว ในระดับเดียวกัน ต่อเนื่องกัน
มันไม่ต่างจากการสะกดจิต ทางสายตา ดีๆนี่เอง

ปัญหาคือ ณ วันนี้ ความเร็ว ที่กฎหมายกำหนดนั้น ช้าเกินไป

ผมมองว่า ทางด่วน ทางหลวงแผ่นดิน ไม่ควรเกิน 120 กำลังดี
เพราะ 120 นั้น ผมถือว่าเร็วมากๆแล้วนะครับ และถ้าเบรกกระทันหัน
ความเร็วที่ลดลงมา จะยังไม่เหลือ ครึ่งหนึ่ง หรือ 60 ในทันที
ซึ่งถือว่าอันตรายเหมือนกัน

แต่ ทางด่วนขั้นที่ 1 บางนา-ดินแดง มีหลายช่วง ที่ไม่เหมาะให้ขับ 120 เท่าไหร่เลย
(อันนี้มองในมุมของคนทั่วไปที่ขับรถไม่เก่งนะครับ 120 สำหรับทางด่วนเส้นนี้ ยังอันตรายอยู่)

การขับรถช้าๆ ไม่ได้ช่วยให้ปลอดภัยขึ้น แต่แค่ ลดผลกระทบหากต้องชนจริงๆ แค่นั้น จากตาย เหลือบาดเจ็บ

เห็นด้วยครับ ว่าควรจะเข้าชื่อกันแก้กฎหมายเรื่องการจำกัดความเร็วได้แล้วเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 12:53:35 โดย J!MMY »

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ถ้ากำหนดไม่ให้เกิน 90 ใครเกินจับ ผมอยากจะถามว่า แล้วรถจะแซงกันยังไงครับ แทนที่เราจะรีบเร่งแซงให้พ้นเพื่อความปลอดภัยกับต้องมานั่งกลัวว่าความเร็วจะเกิน 5555 อีกอย่างเรื่องการจับความเร็วก็เหมือนกัน มันควรจะดูที่พฤติกรรมการขับมากกว่านะครับ เช่นคุณขับรถ 100 กม แต่มีแค่ช่วงนึงต้องเร่งแซงก็เลยต้องใช้ความเร็วที่เกินกำหนด แต่โชคร้ายตำรวจจับความเร็วพอดีเลยซวยไป ก็เท่ากับว่าที่ขับมาตามกฏหมายไม่มีค่าเลย ถ้าจะบอกว่าแล้วแต่ดวงก็คงจะไม่ถูกนัก
ถ้ามีการลงชื่อจริง ผมลงด้วย 1 เสียงครับ มันน่าจะมีการปรับปรุงอย่างจริงจังซะที ไม่ใช่เอื้อกันอยู่ได้
หรือไม่ก็ลงมติกันไปเลยครับ ถ้าเสียงส่วนใหญ่ ตกลงก็เอาตามนั้น จะวิ่งแค่ 50 ก็ได้อ่ะ ถ้าทุกคนเห็นว่ามันดีจริงๆ 5555

• Newbie
  • *
เป็นรถปิคอัพหรือเก๋งครับ? พอดีเคยคุยกับทางจราจรของเส้นนี้แล้วเค้าบอกว่ารถเก๋งอนุโลมให้ 120 ส่วนกระบะให้ 90
ผมโดนรถเก๋งน่ะครับ 127 km ไม่งั้นคงเกินมา  7 km ถ้าอนุโลมให้ 120 km

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะหิ้วเลเซอร์แจมเมอร์กลับมาจากเมกาจริงๆ (คงไม่มีใครติดตั้งเป็น)

คือสายบางพลี-สุขสวัสดิ์ เป็นทล. 9 แปลว่ามันต้องเป็นมอเตอร์เวย์ ซึ่งจำกัดที่ 120 นี่ครับ หรือมันเป็นทางพิเศษเพราะสังกัดกับการทางพิเศษ ก็ต้องจำกัดที่ 110 ซึ่งอยู่นอกกรุงเทพแล้ว ก็น่างงมากครับ ไม่ถูกต้องเท่าไหร่เลยที่จะจำกัดที่ 90
ทางด่วนอุดรรัตยา(เขีัยนถูกป่าวไม่รู้) แจ้งวัฒนะ-บางปะอิน

ก็มีตั้งด่านนะครับ จะเห็นเป็นตำรวจส่องกล้องเหมือน Sniper เลย
อยู่้ช่วงทางขึ้นจากงามวงวาน ทางลงแจ้งวัฒนะ และ ทางลงเมืองทอง
สะกดว่า อุดรรัถยาครับ เริ่มจากเลยแจ้งวัฒนะ ตอนลงสู่แจ้งวัฒนะจะยังเป็นทางพิเศษศรีรัชอยู่ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จับ ที่ 90-110 เลยหรอ โหดไปมั้ยอ่า
รึว่าจะทำยอดกันอีก

ออฟไลน์ Northbridge

กลัวว่าพอเข้าชื่อแล้วก็จะมีคนอ้างปัญหาทางเทคนิคอะไรเยอะแยะอีกเต็มไปหมดนะครับ  :-\

เคยได้ยินมาว่า การสร้างถนนเนี่ย มันก็มี ความเร็วที่เขาออกแบบด้วยนะ เช่นอย่างมอเตอร์เวย์บ้านเรา ก็ออกแบบให้วิ่งที่ 120 แต่เอาเข้าจริง พอทรุดพออะไร ก็มี tolerance ไปอีก เฮ้อออ....

ออฟไลน์ Night_Angel

เห็นด้วยที่จะลงชื่อ แก้ไขได้แล้ว  ไม่เช่นนันก็จะอ้างว่า ทำถนน ตามกฏหมาย  90

มันก็พังได้เรื่อยๆ  เพราะวัสดุไม่จำเป็นต้องดี  ถามจริงๆ  สุดท้าย ทำให้มันดีไปเลยไม่ได้หรือ

เห็นด้วยถ้าจะกำหนด

เขตรชุมชนห้ามเกินเท่าไหร่  เกินปรับ ไปเลย

เขตรระหว่างเมือง  ถ้าถนนพร้อม ก็กำหนด ขั้นต่ำแต่ละเลนกันไปเลย  กันช้าแช่ขวา  ถนนต้องพร้อมด้วยนะ

ถ้า ทางหลวงทำถนนต่ำกว่ามาตรฐาน ก็ให้ประชาชนฟ้องร้องได้

แบบนี้แฟร์ๆกันไป

ทุกคนก็จ่ายภษีกันหมด  เห็นควรว่า ต้องได้ใช้บ้างซิ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

เก๋งจ้า 4 ประตู ท้ายลาด อิอิ