ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแถวซาอุ ถึงไม่มีใครกล้าเปิดตลาด Hybrid ครับ  (อ่าน 5811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ผมได้คอยดูตระเวนตามเวปรถในประเทศแถวนั้น
ผลคือ ไม่มีเงารถไฮบริดเลยแม้แต่คันเดียวครับ

ทั้งเวป Toyota ไม่มีขึ้นการแสดงเทศโนโลยี Hybrid
และ Honda ยังไร้วี่แวว IMA

ทั้งที่ Hybrid นั้นค่อนข้างแรงเอาใจคนที่นั่นพอดู
เลยสงสัยว่า ทำไมตลาดกลุ่มนี้ถึงไม่มีรถ Hybrid เลยครับ
(แม้กระทั่งบริษัทรถยังไม่มีการเปิดตลาดเลย แต่เรื่องกินน้ำมันนั้นก็ไล่เลี่ยรถสันดาปนิดนึง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: ทำไมแถวซาอุ ถึงไม่มีใครกล้าเปิดตลาด Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:03:01 »
ราคาน้ำมันที่นั้นเหมือนใช้น้ำปะปา ก็เลยไม่ต้องประหยัด แล้วพวกขายน้ำมันคงไม่ชอบรถไฮบริดที่จะทำให้ยอดขายน้ำมันลดลงหรอกครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

Re: ทำไมแถวซาอุ ถึงไม่มีใครกล้าเปิดตลาด Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:05:54 »
น้ำมันเค้าคงถูกกว่าน้ำกลั่นเติมแบตกระมังครับ ;D

ทราบว่าแบตไฮบริดไม่ใช้น้ำกลั่นนะครับ ผมแค่เปรียบเปรย :)

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:10:50 »
น้ำมันหาง่ายกว่าน้ำประปาอีก แล้วทำไมต้องสนใจเทคโนโลยีไฮบริตด้วยละ สังเกตสิรถแถบนั้น v6 v8 ทั้งนั้น... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:18:11 »
วีโก้ที่ประกอบบ้านเราไปส่งขายบ้านเขาก็ใช้เครื่องV6 4.0นะครับ (น่าจะแบ่งขายบ้านเราบ้างเนอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 13:20:37 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:22:28 »
ผมเคยไปทำงานอยู่ในประเทศแถบนั้น อย่าง ดูไบ โอมาน ราคาน้ำมันที่นั่นถูกมากๆครับ รู้สึกราวๆลิตรละหกบาท เคยไปดูโชว์รูมรถที่ ดูไบ โอมาน แต่ละคันมีแต่เครื่องยนต์ไซด์ใหญ่ทั้งนั้น ลืมเรื่องความประหยัดไปได้เลย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:24:23 »
แหม แถบซาอุนี่อาบังเป็นเสี่ยเลย :D เคยเปิดดูในยูทูบเจอรถงามๆ จอดให้สาระแหน่ขึ้นบานเลย อย่างว่าน้ำมันเยอะจะไปแคร์อะไร!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:29:01 »
น้ำมันเหลือเฟือ มันจึงกลายมาเป็น.................. 

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:45:48 »
ค่าน้ำมันแถบนั้นคง ถูกกว่าค่าไฟมั้งครับ อิอิ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:58:52 »
ไม่รู้จะมีชีวิตอยู่ทันไหม วันที่รถทุกคันไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมัน
วันที่น้ำมันมีไปก็เท่านั้น
วันที่มีของเหลวมาทดแทนน้ำมัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 16:05:37 »
รถใหญ่ๆ อย่าง 7Series ยังขายดีกว่ารถเล็กๆแบบ 3Series เลยครับ
ยิ่ง Mini นี่เป็นของแปลกมากๆๆๆ
น้ำมันเค้าถูกแสนถูก เค้าจะสน Hybrid ทำไมกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 19:22:33 »
น่าคิดเหมือนกันแฮะ ทั้งๆที่รถ Hybrid บางคันอัตราเร่งดีกว่าเครื่องยนต์ธรรมดาเสียอีก(ซึ่งน่าจะถูกใจพวก Arab Drift) หรือว่าเพราะส่วนใหญ่รถ Hybrid มันล๊อค Top Speed เอาไว้ พวก Arab Drift เลยไม่ชอบ ;D

ปล. เดี๋ยวนี้พวก Arab Drift ไม่ได้มีแค่ B,C,D-Segment หรือรถกระบะนะครับ พี่แกก็ยังเอารถพวกนี้มาดริฟต์ด้วย....

Chevrolet Camaro

BMW Series 7

Mercedes-Benz S-Class

Lexus GS

Ferrari 612

Porsche Panamera

หรือแม้กระทั่ง Toyota FJ Cruiser

ใครอยากดูรูปเพิ่ม(พร้อมบ่นเสียดายรถ :-\)เชิญที่ลิ้งค์นี้เลยครับ

http://www.facebook.com/Arab.Drifting
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 20:04:25 »
น้ำมันนี่เปิดก๊อก เติมกันได้เลยทีเดียว

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 22:08:29 »
ผมว่าการที่อยู่ในตะวันออกกลางเป็นคำตอบในตัวมันเองอยู่แล้วครับ
แต่สำนึกมีแค่นี้ ถ้าน้ำมันหมดไปควรจะสมน้ำหน้านะ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 23:33:34 »
ผมเคยไปทำงานอยู่ในประเทศแถบนั้น อย่าง ดูไบ โอมาน ราคาน้ำมันที่นั่นถูกมากๆครับ รู้สึกราวๆลิตรละหกบาท เคยไปดูโชว์รูมรถที่ ดูไบ โอมาน แต่ละคันมีแต่เครื่องยนต์ไซด์ใหญ่ทั้งนั้น ลืมเรื่องความประหยัดไปได้เลย

คุณ Swan เคยไปอยู่เมืองไหนครับ ผมเคยไปอยู่อาบูดาบี
กลับมาแล้ว ยังคิดถึงราคาน้ำมันใจจะขาด  :'(

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 23:37:05 »
ผมเคยเห็น S-Class Hybrid อยู่น่ะ
อีกส่วนที่รถ Hybrid ไม่ได้รับความนิยมก็อาจเป็นเพราะ Maximum operating temp. มั้งครับ  หน้าร้อนนี้ กลางแดดตอนบ่ายๆ เกิน 50 c แน่นอน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:47:14 »
ที่นั่น... ลูกค้าที่เน้น ไฟฟ้า/รักโลก มีน้อย ไม่คุ้มค่าในเชิงการตลาด

เนื่องจาก ค่าน้ำมันที่นั่น ถูกกว่าน้ำเปล่าครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 18:17:07 »
เห็นในเวปนี้นี่แหละ
มีคนเอารูปรถ Super cars มาลง
ที่คนในแถบนั้นคงหาซื้อง่ายมั้ง
เลยไม่ค่อยดูแล ปล่อยให้ฝุ่นเกาะ รถเครอะ
เห็นแล้วเสียดายรถมากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 20:34:06 »

คุณ Swan เคยไปอยู่เมืองไหนครับ ผมเคยไปอยู่อาบูดาบี
กลับมาแล้ว ยังคิดถึงราคาน้ำมันใจจะขาด  :'(

ผมเคยไปอยู่ SOHAR ที่ OMAN เมื่อปี 2009 ซึ่งตอนนั้นทาง OMAN มีแผนเจาะน้ำมันซึ่งเป็นบ่อแรกที่ไม่ได้อยู่บนฝั่ง แต่ปรากฎว่าเจาะลงไปเจอแผ่นหินขนาดหนากว่าสองกิโลเมตร และไม่สามารถเจาะให้ทะลุผ่านลงไปได้ ก็เลยต้องเลิกโครงการไป จากนั้นผมก็ย้ายไปอยู่ที่ DUBAI ไปทำงานอยู่ในเขตท่าเรือของเค้า ผมนึกชื่อไม่ออกว่าเค้าเรียกว่าอะไรครับ