ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับรถรุ่นใหม่ๆสมัยนี้จอดไว้เฉยไม่ได้ใช้งาน batt หมดง่ายแบบนี้เลยหรอครับ  (อ่าน 6480 ครั้ง)

ออฟไลน์ v64

• Newbie
  • *
ผมใช้รถ MAZDA BT50 Pro top ครับ เผอิญจอดรถทิ้งไว้ไม่ได้ใช้งานประมาณ 12 วันครับ มาวันนี้จะสตาร์ทรถ batt หมดเลยครับ(ต้องพ่วงกับอีกคัน)
สงสัยว่าอย่างนี้เป้นปรกติไหม สามารถแคลม batt ลูกใหม่กับทาง 0 ได้ไหมครับกรณีนี้
แต่นี่รถใหม่ป้ายแดงวิ่งยังไม่ถึง 2000 km เลยครับ

ผมใช้ รถเก๋งอีกคันเป็นรถปี 2010 เคยจอดทิ้งไว้ประมาณ 1 เดือนมาสตาร์ก็ยังได้เป็นปรกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 19:15:20 โดย v64 »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
จอดไว้นานควรปลดขั้วแบตครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านเป็นรถ Toyota ace บรรทุกสี่ล้อ จอดเกิน 7 วันแบตก็หมดเหมือนกันครับ

ถ้าจะจอดนานควรถอดขั่วแบตครับ แต่คันอื่นๆ ไม่เป็นครับ (แบตยังใหม่ๆ อยู่)

ออฟไลน์ v64

• Newbie
  • *
ผมสงสัยครับอีกคันเป็น honda accord 2011  เคยจอดทิ้งไว้ นาน 1 เดือนมาสตาร์ทก็ยังใช้ได้ปรกติครับ
แต่นี่รถใหม่ป้ายแดงวิ่งยังไม่ถึง 2000 km เลยครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
เป็นไปได้ว่าแบตเสื่อมมั้ยครับ อาจเป็นปัญหาเดียวกับ captiva ก็ได้คับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ลืมเปิดไฟหรืออุปกรณ์บางอย่างในรถทิ้งไว้หรือเปล่า รถใหม่แบตใหม่ควรอยู่ได้เกินเดือนครับ เพื่อความแน่ใจควรวิ่งติดๆกันหลายวันให้แน่ใจว่าไฟชาร์จเต็มแล้ว ลองจอดยาวๆอีกสักครั้ง หากเป็นอีกก็เครมได้ครับ

ออฟไลน์ redsun

รถใหม่ ทำไมแบตหมดไวจังครับ

ออฟไลน์ johnlee

มีการแต่งรถที่เกี่ยวข้องกับระบบไฟฟ้าเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ v64

• Newbie
  • *
รถเดิมๆครับ ไม่ได้มีการปรับแต่งใดๆเลยครับ ไมล์เพิ่งจะ2000km. เองครับ. อุปกรณ์ต่างของรถไม่ได้มีการลืมปิดเลยครับ โทรถามทาง 0  แจ้งว่ารถเป็นระบบไฟฟ้าทั้งคันจอดทิ้งไว้แบบนี้หมดแน่นอนครับ ช่างบอกให้ผมพ่วงแบตแล้วลองใช้ดูก่อนครับ ตอนนี้ไม่ยอมเครมให้ครับยืยยันให้ผมใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ Blur

555 รุ่นเดียวกัน อาการเดียวกัน
แต่ของที่บ้านผม 3 วันครับ

เข้าศูนย์เคลมได้เลยครับ ของผมทิ้งไว้เช็ค 3-4 วัน
แล้วเปลี่ยนแบตให้

ไปศูนย์ใหญ่หน่อยครับ
ทีแรกเอาไปศูนย์ซีคอนตอบแบบนี้แป๊ะ เลยครับ
แถมบอกว่าให้เอาไปที่ศูนย์ใหญ่แถวๆนั้นอีกที่แทน
ก็เอาไป เค้าก็เคลมให้ครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

ผิดปกติ เข้าศูนย์เคลมได้เลย

ออฟไลน์ HYDE--

Accord ปี 08 บ้านผม เคยจอด ประมาน 3-4 อาทิตย์ โดยไม่ถอดขั้วแบต ก็สตาร์ทได้ปกติคับ ช่วงน้ำท่วม
ตอนแรกก็นึกว่าจะไม่ติดซะแล้ว
แต่พวกรถเก่าๆ หรือ รถที่แบตเสื่่อม ก็คงไม่ติดครับ

ออฟไลน์ delete

เกียร์ออโต จอดเข้าเกียร์ N เอาไว้ใช่ป่าวครับ
ถ้าใช่ ปัญหานี้ในคลับเฟียสต้าก็พูดถึงกันครับ ถือว่าปกติไม่มีปัญหาอะไร
ประมาณว่า ตอนที่เข้าเกียร์ N จะมีไฟเลี้ยงไว้เพื่อให้ยกคลัทช์ เอาไว้ ซึ่งมันกินกระแสมากกว่าตอนจอดด้วย P

ถ้าจอดด้วย P แล้วแบตหมด อันนี้น่าจะมีปัญหาแล้วล่ะครับ
ผมก็เคยจอดหนีน้ำไว้ตจว.ประมาณ 2 อาทิตย์ พอมาเอารถก็สตาร์ททีเดียวติด

ออฟไลน์ v64

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Deaw

ติดรีโมทเพิ่มหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Blur

รถบ้านผมก็จอด P
รถแตนๆไม่แต่งอะไรเพิ่ม
สงสัยแบตที่เอามาประกอบ เก็บไว้นานเกิน