ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวHLMที่ใช้รถสีดำ ใช้น้ำยาล้างรถ+เคลือบสีรถยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 39766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
อยากทราบว่ายี่ห้อไหนดี ราคาเท่าไหร่ และคุณภาพคุ้มค่ากับราคาที่ต้องจ่ายไปบ้างครับ  ;D ;D
Test ..

ออฟไลน์ golf32

ผมเข้า car care แถวบ้านครับเค้าใช้น้ำยาของ Zaino ก็ใช้ดีนะครับเงาฉ่ำดี แถมของแบบนี้ต้องใช้ความอดทนและฝีมือในการทำพอควรครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
น้ำยาล้างรถใช้ ไทรทัน ครับซื้อได้ที่ ซีใหญ่กับ ดอกบัว

น้ำยาตัวนี้กลิ่นหอมราคาถูก ฟองเยอะ ตอนผสมก็ใส่น้ำยาเยอะๆเลยมันถูก

ฟองเยอะช่วยให้เม็ดทรายกับผ้าล้างรถมีความหล่อลื้นไม่ทำลายสีผิว

ส่วนน้ำยาเคลือบให้ mg กับ 3m ตัวเคลือบเรือ แค่นี้ครับ

รถไม่ต้องเงาเทพแต่เงากว่า ร้อยละ 90 บนท้องถนนก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
ถ้าล้างเอง ผมใช้แชมพูโลตัส ล้างน้ำป่าว เช็ดด้วยชามัวร์พอครับ แต่ว่านานๆทำเองที (ขี้เกียจ)

ส่วนใหญ่จะไปล้างคาร์แคร์ปากซอย ไม่รู้เค้าใช้ยี่ห้ออะไร แต่ล้างแล้วสวยเงางามดีครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ถ้าอยากได้ ฉ่ำ และ ดู deep gloss ลองใช้ ของ wolfgang ดูครับ เป็นอีกแบรนด์ ที่ไม่ผิดหวังเลย

แต่รถดำต้องทำใจครับ เป็นรอย กับ หินกระเทาะ น้ำยาอะไรก็กันไม่ได้ เป็นตลอด ต้องคอยเก็บลบรอยจางๆ เอา

อ๋อ ราคา ถ้าย่อมๆ เอาแค่ wolfgang deep gloss ขอเดียวพอ ถ้าชอบแบรนด์นี้ ค่อยซื้ออย่างอื่นเพิ่มทีหลังครับ

ออฟไลน์ slate

แชมพูใช้ แมคไกว-ultimate wash&wax ตัวเคลือบใช้ของ soft99,mem-power lock ส่วนรถสีดำ วูฟกัง ก็เวิร์คนะคับ ถ้าอยากสวยนานต้องล้างเองอย่างถูกวิธีคับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ของผมหลังๆไม่ค่อยได้ล้างเองเข้าคาร์แคร์ซ่ะส่วนใหญ่ แต่ที่บ้านใช้ Meguiars Ultimate Wash&Wax ใช้ทั้งร่วมกันทุกคนในบ้านเลย ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

Test ..

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ล้างเองซะส่วนใหญ่นะครับ
ใช้แชมพูล้างรถของ Kashine ที่เป็นถังแกลลอน กลิ่น Floral ถังละห้าหกร้อยมั้ง ใช้ได้เกือบปี คุ้มมาก
เคลือบสี ใช้ของ Turtle Wax คัรบ เป็นสเปร์น้ำ เพราะทำง่าย ผมไม่ค่อยมีเวลา เน้นทำง่ายเข้าว่า
ก็เงาในระดับหนึ่งครับ แต่อาจจะไม่วิ้งๆ เพราะรถผมเป็นสีดำเมทัลลิก ไม่ใช่ดำปี๋ๆ (ฟอร์ด โฟกัสครับ)

แต่ตอนนี้กำลังสั่งชุดทำเคลือบแก้วจากอเมริกาครับ ราคา 4400
ถ้าได้ของมา จะไปจ้างร้านให้ทำให้ดู เค้าคิืดราคาอีก 2000
รวมแล้ว 6400 คุ้มกว่าให้ร้านเหมาทำทั้งหมดครับ ทำที่ร้านหมด คิดราคา 25000 แพงเวอร์

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ pinnacle ครับ เหมาะกะรถสีดำสุดๆ

ออฟไลน์ jAk`CS

3M paste wax

630บาท เงาฉ่ำไม่แพ้หลักพันครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ FyGI

Blackfire Wet Daimond

ดูดฝุ่นเสียเหลือเกิน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมใช้แชมพูล้างรถทั่วไปครับ ได้มาฟรีตอนซื้อรถ
ดินน้ำมัน : Soft99
Cleaner : Meguiar's ColorX
Wax : 3M Paste wax

ถ้าอยากขัดจะไปร้านที่ไว้ใจเอาครับ เครื่องมือผมไม่พร้อม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ล้าง-อะไรก็ได้ที่ไม่ทำให้มือแห้ง
เคลือบ MG No.21 กับ Tech Wax 2.0  เป็นซีแล้นท์สังเคราะห์ทั้งคู่
เงาในระดับหนึ่ง แต่ติดทนดี ล้างรถหลังลงซีแล้นท์2ตัวนี้ ไป3-4ครั้งยังมี water beading& sheeting ให้เห็นอยู่
ยึ่ห้อนี้คุณภาพเกินราคา แต่ตอนนี้ผมไปใช้ CG แล้ว
(ค่อยๆไป)
ส่วนขัด 3M Perfect it II เบอร์2+3 ถูกดีขวดใหญ่เบ่อเริ่ม รอยขนแมวหายเกลี้ยง (ใช้ DA ขัดครับ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 0%

ใช้ cg jet seal รถสีขาว มียาขัด ไม่ฉ่ำ แต่จะขาวสะอาด แบบ matte

เอาฉ่ำๆ ต้อง nxt

กับ canuba mother

ลงสลับๆกันไป สัปดาห์นึง อย่างละตัว วนๆ กันไปแล้วแต่อารมณ์

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
ปกติไปล้างที่ร้านครับ ซื้อน้ำยาทิ้งไว้อยู่แล้ว
ล่าสุด พาน้อง Swift ไปทำสวยมา Step ดังนี้
เริ่มจาก pre-wax All-in-one ของ Chemical Guys ด้วยเครื่องขัดไฟฟ้า
ต่อมา ลง Blackfire Wet Diamond
จบด้วย 4-Star (อันนี้ไม่ค่อยรุ้จัก แต่ที่ร้านประจำ เค้าขาย)

ตอนแรกจะไปเคลือบแก้ว พอดีมีน้ำยาอยู่แล้ว เลยลองลงดูก่อนว่าขึ้นมั๊ย..... สรุป..

ปล. ส่วนตัว สำหรับสีดำ ตัวเคลือบนี่ ผมว่า Blackfire นี่แหละ (แต่ถ้าอยากให้เมทัลลิก ขึ้นเยอะๆ ไม่แนะนำนะครับ มันกลบหมด)

แก้ไข ไฟล์ใหญ่เกิ๊น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 00:20:26 โดย Polite »

ออฟไลน์ gayji

มาแจมหน่อยครับว่า ผมไม่เคยใช้รถสีดำมาก่อน มาใช้ครั้งแรกก็ตกใจกับการเลอะง่ายมากของสีดำ เมื่อเทียบกับสีบรอนซ์เงินคันเก่า
ฝนตกเสร็จก็เป็นคราบน้ำเห็นชัดซะแล้ว ไม่ทันทำอะไรเลย เจ้าของรถสีดำ คงต้องขยันล้างกันทุกอาทิตย์เป็นอย่างน้อยนะครับ

ผมเห็นรถคนอื่นสีดำที่ไม่ล้างนี่ดูไม่จืดเลย ดูเก่ากว่าความเป็นจริงสัก 2-3 เท่าได้ วิ่งฝ่าฝนมาจอดก็เละแล้วครับ อีกวันนี่แทบอยากจะไปล้างรถกันเลย

แต่ขัดเคลือบเสร็จแล้ว หล่อกว่าสีอื่น อันนี้หน้าร้อน คงได้ยืดกันหน่อย หน้าฝนต้องทำใจ

ออฟไลน์ YenChar

สมัยเพิ่งหัดเล่นแว๊กซ์ ใช้แต่ MG เบอร์ 21 บ้าง ใช้ Techwax บ้าง

พอได้ลอง Menzerna Powerlock ลืม MG#21ไปเลย

แต่พอหลังๆมา ได้ลอง 3M Paste wax
ลืม Powerlock ไปเลยเหมือนกัน

ติดใจ Powerlock ในเรื่องความทน ความอึด 2 เดือนก็ยังอยู่
แต่ที่ชอบ 3M เพราะทนพอๆกัน แต่โครตเยอะ โครตประหยัด
บ้านผมรถ 3 คัน ลงทั้งคัน ทุกคัน ปริมาณไม่พร่องเลย ประหยัดจริงๆ

ออฟไลน์ ceberos

ลองของ wilson ดูมั้ยครับ กับ soft99 เห็นเงาเหมือนกันฉ่ำดี ราคาถูกดีด้วย

ออฟไลน์ Glass Coating

• Newbie
  • *
ผลงาน MONKAR GC23 ครับ

ออฟไลน์ Gossip

• Newbie
  • *