ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง เปลี่ยนจากดรัมเบรค เป็นดิสค์เบรคหน่อยครับ  (อ่าน 3832 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สอบถามท่านสมาชิกเรื่อง เปลี่ยนดรัมเป็นดิสค์หน่อยครับ รถของเพื่อน city s at 2012 อยากทราบผลเสียอะครับ ว่าเปลี่ยนแล้วระบบต่างๆเช่นพวก ABS และอื่นๆ มันยังจะทำงานอยู่มั้ย ตัวผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับระบบพวกนี้ ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร เข้าไปดูในคลับ ก็ไม่ได้ข้อมูลเท่าไหร่ ทางร้านในกทม.ร้านหนึ่งบอกว่าราคา ประมาณหมื่นกว่าบาท ราคามันประมาณนี้ใช่มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 20:59:42 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

หมื่นกว่า เกือบสองหมื่นครับ ระบบ ถ้าง่ายๆอย่าง ABS ก็ทำงานได้อยู่

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ABS จะทำงานหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับช่างทำเบรคล่ะครับว่าหลอกหรือสั่งปิดเซนเซอร์ ABS หรือป่าว

จากที่ผมเคยเจอมากับกระบะคันเก่าที่มี ABS เขาจะเดินสายสัญญาณของ ABS ไปยังเบรคแต่ละล้อต่างหากครับ ทีนี้ถ้าสายขาดหรือเซนเซอร์ทำงานผิดปกติ ไฟ ABS จะติดขึ้นที่หน้าปัจทันทีครับ

สรุปว่า ABS ยังทำงานได้ปกติครับ (เว้นแต่ช่างหลอกหรือสั่งปิดเซนเซอร์ ABS) แต่การทำงานจะตรงกับชุดเบรคใหม่ไหม อันนี้ไม่แน่ใจครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
จาก คนที่เคย ทำมาครับ

ผมไม่แนะนำ ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าอย่าไปทำเลยครับ  ที่ผมขับรถที่บ้านหลายๆคัน ขับจนลืมว่าอ้าวคันนี้ ดรัมเหรอ เบรคดีจัง     ส่วนอีกคันเบรคแย่แต่มันดันเป็นดิสครับ

ผมว่าเอาเงินไปหาผ้าเบรคดีๆสักชุดคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ของคนรู้จักเปลี่ยนของrunstopมา ประมาณ19.5K ระบบabsใช้ได้เหมือนเดิม เบรคมือใช้ได้เหมือนเดิม แถมถ้าใส่จานขยายเบรคดีกว่าเดิมอีกทุกวันนี้ยังไม่มีปัญหาเลยใช้มาเป็นปีแล้ว
ลองเซิตคำนี้ในgoogleดูครับ "จานเบรค City, NewCity โรงงานมาตาฐานISO/TS16949"
แต่ถ้าไม่ห่วงเรื่องสวยใช้ดรั้มเหมือนเดิมก็ได้

ของผมก็city s/at รอรถอยู่จะไปเปลี่ยนเหมือนกันครับเพราะจะใส่ขอบ17 เดี๋ยวไม่หล่อ^^

ออฟไลน์ redsun

ได้หล่อ
ผลลัพท์ไม่ชัดเจน
เผลอๆอาจจะเบรกแย่กว่าเิดิม

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
อยากเบรคให้ดีขึ้น ต้องเปลี่ยนจานแล้ว 1อย่าง 2ปั๊มลม 3หน้าสัมผัสจานที่เป็น pot อะครับ  ถามว่าเปลี่ยนส่วนไหนเห็นผลสุด ในงบน้อยๆ ตอบปั๊มลมแบบไม่ลังเล ไม่เกิน3500 เบรคหัวทิ่มขึ้นเยอะ  ;D