ผู้เขียน หัวข้อ: mini review Chevrolet captiva 2.0 LSX VDCI แคปหมูหน้าปลาดุก  (อ่าน 46702 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
mini review Chevrolet captiva 2.0 LSX VDCI แคปหมูหน้าปลาดุก
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:29:47 »
เนื่องจากรถคันเก่าที่ใช้งานมาครบ 10 ปีในปีนี้พอดีจึงหารถใหม่มาแทนเนื่องจากเริ่มจุกจิก+ค่าน้ำมันอันแสนโหดของ CRV G2

ผมจึงมองหารถใหม่ซึ่งอยากได้ทรงแบบ CRV แต่ประหยัดน้ำมันขึ้นจึงมองมาตั้งแต่ pajero sport crv g4 fortuner captiva x-trail  everest แต่ต้องตัด pajero sport fortuner everestออกไปเพราะด้วยความสูงของรถละความยาวของรถไม่สามารถจอดในบ้านผมได้

จึงเหลือตัวเลือกแค่ crv g4 captiva x-trail  แต่เนื่องจากราคาน้ำมันเบนซินและข่าวมาว่า CRV ไม่มีตัวดีเซลเข้าในช่วงนั้น ผมจึงเหลือแต่ captiva มาให้เลือกซึ่งช่วงนั้นตรงกับ minor change พอดีจึงตัดสินใจไปจองในงาน motor expo แต่เนื่องจากรถพึ่ง minor change ไปจึงได้ของแถมแค่ฟิล์มผมจึงไปจองศูนย์ข้างนอกได้ของแถมพอใจ
ด้านหน้ารถ ถ่ายไว้นานแล้วเอาภาพมารวม ;D ;D

ด้านหลังรถสกปรกไปหน่อยนะครับ

ด้านข้างล้อได้มาขอบ 17 แต่ถ้าเป็นรุ่นท๊อปได้ของ 19 สวยมากก

สัญลักษณ์แสดงตนว่าคันนี้ดีเซล

มาดูพวงมาลัยกันก่อนนะครับ มีปุ่มปรับเครื่องเสียง วงใหญ่มากก

ตรงนี้ประกอบด้วย ปุ่มพับกระจกมองข้าง ปรับกระจกมองข้าง ปรับระดับไฟหน้า(วงใหญ่ด้านขวา)ปรับแสงหน้าปัด(วงเล็กในวงใหญ่)

เรียงจากซ้ายไปขวานะครับ ปุ่มล๊อกรถ ปุ่มเปิดกระจก ปุ่มเปิดกระจกท้าย ปุ่มล๊อกกระจก

จอ DIC แสดงระยะทางที่วิ่งได้ อุณหภูมิ อัตราการซดน้ำมัน เข็มทิศ และอื่นๆ

วิทยุไม่ใช่ของเดิมแล้วเป็น pioneer 4450bt(ปกติวิทยุต้องอยู่ด้านล่างแล้วจอ DIC ต้องอยู่ด้านบนแต่ทางร้านได้ดัดแปลงเอาวิทยุไปไว้ข้างบนเพราะจะมองได้ชัดกว่า)
ด้านล่างเป็นที่ปรับแอร์

คันเกียร์และเบรคมือไฟฟ้าพร้อมที่วางแก้วและช่องเก็บของใต้ที่วางแก้วอีกชั้น

เก๊ะหน้ารถ

กล่องเก็บแว่นตา

มุมจากด้านหลัง

เบาะแถว 3 ไม่มีคนใช้เอาไว้ไปนั่งเล่น

มีแอร์แถว 3 แต่ไม่มีแอร์แถว 2

ประตูหนังเปิดกระจกแยกได้

รีวิวมีภาพน้อยเนื่องจากพื้นที่ถ่ายผมไม่สามารถขับรถออกไปแล้วถอยกลับมาให้เหมือนพ่อถอยได้ ถ้าผมถอยมีชนแน่ - -*
นี่คือเหตุผลที่ผมเลือก captiva จอดบ้านได้เป๊ะมาก
ด้านหน้าเหลือที่ให้เดินไปเปิดประตูนิดเดียว

ด้านหลังห่าง0.5 มิลได้มั้ง(ภาพนี้เปิดหน้าต่างยื่นกล้องไปถ่ายเนื่องจากตัวผมไม่สามารถแทรกเข้าไปถ่ายได้

แถมไปจอดคู่กันตอนไปเที่ยว

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 15:46:43 โดย dew22799 »

ออฟไลน์ MN

• Jr. Member
  • **
Re: mini review Chevrolet captiva 2.0 LSX VDCI แคปหมูหน้าปลาดุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:40:23 »
ผมชอบหน้า SUV คันนี้นะ โดยเฉพาะตอนกลางคืน อย่างเท่ห์^^

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
Re: mini review Chevrolet captiva 2.0 LSX VDCI แคปหมูหน้าปลาดุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 13:24:53 »
รถสวยครับ  :)
รูปเล็กไปนี้ดดนึง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 13:56:18 »
แก้แล้วแต่ภาพแตก :-[ :-[

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:36:19 »
สวยครับรุ่นเดียวกันเลย  ของผมสีน้ำตาล ;D

ออฟไลน์ nano501

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:58:22 »
เป็นรุ่นที่อยากได้ที่สุด สวยมากครับ
ไม่ทราบสมรรถนะเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 15:37:00 »
อื้อหือ เห็นด้านหลังละเสียวแทน  :o :o
Test ..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 15:41:31 »
เป็นรุ่นที่อยากได้ที่สุด สวยมากครับ
ไม่ทราบสมรรถนะเป็นไงบ้าง
การขับขี่ตอบไม่ได้เพราะพ่อขับแต่เท่าที่นั่งแน่น หนึบ ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:02:07 »
แคปหมูเป็นทุกคันไหมที่กระโปรงหน้ากับไฟหน้าเวลาปิดแล้ว มันเหลื่อมๆ กัน เหมือนทำยังไม่เสร็จ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:19:19 »
แคปหมูเป็นทุกคันไหมที่กระโปรงหน้ากับไฟหน้าเวลาปิดแล้ว มันเหลื่อมๆ กัน เหมือนทำยังไม่เสร็จ

เหลื่อมนิดนึงครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:28:46 »
แก้แล้วแต่ภาพแตก :-[ :-[

โอ้ว ... ขอบคุณครับ
รูปใหญ่อย่างงี้ซิครับ คนใส่แว่น(แต่ยังไม่แก่) อย่างผมค่อยเห็นแจ่มๆ ;)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 23:53:18 »
ตอนแรกก็เกือบเอาแล้วครับ 2.0 LSX มาแทน CR-V G2 อายุ 10 ปีเหมือนกัน

ไปลองขับรู้สึกแรงบิดออกตัวดีตามประสาดีเซล แต่พอพ้นเกียร์ 1 แล้วก็งั้นๆ ไม่แรง คงเพราะตัวรถหนักมาก (1.9 ตัน)
ช่วงล่างโอเคจัดว่าไม่กระเทือนสำหรับ SUV แต่พวงมาลัยเบาๆ โหวงๆ ไปหน่อย เก็บเสียงดี เสียงเครื่องเงียบ
ชอบหน้าตาบึกบึน โดยเฉพาะสีดำนี่หล่อสุดๆ

แต่สุดท้ายเพื่อความสบายใจเพราะจะใช้ยาวๆๆ ไม่ขาย เลยไป G4 CR-V แทน
ขับแล้วก็ไม่ได้ด้อยกว่ากัน ในราคาเท่ากันได้รุ่น 2.4 2WD ออพชั่นเยอะกว่า และอัตราเร่งดีกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 06:54:41 »
ตอนแรกก็เกือบเอาแล้วครับ 2.0 LSX มาแทน CR-V G2 อายุ 10 ปีเหมือนกัน

ไปลองขับรู้สึกแรงบิดออกตัวดีตามประสาดีเซล แต่พอพ้นเกียร์ 1 แล้วก็งั้นๆ ไม่แรง คงเพราะตัวรถหนักมาก (1.9 ตัน)
ช่วงล่างโอเคจัดว่าไม่กระเทือนสำหรับ SUV แต่พวงมาลัยเบาๆ โหวงๆ ไปหน่อย เก็บเสียงดี เสียงเครื่องเงียบ
ชอบหน้าตาบึกบึน โดยเฉพาะสีดำนี่หล่อสุดๆ

แต่สุดท้ายเพื่อความสบายใจเพราะจะใช้ยาวๆๆ ไม่ขาย เลยไป G4 CR-V แทน
ขับแล้วก็ไม่ได้ด้อยกว่ากัน ในราคาเท่ากันได้รุ่น 2.4 2WD ออพชั่นเยอะกว่า และอัตราเร่งดีกว่า
แหะๆผมก็ใช้ยาวเหมือนกันพอพ้น3ปีคงไปเดินเล่นตามเซียงกงต่างๆ 5555

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 08:04:26 »

ของผมเป็นหนักกว่าครับ ถอดออกมาเปลี่ยนหลอดไฟ ข้างหนึ่งประกอบกลับแทบไม่ได้ แถมมีเสียงลมเข้าฝั่งขวาอีกครับ
ไฟปุ่มล็อค-ปลดล็อค ไม่มีไฟให้(ปุ่มอื่มดันมีหมด)
อัตราเร่งมันพุ่ง(ความรู้สึก)ตั้งแต่ออกตัว(แต่คันเร่ง Delay มากๆ) แต่ไปตันและตื้อดื้อๆที่ 160 กว่าจะไหลต่อก็ช้า
ช่วงล่างทางตรงดีมากสำหรับรถประเภทนี้ ความสูงขนาดนี้ แต่เวลาเข้าโค้งผิดคาดไปพอสมควรครับสู้ CRV ไม่ได้เลย
ยางติดรถ Hankook ขอบ 19 ไม่ค่อยดีเลย กระด้างที่ความเร็วต่ำ ยวบยาบที่ความเร็วสูง พอเปลี่ยนยางเสร็จ
ขับเร็วทางตรงนิ่งขึ้น ขับช้าก็นุ่มดี เงียบกว่าเดิมอีก แต่เวลาเข้าโค้งยังเหมือนเดิม
แต่ขอด่าหน่อยเหอะ Heater ตัดทิ้งหา...คุณเหรอ รุ่นก่อนปี 2010 ให้มา หลังจากนั้นตัดทิ้ง(ถ้าจำไม่ผิดตัดตั้งแต่ปี 2009)
กด Navi หรือ Trip เครื่องเสียงติดตลอดเลย ปิดเครื่องเสียงปุ๊ปก็ใช้ Mode นี้ไม่ได้อีก แถมไฟเครื่องเสียงยังกวนตาเวลากลางคืนอีก(กวนผมคนเดียวมั๊ง)
อ้อ คันนี้ 2.0LTZ นะครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:14:26 »

ของผมเป็นหนักกว่าครับ ถอดออกมาเปลี่ยนหลอดไฟ ข้างหนึ่งประกอบกลับแทบไม่ได้ แถมมีเสียงลมเข้าฝั่งขวาอีกครับ
ไฟปุ่มล็อค-ปลดล็อค ไม่มีไฟให้(ปุ่มอื่มดันมีหมด)
อัตราเร่งมันพุ่ง(ความรู้สึก)ตั้งแต่ออกตัว(แต่คันเร่ง Delay มากๆ) แต่ไปตันและตื้อดื้อๆที่ 160 กว่าจะไหลต่อก็ช้า
ช่วงล่างทางตรงดีมากสำหรับรถประเภทนี้ ความสูงขนาดนี้ แต่เวลาเข้าโค้งผิดคาดไปพอสมควรครับสู้ CRV ไม่ได้เลย
ยางติดรถ Hankook ขอบ 19 ไม่ค่อยดีเลย กระด้างที่ความเร็วต่ำ ยวบยาบที่ความเร็วสูง พอเปลี่ยนยางเสร็จ
ขับเร็วทางตรงนิ่งขึ้น ขับช้าก็นุ่มดี เงียบกว่าเดิมอีก แต่เวลาเข้าโค้งยังเหมือนเดิม
แต่ขอด่าหน่อยเหอะ Heater ตัดทิ้งหา...คุณเหรอ รุ่นก่อนปี 2010 ให้มา หลังจากนั้นตัดทิ้ง(ถ้าจำไม่ผิดตัดตั้งแต่ปี 2009)
กด Navi หรือ Trip เครื่องเสียงติดตลอดเลย ปิดเครื่องเสียงปุ๊ปก็ใช้ Mode นี้ไม่ได้อีก แถมไฟเครื่องเสียงยังกวนตาเวลากลางคืนอีก(กวนผมคนเดียวมั๊ง)

จริงๆแล้วถ้าอยากใช้ Nevigator แต่รำคาญเสียงวิทยุสามารถทำได้นะครับเพียงกดปุ่ม Mode ที่ตัวเครื่องเสียงเวียนไปจนขึ้นว่า Nevigator เท่านั้นเองเสียงวิทยุและเพลงก็จะไม่มากวนใจอีก แถมยังสามารถกดปุ่มที่ใต้หน้าจอสลับไปมา ระหว่าง Trip และ Nevigator ได้โดยไม่ต้องมีเสียงเพลงมากวน(แต่ส่วนตัวเห็นด้วยกับเรื่องแสงหน้าจอที่แยงตาไปหน่อยเวลากลางคืนแถมดันหรี่แสงไม่ได้ซะด้วย)

*อีกอย่างรุ่น LTZ นี้สามารถต่อสาย USB โดยตรงจากตัวเครื่องเสียงแล้วสามารถคุมด้วยปุ่มบนพวงมาลัยได้เลย(เสียงดีกว่าเล่นผ่าน USB ของจอด้านบนซะอีก)

ส่วนเรื่อง Heather จริงๆสภาพอากาศบ้านเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้อะไรมากนัก เพียงแต่ว่าถ้ามีก็ดี แต่ข้อเสียของรุ่นที่มี Heather MY09 ลงไปก็คือ เวลาใช้ mode Auto สักพักมันก็จะเวียนเอาอากาศภายนอกเข้ามาต้องคอยกดปิดประจำข้อนี้หลายคนไม่ชอบแต่ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่ ซึ่งในรุ่นใหม่ที่เซ็ตมาเหมาะกับบ้านเรามากกว่าก็ถือว่าแลกกันเพราะไม่ต้องมาคอยกปิดรับอากาศภายนอกอีกให้วุ่นวาย ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:23:49 »
ขอบคุณนะครับ

ถึงใครๆจะบอกว่ามันเป็นแคปหมูหน้าปากดุุก

ซึ่งผมมีรถคู่แข่งของรุ่นนี้ ผมกลับมองว่า

หน้าปลาดุกของมันทำมาได้ลงตัวมากๆ

โดยใจวัยรุ่นอย่างผมจริงๆ สวยกว่าก่อน MC เป็นกอง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 00:21:17 »
นอกในสวยดูดีมีปฏิภาณ
แต่เวลานั่ง รู้สึกมันจมๆไงไม่รู้ เหมือนเราตัวเล็กไป

จะลองถาม'มอส' ดูอีกที
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 07:19:01 »

ถึงใครๆจะบอกว่ามันเป็นแคปหมูหน้าปากดุุก

ซึ่งผมมีรถคู่แข่งของรุ่นนี้ ผมกลับมองว่า

หน้าปลาดุกของมันทำมาได้ลงตัวมากๆ

โดยใจวัยรุ่นอย่างผมจริงๆ สวยกว่าก่อน MC เป็นกอง

;D ;D ;D
แหมะถ้าจัดขอบ20ซักหน่อยนะ แจ่มเลย5555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 12:33:44 »

;D ;D ;D
แหมะถ้าจัดขอบ20ซักหน่อยนะ แจ่มเลย5555

จัดเลยครับ ยิ่งเกาะถนน แถมยิ่งหล่อ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 17:37:27 »

อันนี้ผมเห็นต่างครับ

ผมว่า captiva เด่นเรื่องช่วงล่างครับ  รถรุ่นนี้ถ้าไม่มีช่วงล่างนี่ไม่มีอะไรหน้าสนใจครับ 

ค่อนข้างนิ่ง  กับระบบ AWD มันทำหน้าที่ได้ดี ตอนฝนตกถนนลื่่น ช่วยชีวิตผมมารอบนึงแล้วครับ

ตอนที่เปรคกระทันหันตอนฝนตก ถ้าไม่ใช้ captiva สงสัยคงอยู่วัดครับ  เพราะพอกดเบรคค้างตัวรถกำลังขวาง  ระบบมันช่วยแก้สถานะการณ์ไว้ครับ 

ส่วนเรื่องกำลังของเครื่องดีเซลนี้ ต้องใช้แบบเปลี่ยนเกียร์เอง manual shift  จะช่วยได้อีกนิดนึงครับ ความเร็วปลายหยุดที่ 180 km/hr. ครับ

ส่วนอย่างอื่นบอกตรงว่าไม่ได้เรื่อง  ปล.อย่าได้เปิดกระจกตอนหลังเวลาวิ่งเลย  ลมตียังกะพายุเข้า
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 19:15:12 »

จริงๆแล้วถ้าอยากใช้ Nevigator แต่รำคาญเสียงวิทยุสามารถทำได้นะครับเพียงกดปุ่ม Mode ที่ตัวเครื่องเสียงเวียนไปจนขึ้นว่า Nevigator เท่านั้นเองเสียงวิทยุและเพลงก็จะไม่มากวนใจอีก แถมยังสามารถกดปุ่มที่ใต้หน้าจอสลับไปมา ระหว่าง Trip และ Nevigator ได้โดยไม่ต้องมีเสียงเพลงมากวน(แต่ส่วนตัวเห็นด้วยกับเรื่องแสงหน้าจอที่แยงตาไปหน่อยเวลากลางคืนแถมดันหรี่แสงไม่ได้ซะด้วย)

*อีกอย่างรุ่น LTZ นี้สามารถต่อสาย USB โดยตรงจากตัวเครื่องเสียงแล้วสามารถคุมด้วยปุ่มบนพวงมาลัยได้เลย(เสียงดีกว่าเล่นผ่าน USB ของจอด้านบนซะอีก)

ส่วนเรื่อง Heather จริงๆสภาพอากาศบ้านเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้อะไรมากนัก เพียงแต่ว่าถ้ามีก็ดี แต่ข้อเสียของรุ่นที่มี Heather MY09 ลงไปก็คือ เวลาใช้ mode Auto สักพักมันก็จะเวียนเอาอากาศภายนอกเข้ามาต้องคอยกดปิดประจำข้อนี้หลายคนไม่ชอบแต่ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่ ซึ่งในรุ่นใหม่ที่เซ็ตมาเหมาะกับบ้านเรามากกว่าก็ถือว่าแลกกันเพราะไม่ต้องมาคอยกปิดรับอากาศภายนอกอีกให้วุ่นวาย ^^

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองใหม่  Heater อาจจะไม่จำเป็น แต่สำหรับผมขอเถอะ  มันคุมอากาศได้ดี เดินทางไกลต่างจังหวัดสบายมากๆ แถมฝนตกไม่มีฝ้ามากวนอีก

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:27:24 »
เพื่อนคุณพ่อผมใช้ 2.0 ตัว TOP สงสัยอย่างนึง คือปุ่มต่างๆ ที่พวงมาลัยทำไมไม่มีไฟมาให้ เวลากลางคืนหรือที่มืดกดไม่ถูกเลย แม้จะบอกว่าปกติไม่ต้องละสายตาไปมองอยู่แล้วก็ตาม แอร์ตอนกลางก็ไม่มีให้
อีกอย่างเหมือนที่หลายท่านบ่นคือ Navi ถ้าจะใช้วิทยุก็ต้องเปิด ปิดไม่ได้ น่าจะทำแยกกันน่ะผมว่า

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 06:01:07 »
ตัวนี้ผมก็ชอบตอนแรกจะออก 2.4 เบนซินแต่ไปคว้า Escape มาซะก่อน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD