ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาต่างกัน 9 แสน ระหว่าง Golf gti กับ 320d f30 แนะนำตัวไหนดีครับ  (อ่าน 14686 ครั้ง)

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกสนใจตัว 320d รุ่น soprt อยู่ครับ แต่ได้ราคา golf  มาแค่ 2ล้าน พร้อมประกันภัยชั้น 1 ฟรี เป็นรถใหม่เลยครับ เลยทำให้ลังเล ระหว่าง 2คันนี้ครับ  ผมได้มีโอกาสลองขับทั้ง 2 คันแล้ว ขอบอกว่า golf ขับดีกว่า 320d  มากพอสมคววรเลยครับ ทั้งอัตราเร่ง ความสนุกในการขับขี่ การทรงตัวในความเร็วสูง การเก็บเสียง  แต่ 320d ได้เปรียบความสดใหม่และพื้นที่ภายในที่กว้างขวางกว่า มี bsi 5  ปี รวมถึงความประหยัดกว่า แต่ผมใช้รถไม่เยอะ ปีละประมาณ หมื่นโล ความประหยัดเลยไม่น่าจะมีผลเท่าไรครับ ตอนนี้เลยมีใจมาทาง golf มากกว่า เพราะถูกกว่า 320d ถึง 9 แสนบาทครับ ผมไม่กังวลว่าปีหน้า golf จะเปลี่ยนโฉมใหม่ครับ แต่ผมกังวลเรื่อง ศูนย์บริการ กับ ราคาขายที่ร่วงอย่างแรง ของ golf ครับ เลยทำให้ลังเลครับ ผมจึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยครับว่า คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ ระหว่าง 2 คันนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
บอกไว้นิดนึง golf ปัจจุบันที่ขายในไทยตกรุ่นแล้ว ราคาเลยลงมาแยอะ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ทำใจได้ไหมครับ กับรถที่ ตกรุ่นแล้ว
เป็นผมทำใจไม่ได้ครับ 320d ดีกว่า
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ cloud

ขับรถตกรุ่นผมว่ามันไม่น่าเล่นอ่ะ สองตัวนี้ต้องf30แน่นอนครับ

ออฟไลน์ holahola66

ผมเลือก Golf GTI แบบไม่ลังเลเลย ตัวใหม่ที่มานี่น่าตาไม่ค่อยต่างจากของเดิมเลย ขับดีจริงๆนะ Golf เนี่ย แค่ BM มันหล่อกว่า
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เคยเจอ GTIวิ่งอยู่สุขุมวิท ทองหล่อ น่าจะทำมาบ้าง วิ่งไม่ลากรอบเท่าไหร่  แต่ว่ามันจี๊ดมากเลยครับ
แฟนผมถึงกับบอกว่ารถอะไร ทำไมแรงจัง ......  ผมหลงรักเลยครับ คันนั้นอ่ะ ถูกใจจริงๆ  ;)

ออฟไลน์ @Route@

• **
เลือกยากครับ แต่มองดูแล้วมันเป็นรถคนละสไตล์กันมั้งครับ ระหว่างซีดานกับ แฮสแบค แต่มันก็หล่อทั้งคู่แหละครับถ้าไม่แคร์สื่อสำหรับผมเลือก gti  เนื่องด้วยราคาสมถนะเครื่องยนต์ต่างกันไม่มากเท่าไหร่ แต่ชอบที่มันหล่อไม่ค่อยซ้ำใครดี ส่วนเรื่องตกรุ่น ไม่น่าคิดเท่าไหร่ครับเพราะเนื่องด้วยในมุมมองราคาขายต่อมันตก แต่นี่มันก็ตกให้มาแล้วว โหห โห 9แสนเอาตังมาแต่งรถยังเหลืออีกบาน

ออฟไลน์ MystogaN

F30 ถ้าจะซื้อก็รีบตัดสินใจนะครับระวังรอยาวววว :P

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
ถ้ามีใครถามผมแบบนี้ ผมก็จะให้พิจารณาว่า เป็นรถคันแรกๆ หรือมีหลายคันแล้ว
เคยขับเบนซ์ BMW หรือยัง ถ้าเป็นคันแรกๆ และยังไม่เคยขับ ก็เป็นอย่างหนึ่งที่อยากให้ลองเป็นเจ้าของกันดู ไว้เบื่อๆ แล้วค่อยไปรถนอกกระแส ที่ไม่โหล

รถนอกกระแส แน่นอน ราคาตกแบบน่าตกใจ ศูนย์บริการ ในอีก 4-5 ปี จะเป็นอย่างไร ตอบไม่ได้ครับ

สุดท้ายแล้วแต่เจ้าของครับ ว่าจะใช้ปัจจัยไหนตัดสินใจ ถ้าเป็นผมจะไม่ค่อยหนีรถตลาด เพราะจะขับไม่เกิน 4 ปี แล้วขาย เอาเงินที่ขายได้ไปถอยคันใหม่ ถ้าขายแล้วไม่ได้ตังค์ก็ถอยคันใหม่ไม่ได้ดังใจครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เอาที่ชอบดีกว่ามั้ยครับ ลองคิดดูว่าถ้าไม่มีปัจจัยเรื่องเงินที่ต่างกันมากขนาดนั้นยังอยากขับกอลฟ์หรือเปล่า ถ้าไม่ก็จัดบีเอ็มเลยครับ หล่อกว่าเยอะ เพราะไม่อย่างนั้นออกกอลฟ์มาเจอ f30 วิ่งผ่านจะมานั่งเสียดายว่าทำไมไม่ซื้อตั้งแต่แรก จากที่ประเมินคร่าวๆเวลาผ่านไปสักห้าปีราคาตกไม่น่าเกินล้านทั้งคู่ สรุปว่าขาดทุนพอกันแต่บีเอ็มลงทุนก้อนโตกว่าเท่านั้น

ออฟไลน์ Nookkiez

ถ้าใช้ยาวๆ F30ครับ ศูนย์บริการ บริการหลังการขาย ภาพลักษณ์ ราคาขายต่อค่อนข้างได้เปรียบกว่าพอสมควร

ถ้าเป็นวัยรุ่นที่อยากขับรถที่ดูแปลกตาหน่อย เท่ๆ เร้าใจ ใช้แปปๆก็เปลี่ยน ไม่ซีเรียสเรื่องราคาขายต่อ ไปGoft GTI ครับ
Test ..

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
หลังจากที่ลองขับมาแล้วสองคัน GTI ขับสนุกกว่าครับ
ถ้าที่บ้านมีรถหลายคันแล้ว ไป GTI ดีว่าครับ
ราคาขายต่อเมื่อเทียบกัน คงตกไม่มากเนื่องจากราคาต่างกันมากครับ ถ้าเรื่องดูแลรักษายังไงเจอ BSI ก็แพ้ครับ
ถ้าเรื่องการยอมรับของ สาว เพื่อน อื่นๆ ยังไงก็สู้ BMW ไม่ได้ครับ
ถ้าไม่แคร์สื่อ ชอบความแรง มา GTI ดีกว่าครับ จับ TUNE STEP 2 ก็จบข่าวได้ม้ามามากมาย GTI เป็นรถบ้านๆครับ รูปลักษ์ไม่ได้บ่งบอกเลยครับว่า
เฮ้ย กรูแรงนะอย่ามายุ่ง จนกว่าจะกดคันเร่งแระครับ ถึงจะรู้    GTI เป็นรถที่ขับ 250 + แล้วผมมั่นใจนะ สบายๆสนุกดี
เรื่องตกรุ่นผมก็ไม่สนนะครับ คือเรารู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วครับว่าตกรุ่นแน่ๆ แต่เราต้องการอะไรจากรถคันนี้มากกว่า
ส่วนสาวที่จะนั่งด้วยต้องคอเดียวกันครับ ไม่เน้นหรู แต่กรูเน้นแรง 5555555
ถ้าซื้อก็ต้องใช้ยาวๆนะครับ แค่ถอยออกจากศูนย์ก็หายไปเยอะแล้วครับ
ส่วนเรื่องอู่คงต้องหาอู่นอกช่วยครับ แต่รถรุ่นนี้ออกมานานแล้วน่าจะหาไม่ยากครับ ถ้าจะซื้อจริงๆ ต้องหา club ครับจะรู้ที่ซ่อมง่ายขึ้น
โชคดีกับการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ท่าน จขกท คงไม่ได้มีคันนี้คันเดียวแน่ๆ คงเป็นรถที่เป็นการซื้อเพื่อเป็นรางวัลชีวิต

ถ้าเป็นผมๆ จะคำนวนแต่เงินที่จะหมดไปครับ เวลาลังเลแบบนี้

ซื้อคันไหนถูกแพง อย่าเน้นเรื่องนั้นเรื่องเดียวครับ

คิดแบบว่า ครบ 5 ปี เบื่อ อยากขาย หมดเงินกับรถคันนี้เท่าไหร่

ซื้อ จีทีไอ ครบ 5 ปี สมมุติขายเหลือ 5 แสน เท่ากับหายไป 1.5 ล้าน
ซื้อ สามสองศุนย์ดี  ใช้ 5 ปี ขายได้ 1.5 ล้าน (คร่าวๆผมเทียบบน อีเก้าสิบ ที่ใช้อยู่)  เท่ากับหายไป 1.399 ล้าน

ความพอใจทีุ่คุณอยู่กับมัน อันนี้แหละเป็นตัววัด เพราะสองคันนี้ เงินที่หายไปของคุณต่างกันแสนกว่าบาท (ถ้าราคาขายต่อเป็นไปตามที่ผมเดา) ขับคันไหนมีความสุขกว่า เ

และ การซ่อมแซมระหว่างทางจนครบ 5 ปี ไม่มีอะไรที่ผิดคาด เสียหายหนัก ต้องควักเนื้อมากๆ อันนี้ คันไหนก็ไม่คุ้มครับ

ขอให้เลือกรถได้สมหวังครับ

ออฟไลน์ amadasus

• **
สำหรับมองไปทางไหนก็ F30 ครับ

ออฟไลน์ rocky55555

ขับเอามันก็ Golf รถวัยรุ่น เหมาะอายุ20-35
Bmw ก็แก่กว่าหน่อยเผื่อ พ่อแม่ เหมาะอายุ 35-45
Benz ต้องนั่งมีคนขับรถให้ดูป๋ามาก เหมาะอายุ 45 up
ผมว่าภายในGolf ดูดีกว่า  Bm มันดูโบราณมากถึงตัวใหม่ก็ตาม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าชอบขับสนฺก ผมว่าจบที่ GTi แน่ ส่วนตัวผมก็ยังว่า GTiสวยกว่าอยู่ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SCH

• **
รถแรงไม่เคยมีคำว่าตกรุ่น  ;)
ปปง

ออฟไลน์ AkE

F30 น่าสนกว่าคับ GTI แรงจิงแต่เครื่องซดน้ำมันขนาดนั้น มันก้น่าจะแรงอยู่หรอกคับ (แต่เสียงแน่นจิงคับ 555) เทียบกับ performance ที่จะได้จากรถ F30 ถึงจะไม่แรงเท่าแต่คุ้มกว่าเยอะคับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ขับเอามันก็ Golf รถวัยรุ่น เหมาะอายุ20-35
Bmw ก็แก่กว่าหน่อยเผื่อ พ่อแม่ เหมาะอายุ 35-45
Benz ต้องนั่งมีคนขับรถให้ดูป๋ามาก เหมาะอายุ 45 up
ผมว่าภายในGolf ดูดีกว่า  Bm มันดูโบราณมากถึงตัวใหม่ก็ตาม
ถ้าภายใน f30 คุณยังว่าโบราณ ผมกล้าพูดได้เลยว่าภายในกอล์ฟ เค้าคงเรียกกันว่า โครตตตตตตตตตตตโบราณเลยหละครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ถ้าภายใน f30 คุณยังว่าโบราณ ผมกล้าพูดได้เลยว่าภายในกอล์ฟ เค้าคงเรียกกันว่า โครตตตตตตตตตตตโบราณเลยหละครับ

นานาจิตตัง คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

สำหรับผม คิดว่าภายใน F30 สวยครับ สวยกว่า E90 มากมาย แต่ภายนอกไม่สวยเลย ไม่ว่าจะพยายามมองยังไง

ใน 2 ตัวนี้ ถึงแม้จะไม่มีเงิน 9 แสนมาเป็นประเด็น ผมก็ยังเลือก GTi แน่นอน ;D
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ panjap

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ข้างใน Golf นี่งงเลย รถเขาไปไหนกันแล้ว พี่แกออกแบบได้ทื่อๆมาก

jaesz

9 แสน กัีบรถราคา สองล้านถึงสามล้าน ผมว่าต่างกันไม่เยอะแล้วกับคนที่มีกำลังซื้อขนาดนี้

แต่ตัวรถต่างกันเยอะครับ

สำหรับผม ถ้าตั้งงบไว้ขนาดจะซื้อ F30  ก็คงซื้อ F30 ไม่หันไปมอง Golf

เงิน 9 แสน ได้อะไรบ้าง
- ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง ที่รถขับหน้าสิบคันก็ให้ไม่ได้

ข้อเดียวก็เกินพอครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ท่าทาง Golf ตัวใหม่จะมี features ติดรถมาอีกเพียบเลยนะครับ ไม่แน่ซื้อคันนี้ ปีหน้าตัวใหม่มาอาจจะเสียดายได้ไม่น้อยเลยทีเดียว

ถ้าชอบ Golf จริงๆ รอได้ก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะ Golf GTi ตัวใหม่ราคาก็น่าจะถูกกว่า F30 อยู่ดี

ส่วนเรื่องค่าน้ำมันนี่ก็ไม่ต้องไปคิดมากครับ รถถูกกว่าไม่ประหยัดเท่าไหร่แต่ถูกกว่าคันแพงเป็นแสน แต่เงินเป็นแสนก็เอามาจ่ายค่าน้ำมันได้อีกนานเลยเหมือนกันนะครับ (งงมั้ย)

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์ ก้คงตัอง f30

แต่ถ้่ไม่สนภาพลัก แต่สนสมรรถนะที่ขับได้ทุกวัน ประหยัดนำมันพอตัว ก้เอา golf คับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์ F30  ;D ;D ;D

popdemonic

เสาร์นี้ถ้าไม่ติดภารกิจผมจะไปลองGTiครับ ถ้า2ตัวนี้ ผมเลือกGTi ครับ ผมก็รักBMW นะแต่ผมว่าชีวิตประจำวัน

ผมน่าเบื่ออยู่แล้วครับ ผมอยากรู้สึกผ่อนคลายและมีอรรถรสเวลาที่ขับรถครับ อนึ่งตัวผมเองใช้รถตระกูลนี้มา

นานครับ เรื่องการแก้ไขปัญหา เรื่องอะไหล่ ข้อมูลทางเทคนิค เครื่องไม้เครื่องมือ องค์ความรู้เกี่ยวกับตัวรถ ผมมั่นใจ

ว่าผมเอารถยี่ห้อนี้อยู่สบายๆครับ

ออฟไลน์ top

• **
ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้เริ่มให้ใจไปทาง Golf มากขึ้นครับ เพราะลองขับมาแล้ว ผมคิดว่า golf ดีกว่า Bmw เกือบทุกด้านนะครับ ต้องไปลองเองนะครับถึงจะรู้ครับ ยกเว้นความประหยัดที่ bmw ได้เปรียบมากกว่า Golf ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมมองว่า ถ้าจะมองที่ความแรง ขับสนุก ไม่สนภาพลักษณ์  งบสองล้านถึงสามล้าน มันก็มีตัวเลือกเยอะนะครับ GT86 ก็ดุอยู่ครับ

ซื้อรถอย่าลืมคิดเวลาซ่อมด้วย รอนาน ซ่อมยาก อะไหล่แพง จุกจิก ก็ไม่ไหวนะครับ ไม่ได้ขับอย่างเดียว

เวลาขายต่อก็เหมือนกัน GTi กับ 3-Series ห่างกันเยอะนะครับ  ยิ่งขายเต้นเต้นให้ต่างพอควร  เพราะ BMW ขายง่ายกว่ามาก ยิ่งไม่เกิน 5 ปี BSI ยังเหลือสักครึ่งปีจะขายง่ายกว่ามากๆ

จริงๆ F30 ก็ไม่ได้น่าเกลียด นั่งสบาย ภาพลักษณ์ดี  บางครั้งความแรงแบบดิบๆเราก็ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ แต่ความหรูเนี่ยมันติดตัวอยู่ตลอด