ผู้เขียน หัวข้อ: เอกสารทั้งหมดที่ใช้ในการยื่นขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก แบบละเอียด!  (อ่าน 10995 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
1. ใบคำร้องขอใช้สิทธิ์รถยนต์คันแรก
    https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/fc_01_06082012.pdf

กรอกรายละเอียดให้ครบครับ
    จำนวนเงินที่ได้คืนดูจากตารางนี้ครับ (ดูชื่อรุ่นเราได้จากเล่มทะเบียนครับ)

รถเก๋ง https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/sitcar_12102555.pdf

กระบะ 2 ประตู https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/pickup_12102555.pdf

กระบะ 4 ประตู https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/doublecab_04102555.pdf

2. ใบยินยอมสละสิทธิ์ไม่โอนกรรมสิทธิ์ ภายใน 5 ปี
    ****ถ้าซื้อผ่านไฟแนนซ์ต้องขอเอกสารใบนี้จากไฟแนนซ์ครับ
               เพราะจะมีตราปั้มมาด้วย****

https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/fc_02_12102554.pdf

3. สำเนาบัตรประชาชน

4. สำเนาทะเบียนบ้าน

5. หนังสือมอบอำนาจช่วง (ต้องขอจากไฟแนนซ์ครับ)

6. สำเนาทะเบียนรถ หน้า 4 ,5 ,16 (ถ้าซื้อผ่านไฟแนนซ์ต้องขอกับทางไฟแนนซ์ครับ)

7. ใบจองรถยนต์

8. ใบส่งมอบรถยนต์

9. ใบเสร็จเงินดาวน์ (ถ้าเช่าซื้อไฟแนนซ์ ต้องใช้ใบเสร็จเงินดาวน์จากไฟแนนซ์ครับ ระบุชื่อเรา
                               ไม่ใช่เอาของศูนย์ที่ระบุชื่อไฟแนนซ์ครับ)

10. สัญญาเช่าซื้อ และ หนังสือค้ำประกัน(ถ้ามี)
     **** ถ่ายเอกสารมาให้ครบทุกหน้าครับ !!! ย้ำว่าทุกหน้า !!!

11. สำเนาหน้าสมุดบัญชีธนาคาร (หน้าแรกที่มีชื่อเจ้าของบัญชีและเลขบัญชีครับ)
     ****เพื่อทางรัฐจะได้โอนเงินเข้าที่บัญชีนี้ครับ****

++ เอกสารทุกรายการ ให้เตรียมไปอย่างละ 2 ชุด โดยที่เซ็นรับรองสำเนาถูกต้องทุกใบ ++

*****กรณีจองภายในปีนี้ แต่ยังไม่ได้รับรถ หรือคิดว่ารับรถไม่ทันภายในปีนี้
ให้เตรียมเอกสาร ข้อ 1, 3, 4, 7, 11, 10(ถ้ามี)

ไปยื่นเรื่องไม่เกินวันที่ 28 ธันวาคม 2555
**เพราะวันที่ 29-30-31 ธันวาคมเป็นวันหยุดราชการครับ**

และหลังจากนั้น ไปยื่นเอกสารที่เหลือ ไม่เกิน 90 วัน นับจากวันที่ได้รับรถครับ*****

การยื่นเอกสาร
ได้ที่กรมสรรพสามิตทุกที่เลยครับ ตอนนี้เค้าให้ยื่นได้ทุกที่เลยครับ

https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/AllDepart.jsp?PAGE=10
(กรุงเทพ คือ กรมสรรพสามิต ภาคที่ 10)
ถ้าจังหวัดอื่นๆ คลิกเลือกที่แถบสีเขียวเข้มด้านบนเลยครับ " สำนักงานสรรพสามิตภาค..."

การยื่นแบบออนไลน์ ผ่านทางอินเตอร์เน็ต วิธีอ่านจากที่นี่เลยครับ
https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/firstcar_manual_24082012.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 10:14:18 โดย MoO Cnoe »

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ดีนะที่ยื่นแล้วและโดนเจ้าหน้าที่ด่าเรียบร้อยแล้ว (อยากจะตบปากมากๆ)ครับ แต่อย่างไรขอบคุณมากนะครับ ;)

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ mongolias

เพิ่ม เตรียมทำใจอีกข้อด้วยนะครับ

จนถึงป่านนี้แล้ว ผมยังเช็คไม่ได้เลยว่า แฟนผมมีสิทธิ์หรือเปล่า สอบถามไปก็ได้ความว่าเช็คให้ไม่ได้ ต้องรอลุ้นเอา
นี่เดือนหน้าจะครบปีพอดีแล้ว ยังไม่รู้เลยว่าจะได้คืนหรือเปล่า และได้คืนเดือนไหน
คุณลองเข้าเวปไปเช็คดูจะพบอะไรแปลกๆ อย่างเคสของแฟนผม

ยื่นเรื่องไปเมื่อเดือน พ.ย. 2554
จนท key เข้าระบบ และตรวจสอบเอกสาร ตอนกลางปี(ก.ค.) 2555 --> เช็คจาก เวป
ตกลงตรูจะได้เงินคืนหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถามอะไรก็บอกอดทนอีกนิด อีกไม่กี่เดือนก็รู้แล้ว 555
ทุกวันนี้คิดซะว่า ถ้าได้คืนก็ถือว่าเป็นโบนัสครับ ไม่คาดหวังว่าจะได้เมื่อไหร่ และจำนวนเท่าไหร่แล้ว

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เพิ่ม เตรียมทำใจอีกข้อด้วยนะครับ

จนถึงป่านนี้แล้ว ผมยังเช็คไม่ได้เลยว่า แฟนผมมีสิทธิ์หรือเปล่า สอบถามไปก็ได้ความว่าเช็คให้ไม่ได้ ต้องรอลุ้นเอา
นี่เดือนหน้าจะครบปีพอดีแล้ว ยังไม่รู้เลยว่าจะได้คืนหรือเปล่า และได้คืนเดือนไหน
คุณลองเข้าเวปไปเช็คดูจะพบอะไรแปลกๆ อย่างเคสของแฟนผม

ยื่นเรื่องไปเมื่อเดือน พ.ย. 2554
จนท key เข้าระบบ และตรวจสอบเอกสาร ตอนกลางปี(ก.ค.) 2555 --> เช็คจาก เวป
ตกลงตรูจะได้เงินคืนหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถามอะไรก็บอกอดทนอีกนิด อีกไม่กี่เดือนก็รู้แล้ว 555
ทุกวันนี้คิดซะว่า ถ้าได้คืนก็ถือว่าเป็นโบนัสครับ ไม่คาดหวังว่าจะได้เมื่อไหร่ และจำนวนเท่าไหร่แล้ว

ตอนแรกของผมก็มีปัญหา หมายเลขเครื่องไม่ตรงกับสมุดของกรมสรรพสามิต
หากันให้วุ่นวายไปหมดเลย สรุปแล้วข้อมูลที่กรมมันผิดพลาด

ออฟไลน์ mongolias

ตอนแรกของผมก็มีปัญหา หมายเลขเครื่องไม่ตรงกับสมุดของกรมสรรพสามิต
หากันให้วุ่นวายไปหมดเลย สรุปแล้วข้อมูลที่กรมมันผิดพลาด
ผมยื่นเอกสารไปเป็นกลุ่มแรกๆ ตอนหลังมีปรับเปลี่ยนให้ส่งหน้า Book bank ไปด้วย พร้อมกับมีฟอร์มแบบใหม่ แต่ขอโทษไม่มีใครโทรฯมาแจ้งให้เข้าไปส่งเอกสารเพิ่มหรือกรอกฟอร์มใหม่เลย ดีที่ผมเช็คข้อมูลตลอด เลยลองโทรฯไปสอบถามดู ถึงได้รู้ว่าต้องเข้าไปยื่นเอกสารเพิ่ม
จะว่าไป ต้องบอกว่า เซ็ง มากๆ กับนโยบายนี้ ตอนแรกก็คิดว่าดีนะ ได้เงินคืนกลับมาใช้ แต่พอเห็นปัญหาตอนนี้แล้ว ผมคิดว่า สู้เอาเงินคืนภาษีไปลงทุนระบบขนส่งให้มันครอบคลุมไปทุกจังหวัดน่าจะดีกว่าโยนเงินก้อนนี้ลงมา การเตรียมความพร้อมก็ไม่มี คนรู้จริงก็ไม่มี เฮ้อ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
5. หนังสือมอบอำนาจช่วง (ต้องขอจากไฟแนนซ์ครับ)

มันคืออะไรเหรอครับ

เป็นหนังสือจากไฟแนนซ์ครับ เหมือนหนังสือมอบอำนาจทั่วไปครับ
เพราะไฟแนนซ์เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์รถอยู่ครับ เราเป็นเพียงผู้ครอบครอง
(กรณีซื้อแบบผ่อนนะครับ ถ้าซื้อสดไม่ต้องมีเอกสารตัวนี้ครับ)

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
ขอเก็บข้อมูลไว้ก่อนนะครับ ได้ ใช้ แน่ๆๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member

เป็นหนังสือจากไฟแนนซ์ครับ เหมือนหนังสือมอบอำนาจทั่วไปครับ
เพราะไฟแนนซ์เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์รถอยู่ครับ เราเป็นเพียงผู้ครอบครอง
(กรณีซื้อแบบผ่อนนะครับ ถ้าซื้อสดไม่ต้องมีเอกสารตัวนี้ครับ)
ไฟแนนซ์กรุงศรีเค้าไม่เห็นมีให้เลยครับ ผมจะต้องถามเค้าว่ายังไงดีครับ

ออฟไลน์ decptt

รบกวน admin ปักหมุดถึงสิ้นปี ได้หรือเปล่าครับ
ผมคิดว่า มันเป็นประโยชน์ กับเพื่อนๆสมาชิก หลายๆคน

ปล. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ เพราะ เครื่องต่ำกว่า 1.6 ผมไม่ใช้ อิอิอิ  ;D ;D ;D (อยากได้ 1.0ecoboost หน่ะ)

ออฟไลน์ z4kas

ตอบไว้ก่อน เผื่อได้กลับมาใช้

ออนไลน์ apinui

ใครอยากให้ปักหมุด กระทู้นี้ ยกมือขึ้น

\0_0/

ออฟไลน์ champ_3230

ปักหมุด  เลยยยยย

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ยื่นออนไลน์ก็ได้ด้วยหรอครับ

อย่างงี้ไม่ต้องไปที่ กรมสรรพสามิต ก็ได้หรอครับ

ออฟไลน์ boyce

เยี่ยมเลยครับ อ่านแล้วเข้าใจง่าย ๆ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ
 :D

ยื่นออนไลน์ก็ได้ด้วยหรอครับ

อย่างงี้ไม่ต้องไปที่ กรมสรรพสามิต ก็ได้หรอครับ

ใช่ครับ ยื่นผ่านเว็บได้เลย ตามวิธีใน link ครับ ^^

ไฟแนนซ์กรุงศรีเค้าไม่เห็นมีให้เลยครับ ผมจะต้องถามเค้าว่ายังไงดีครับ

จริงๆน่าจะต้องมีนะครับ ของผมใช้ของไทยพาณิชย์ เค้าจะเตรียมมาให้เลยครับ
อาจจะต้องลองถามกับเจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์ว่า มี หนังสือมอบอำนาจที่ใช้ในการยื่นคืนภาษี มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 15:38:51 โดย MoO Cnoe »