ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับน้ำมันที่เติมในการทดสอบรถครับ  (อ่าน 36827 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สงสัยในส่วนที่เป็นน้ำมัน diesel ครับว่า ทำไมหลังๆมานี้ถึงเลือกเติม diesel ของ caltex ทั้งที่เมื่อก่อนนี้พี่จิมมี่เลือกที่จะเติม v-power ของ shell มาตลอด

เพราะจากการใช้งานส่วนตัว ผมก็เติมทั้ง shell และ caltex เฉพาะสองเจ้านี้เท่านั้น

ผมว่าถ้าเป็น v-power diesel มันดีกว่าแบบรู้สึกได้เลยนะครับ ทั้งอัตราเร่ง กับการประหยัดน้ำมันสำหรับการวิ่งทางไกลที่ความเร็วคงที่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตาบอยคุง

ตอนนี้  มี 2 เหตุผลหลัก ครับ

1. ปั้มเชลล์ ใกล้ๆกัน เด็กปั้มเปลี่ยนบ่อย เติมนานๆ เขย่ารถ จะไม่ค่อยสะดวกหนะครับ
Caltex สำหรับ Techron Diesel ก็ถือว่า โอเค พอรับได้ และ เด็กปั้มที่นี่ "ไม่ธรรมดา"
คือ รู้งาน ดูแลช่วยเหลือจนงานเสร็จอย่างดี ฝากผีฝากไข้ได้

ตอนทำเทสต์ Mirage ที่ คนของ Mitsubishi จะขอทำเอง ในรอบแรกก่อน
ผมฝากเจ้าโต้ และ กอล์ฟ (จะไปเป็นทหารเกณฑ์ผลัด 3 ในสัปดาห์หน้าแล้ว)
ให้ช่วยดูแล และทำหน้าที่อย่างดี มีค่าตอบแทนสินน้ำใจให้เขาตามสมควร
ไม่ได้ให้ช่วยฟรีๆ

2. อีกทั้งตอนนี้ Caltex เอง พอเห็นเรา โพสต์รุป ว่าเติมน้ำมันของเขาบ่อยๆเข้า
ก็เลยเข้ามาช่วยเป็นสปอนเซอร์ เรื่องน้ำมันให้เรา เป็นรายเดือนด้วย
(เพิ่งเข้ามาช่วยเมื่อเดือนสิงหาคม - กันยายน มาหมาดๆ ทดลองดูกันก่อน 3 เดือน
ถ้าไม่เวิร์ก ก็ไม่เป็นไร ไม่มีข้อสัญญาผูกมัดกันครับ)

และผมก็ไม่ต้องทำอะไรอื่นใด มากไปกว่า ถ่ายรูป ให้เห็นในรีวิว อย่างที่เห็นนั่นแหละ
ถ้าจะมองว่าเป็นการ Tie in ก็คงไม่ถูกต้องเสียทีเดียว เพราะเราทำแบบนี้มาตั้งแต่แรก
ของเราเองอยู่แล้ว ตั้งแต่ก่อนที่ Caltex จะเข้ามาเสียอีก

ซึ่ง ช่วยลดภาระค่าใช้จ่าย ของเรา ลงไปได้พอสมควรเลยทีเดียว

ที่สำคัญ ผู้บริหาร ฝ่ายการตลาดของ Caltex ที่ดีลด้วยกัน ผ่านทางเอเจนซี นั้น
Nice มากๆ เป็นคนคอเดียวกัน และเป็นแฟนประจำของ เว็บเรา เช่นเดียวกัน!

ในขณะที่ Shell ไม่เคยเหลียวแลเราเลยในเรื่องนี้ ทั้งที่น้ำมันของเขา ถือว่าดีสุดในตลาด
แต่ Caltex เอง ก็ไม่ขี้เหร่ แถมสูสีกันด้วยซ้ำ Additive ที่ ค่ายน้ำมันบางค่ายของเมืองไทยใช้อยู่
ก็ไม่ได้มาจากที่ไหนอื่นไกลเลย ส่วนจะเป็นค่ายไหนนั้น ขออุบไว้จ้ะ  เป็นความลับทางการตลาดของเขา
ไม่ควรเปิดเผยต่อสาธารณะเน่อ

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 01:52:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
กระจ่างครับ ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016