ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขี่รถ HONDA พวกพี่ๆรู้สึกว่าคอมแอร์ของรถตัดบ่อยหรือป่าวครับ?  (อ่าน 29064 ครั้ง)

ออฟไลน์ movan085

• Newbie
  • *
ผมขี่ FD อยู่รู้สึกว่าคอมแอร์จะตัดบ่อยมากๆ ประมาณ 8-10 วิ คอมแอร์ก็ทำงานแล้ว  

และผมขอสอบถามพวกพี่ๆด้วยน่ะครับว่าคอมแอร์รถรุ่นอื่นๆคอมแอร์ทำงานยังไงกันบ้างครับ

แต่ผมจับว่ารอบนึงมันทำงานกี่วิ ที่25องศา เฉลี่ยอยู่ที่ 6-12 วินาที่ 1นาทีก็ 5 ครั้ง  แล้วๆ

และสงสัยอีกนิดหน่อย ผมได้ยินมาว่ารถ Chevrolet  คอมแอร์ของเค้าจะไม่มีการตัด นี้เป็นเรื่องจริงหรือป่าวครับ?

แล้วของ toyota เค้าทำงานยังไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 17:08:50 โดย movan085 »
I'm sone ^^

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
มันก็ตัดตามที่เราตั้งไม่ใช่เหรอครับ ถ้าไม่อยากให้มันตัดก็ปรับเทอร์โมฯ เพิ่มไป ส่วนรถบางรุ่นใช้การลดกำลังเอาครับ ก็เลยไม่มีตัด

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
มันตั้งได้ครับ

ถ้าให้นานๆ จับ แอร์ก้ไม่ค่อยเย็นนะ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
ผมว่าที่ตัดบ่อยน่าจะอยู่ที่อุณหภูมิภายในรถมากกว่า  ถ้าจอดอยู่ในร่มอุณหภูมิภายในรถเย็นไวคอมแอร์ก็เลยตัดบ่อย  ลองออกไปจอดกลางแดดร้อนๆดูก่อนครับว่ายังตัดบ่อยเหมือนเดิมหรือเปล่า  / ส่วน chevrolet คอมแอร์ตัดเหมือนกันครับ ถ้าอากาศเย็นๆก็ตัดบ่อยหน่อย  ถ้าอากาศร้้อนๆก็นานๆตัดครับ

ออฟไลน์ Torshi

ดูหัวข้อแล้วจะเข้ามาตอบ

เจอเนื้อหาอีก ใช่เลย Civic FD !!

ผมก็ใช้อยู่ครับ มันตัดถี่จริงๆ ตัดจนรู้สึก เห้ย ตัดบ่อยไปปะเนี่ย

เคยให้ศูนย์เช็คดู บอกเค้าไปว่าทำไมแอร์ตัดบ่อยจัง เค้าก็ดูๆ แล้วก็บอกปกตินะ ผมก็เลยใช้มันต่อไป ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ plus

jazz  gd  ก็ตัดบ่อยคับ

ออฟไลน์ rocky55555

จริงครับผมใช้รถมาหลายคันพอมาใช้honda รู้เลยตัดและติดบ่อยเกินความจำเป็นคือ ตัดไปไม่ถึง5วิติดอีก5วิตัดอีกแล้ว  มันจะไปไวนะเนี่ย

ออฟไลน์ Chris Evn

รู้สึกตัดบ่อยจนชินแล้วครับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Jazz GE ไม่เป็นอ่ะครับ
เย็นฉ่ำตั้งแต่เปิดจนปิด
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

promt

• บุคคลทั่วไป
ที่เคยใช้ FD มันตัดบ่อยมาก

Cruze ไม่ค่อยตัดครับ แต่ก็ตัดเหมือนกัน

ออฟไลน์ sidlv

ตัดบ่อยเป็นปกติครับ ใช้ไปนานๆก็จะได้ซ่อมคลัทช์แอร์เป็นของแถม  ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Jazz Ge
Odyssey

ตัดบ่อยทั้ง 2 คันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองปรับอุณหภูมิต่ำสุดดูครับ
ถ้ามันยังตัดบ่อยอีก อนาคตคงไม่ค่อยสดใส
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

wave 100 ไม่เคยตัดเลยครับ  :D
H.

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ระบบแอร์รถรุ่นใหม่ๆระบบดีกว่ารถรุ่นเก่ามากครับ  ลองปรับอุณภูมิต่ำๆแล้วถ้าคอมยังตัดต่อเร็วอยู่ให้เช็คที่ 0 ได้เลย (จริงๆแล้วแอร์ที่ตัดเร็วแสดงว่าทำความเย็นได้เร็ว)

ส่วนระบบของ chev บางรุ่นหน้าครัชคอมจับตลอดเวลา เช่น optra aveo ควบคุมการทำงานของคอมด้วย วาล์วคอลโทรลที่ตูดคอม ฉีดน้ำยามากหรือน้อยครับ

ระบบของ พี่โต บางรุ่นทำงานแบบปกติ  บางรุ่นทำงานเหมือนของ chev แต่เป็นของยี่เดนโช่ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ตัดบ่อยมากกกกกก.  ผมเปลี่ยนคลัตซ์คอมแอร์ไปครั้งนึงแล้วเนี้ยยย

ปล. Civic FD
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ตัดบ่อยมากกกกกก.  ผมเปลี่ยนคลัตซ์คอมแอร์ไปครั้งนึงแล้วเนี้ยยย

ปล. Civic FD

หวยที่ออก CITY 03  JAZZ 04 CV92,94,96  CV2001 CV 2006 CVR96,02,07 (รุ่นที่ชุดหน้าครัชไปเร็ว.... รถรุ่นใหม่รอบจัด หน้าสัมผัสเล็ก) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 22:58:37 โดย Teamkk »

ออฟไลน์ Joii

ผมใช้ civic fd ครับ ตัดบ่อยมากๆ (คิดว่าปกตินะ หรือเป็นเพราะชินแล้ว)
freed ก็ตัดบ่อยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Torshi

อีกปัญหานึงของผมสำหรับ civic fd

คือไฟมันส่องระยะได้สั้นมากเลยอ่าครับ ส่องไม่ค่อยไกลเลย

เวลาขับรถข้ามจังหวัดช่วงเช้ามืด มองไกลๆไม่เห็นเลยครับ จะเปิดไฟสูงก็กลัวไปแยงรถบรรทุกอีก เปิดๆปิดๆ มันก็ลำบากอ่าครับ

ไม่ทราบว่ามีวีธีแก้กันอย่างไรบ้างครับ???
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ neung23

e39 ผมไม่ตัดเลย

เย็นได้ที่มันก็เปิดเอาน้ำร้อนมาลดความเย็น แต่คอมแอร์เป้นแบบปรับระดับอยู่แล้ว

G7 3.0 ตัดบ่อยมากกก แต่ไม่ค่อยรู้สึกเวลาตัดต่อ ถ้า FD กับ JAZZ GE ตัดทีรู้ไปทั้งซอย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ knott

• Newbie
  • *
Jazz GE ตัดบ่อยเหมือนกันครับ แต่ก็เย็นเป็นปกติ และยืนยันว่าดังจริงไรจริง 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอน ด้า แอร์ ไม่ เย็น

ออฟไลน์ Devil13

CITY MC ไม่มีปัญหาครับ ;D

ออฟไลน์ Joe NG

อีกปัญหานึงของผมสำหรับ civic fd

คือไฟมันส่องระยะได้สั้นมากเลยอ่าครับ ส่องไม่ค่อยไกลเลย

เวลาขับรถข้ามจังหวัดช่วงเช้ามืด มองไกลๆไม่เห็นเลยครับ จะเปิดไฟสูงก็กลัวไปแยงรถบรรทุกอีก เปิดๆปิดๆ มันก็ลำบากอ่าครับ

ไม่ทราบว่ามีวีธีแก้กันอย่างไรบ้างครับ???

ต้องตั้งระดับไฟหน้าใหม่ครับ   

ลองค้นใน google ตามนี้ครับ " การปรับระดับไฟหน้าพร้อมรูปประกอบ "

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมว่ามันก็เย็นปกตินะครับ นั่ง 2 คนนี่ไม่เคยเปิดพัดลมเกินเบอร์ 2 ครับ ส่วนความเย็นปรับไว้ประมาณ 70%  :P
ผมว่าเย็นเร็วกว่า Mazda แน่ๆ แต่คงสู้พี่โตไม่ได้อยู่ดีครับ

ผมใช้ Jazz 2011 แอร์ตัดบ่อยจริงครับ ตอนพัดลมหยุดหมุนนี่ดังตึกๆ กันเลย สะเทือนมาถึงก้นเลยทีเดียว ;D

ฮอน ด้า แอร์ ไม่ เย็น

ออฟไลน์ mongolias

เป็นอาการปกติของฮอนด้าหรือเปล่าไม่แน่ใจนะ
แต่ที่บ้านผม ทั้ง Jazz GD และ City 2011 ตัดบ่อยทั้งคู่ครับ แต่ Jazz จะตัดบ่อยกว่านิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
City 2012 ผมก็เป็น เเละเท่าที่หาข้อมูลมา เป็นหมดทุกคันครับ เห้อๆๆๆ

สรุปมันตัดบ่อยเป็นปกติของมันครับ

ออฟไลน์ jani

ถ้าตัดบ่อยเกินปกติ ลองเปลี่ยนพัดลมแอร์ เป็นเหมือนกันเพิ่งเปลี่ยนมาหายเลย ช่างบอกพัดลมเสื่อม
ไปศูนย์สองรอบ ไม่หาย มันบอกปกติ ไปรอบแรกศูนย์เติมน้ำยาให้สองพันกว่าแน่ะ รอบสองบอกแกะทำความสะอาดให้
เราขับทุกวันรู้ว่ามันไม่ปกติ ลองดูครับเปลี่ยนพัดลมพันกว่าบาท

ออฟไลน์ bleem

อย่าเทียบกับเชฟ ครับ เชฟ มี ทั้งเย็น และ ร้อน เปิดไปซัก ครึ่ง + หนึ่ง  ชั่ว โมง ต้อง เปิด - ปิด ใหม่ เวรกรรม  และก็เป็นแบบเดิม  อะไรของมันว๊ะ