ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงรบกวนภายในห้องโดยสารซีวิคกับซิลฟี่  (อ่าน 4846 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKON

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่แอนด์ทีม และท่านสมาชิก
หลังจากได้ไปทดลองขับทั้งสองค่าย พบว่าเสียงรบกวนภายในห้องโดยสาร ทางซิลฟี่จะเก็บเสียงได้ไม่ดีเท่าซีวิค(ส่วนใหญ่มีเสียงเครื่องยนต์และเสียงยาง) สำหรับซีวิครู้สึกเสียงเงียบกว่า(หรือว่าขับทีหลังเลยรู้สึกว่าเงียบกว่า แต่ไม่ชอบดีไซน์มากๆ ทั้งสองค่ายออปชั่นที่ให้ก็ชอบพอควร)

เสียเซลฟ์พอควรเนื่องจากเล็งซิลฟี่และคาดหวังว่าน่าจะตอบโจทย์ตัวเองมากที่สุดไว้ ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไขเรื่องเสียงยังไงบ้าง และเทียบความคุ้มค่าในการเลือกซื้อ ความน่าสนใจ ระหว่างทั้งสองคันนี้ครับ (ซิลฟี่ 1.8v ไม่เนวิก กับ ซีวิค 1.8E ไม่เนวิก 8.9 แสน กับ 9.09 แสน)

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
Re: เสียงรบกวนภายในห้องโดยสารซีวิคกับซิลฟี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 11:04:17 »
สวัสดีครับพี่ Nikon
ที่ผมเคยเจอคือถ้ารถใหม่นะครับ honda toyota จะเงียบกว่า แต่พอนานๆๆ ไปจะดังกว่า
sylphy ที่ดังผมว่าอาจเพราะยางด้วยนะครับ ถ้าเปลี่ยนยางใหม่อาจช่วยได้ครับ

^_^

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: เสียงรบกวนภายในห้องโดยสารซีวิคกับซิลฟี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 12:37:56 »
เรื่องเครื่องคงต้องเปิดเพลงให้ดังเข้าว่า ทำหูให้ชิน

เรื่องยางอาจปรับเปลี่ยนได้

ถ้า 2 ตัวนี้ ผมก็เลือกไม่ถูกจริงๆ

ถ้าจะเอาจริงๆคง FB

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:57:00 »
รถทุกคันมันก็จะมีข้อเสียของมันอยู่ครับ ถ้าเราชอบเขาแล้ว เราก็รับข้อเสียของเขาได้เองแหล่ะครับ
เสียงจากยางพอแก้ไขได้ คือ การเปลี่ยนยางโทนเงียบ
แต่เสียงจะเครื่องยนต์ และ ลม แก้ยากพอสมควร ถ้าแก้คือการ Damp ซึ่งส่วนตัวยังไม่เคยทำ เพราะรถที่ใช้อยู่ถ้าไม่วิ่งเกิน 160 ก็เสียงไม่ดัง
เพราะฉะนั้นผมไม่การันตรีว่า Damp แล้วมันจะเงียบขึ้นเยอะมั้ย
และ จขกท. ยอมที่จะรื้อรถใหม่หรือเปล่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 23:59:35 »
DAMP อย่างเดียวครับอยู่

ผมเคยเอาซีวิค ไปแดมป์รอบคัน

ใช้ทั้งหมด 18 แผ่น ดังนี้
ประตู 4 แผ่น
หลังคา 4 แผ่น
กระโปรงหลัง 3 แผ่น
ซุ้มล้อหลัง 2 แผ่น
ระหว่างล้อ 2 แผ่น
ที่ใส่ยางอะไหล่ 3 แผ่น

ใช้เวลาแดมป์ 2 วัน

ผลที่ได้ เสียงเงียบมาก ก๊อกๆ แก๊ก ซึ่งเป็นลักษณะเฉพาะของซีวิคหายหมด
แต่รถหนักขึ้นมากมาย
แอบหนีเที่ยว ตอนดึกๆ ถ้ามีคนโทรตาม สบายครับ