ผู้เขียน หัวข้อ: งงแดกส์ วันนี้พาน้องธิดา"Tiida Latio 1.6m"ไปเปลี่ยนแมกซ์  (อ่าน 18634 ครั้ง)

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
ไปร้านในเมือง(โคราช)เจอแมกซ์เดิมTiida5ประตู ก็เลยตกลงเปลี่ยนทั้งแมกซ์และยาง โดยตกลงเทิร์นล้อกระทะเก่าพร้อมยางเดิมได้2,000.- แมกซ์เก่า4วงได้3,000.- โดยร้านคิดราคาแมกซ์เดิมTiida5ประตู6,500.- ยางดันลอป 4เส้น10,000.- สรุปผมต้องจ่ายเพิ่ม11,500.-แต่ต่อลองจนเหลือ11,000.-

แต่...เรื่องเหลือเชื่อก็เกิดขึ้น  หลังจากเด็กในร้านมันถอดล้อผมออกจนหมดแล้ว
ทางร้านแจ้งว่าแมกซ์เดิมTiida5ประตูเป็นแบบ4รู100ใส่ทีด้า4ประตูไม่ได้เพราะเป็นขนาด4รู114...

ฮ่วย...มันจริงอย่างที่ร้านมันบอกป่ะเนี้ยะผมแม่งโคตรงง...

ออฟไลน์ polarman

• **
สุภาพนิดนะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
คงจริงคับ

ถ้ามันใส่ได้ร้านคงใส่ให้ไปแล้วแหละคับ ไม่มีเหตุผลอะไรที่ร้านไม่อยากได้เงินจากคุณ  :P
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

• **
คือผมเพิ่งซื้อรถมือ2มาอ่ะครับ
พรุ่งนี้จะวิ่งไปถามศูนย์นิสสันให้หายสงสัย
มันไม่น่าเป็นไปได้อ่ะครับ รถรุ่นเดียวกันแท้ๆ...

ออฟไลน์ Deaw

tiida 5 ประตูน่าจะ 4/114 นะครับ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member

ตามนั้นครับ.. นิสสันเค้าล่ะ  ;D

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
เข้ามาแปลกใจด้วยคน อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ MUK

ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับผม  หลายรุ่นที่รูปทรงรถเหมือนกัน แต่รุ่นย่อยต่างกัน ขนาดแม็คยังไม่เท่ากันเลยครับ  มีแบบ ขอบ 16 รุ่น ท๊อปขอบ 17 ประมาณนั้นครับ มีให้เห็นแทบทุกยี่ห้อครับ  :)

ออฟไลน์ Action

ไม่ต้องแปลกใจครับ รถบางรุ่น sedan กับ HB มันยังใส่ล้อไม่เหมือนกันเลย ถึงเหมือนกันบางคันก็ขนาดน๊อตไม่เท่ากัน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ LimitedEdition

รูเท่ากันหมดนี่ครับ ตัวท้อป 1.6 กับ 1.8 ใช้ล้อชุดเดียวกันเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ TJA

ขนาดล้อต่างกัน 15 16 17 ผมว่าไม่แปลก
แต่ให้ขนาดPCDที่ดุมล้อมาไม่เท่ากัน ทั้งๆที่เป็นรถที่มาจากแพลตฟอร์มเดียวกัน อันนี้ผมว่าแปลกนะ..    ???
รอคุณแพนมาให้ความกระจ่างดีกว่า

.-_-.

ออฟไลน์ Sammy_

มารอฟังตอบตอบด้วยคน
เป็นไปได้มั้ยที่ร้านมีเหตุบางอย่างเลยหาเหตุผลแปลกๆมาบอกเรา

ออฟไลน์ wootcus

• Newbie
  • *
Cruze ก็เป็นนะครับ
1.8 LTZ เบนซิล  แม็กขอบ 17" PCD เป็น 5รู 105
แต่ 2.0 LTZ ดีเซล แม็กขอบ 17"(ลายเดียวกันเ๊ป๊ะ) แต่ PCD เป็น 5รู 115

รุ่นเดียวกัน ทรงเดียวกันอีกต่างหาก ต่างแค่เครื่องยนต์ PCD ต่างกันซะง้าน ;)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

1.8 LTZ เบนซิล  แม็กขอบ 17" PCD เป็น 5รู 105
แต่ 2.0 LTZ ดีเซล แม็กขอบ 17"(ลายเดียวกันเ๊ป๊ะ) แต่ PCD เป็น 5รู 115

รุ่นเดียวกัน ทรงเดียวกันอีกต่างหาก ต่างแค่เครื่องยนต์ PCD ต่างกันซะง้าน ;)

อันนี้แปลกจริง เพิ่งรู้นะเนี่ย ทีด้าไม่แน่ใจเหมือนกัน ปรกติรถยี่ปุ่นเซกเมนท์นี้จะเป็น 4รู 100 ทั้งนั้นนี่

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
ผมเติม E20 3 ถัง แล้วสลับ ไปเติม โซฮอล์ 95 1/2 ถัง
ทำแบบนี้ มา 2 ปีแล้ว เครื่องยัง วิ้งส์ อยู่คับ jazz mc คับ

ออฟไลน์ dumrongkiat

• **
ผมเติม E20 3 ถัง แล้วสลับ ไปเติม โซฮอล์ 95 1/2 ถัง
ทำแบบนี้ มา 2 ปีแล้ว เครื่องยัง วิ้งส์ อยู่คับ jazz mc คับ

อันนี้แหละ งง จริงๆ ล่ะ

ออฟไลน์ pee1818

แล้ว E20 กับโซฮอล์95 มัน PCD เท่าไรครับ 5555555

ออฟไลน์ Action

ผิดห้องแล้วท่าน... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Blur

ผมว่าเค้าไม่อยากลดให้คุณ 5000 บาท
ปต่ราคาของใหม่ที่คุณได้มาก็แพงเอาการอยู่นะครับ

อยากเปลี่ยนแม็กด้วย ผมว่าหาร้านที่ขายแม็กพร้อมยางที่ถอดจากป้ายแดงจะดีกว่าครับ
ไม่รู้เจ้าซิลฟี่ยังใช้ขนาดของคุณอยู่มั้ย เข้าไปหาตามคลับเค้าได้เลย

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
สงสัยจะผิดห้อง
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผิดกระทู้แล้วครับ กระทู้ E20 อยู่ถัดลงไปจากกระทู้นี้ครับ

ออฟไลน์ rathkarin

• Newbie
  • *

จะฮาไปไหน ว๊ากกก 555

ออฟไลน์ Eddy5659

ผิดกระทู้แล้วครับ กระทู้ E20 อยู่ถัดลงไปจากกระทู้นี้ครับ

ใช้ safari ของ iPad หรือเปล่าครับ
เพราะผมเคยเป็นหลายรอบ เปิดหลายๆ tab แล้วมันค้างอยู่กระทู้ที่เปิดไว้ก่อน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Dan474

• Newbie
  • *
ใช้ทีด้า5ประตูอยู่ครับ   นั่งยันนอนยัน  ตัว4ประตูกับ5ประตู  pcdเหมือนกันหมดคือ 4รู114.3  ครับ  เพราะทั้ง2รุ่นใช้แม็คลายเดียวกัน  ครับ   

• **
โทรไปถามศูนย์นิสสันโคราชมาแล้ว

ศูนย์ยืนยันว่าpcdเท่ากัน...

สรุปร้านยางมันมั่วนิ่ม...

keanetona

• บุคคลทั่วไป

อันนี้แปลกจริง เพิ่งรู้นะเนี่ย ทีด้าไม่แน่ใจเหมือนกัน ปรกติรถยี่ปุ่นเซกเมนท์นี้จะเป็น 4รู 100 ทั้งนั้นนี่

รู้สึกว่าแลนเซอร์แซยิดจะเป็น 4/114.3 ครับ

โทรไปถามศูนย์นิสสันโคราชมาแล้ว

ศูนย์ยืนยันว่าpcdเท่ากัน...

สรุปร้านยางมันมั่วนิ่ม...

คราวต่อไปก็อย่าไปร้านนี้อีกละกันครับ เพราะดูเขาจะไม่เป็นมืออาชีพยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ล้อลายเดียวกัน รูเท่ากัน Tiida C11 ของไทยมีแต่ 4รู 114.3 เท่านั้น
ฝากเอาล้อไปโยนใส่ไอ้คนที่บอกว่าไม่เท่ากันทีเถอะ มั่ว มั่วแล้วยังไม่ทดลองให้แน่ใจ
แค่ไม้บรรทัดอันเดียวก็รู้เรื่องแล้วว่าใช่ไม่ใช่ ทักษะการพิสูจน์แค่นี้ไม่มียังจะทำร้านล้อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ O_o"

เครื่องจะเติม E20 หรือ โซ 95 ก็เติมได้ครับไม่มีปัญหา

แต่ปัญหามีที่ท่านตอบผิดกระทู้แล้วละครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี

อันนี้แหละ งง จริงๆ ล่ะ

ก๊าก..ก๊าก..ก๊าก..ก๊าก..

สงสัยเปิด บราวเซอร์ หลายหน้าไปหน่อย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เพื่อนผมบ่นตลอดเลยว่าทำไมไม่ทำมา รูละ 25 สตางค์ -=-" หาแ็ม็กสวยๆยากจะตาย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้