ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถที่คุณซื้อมาเกิด"Defect"ขึ้น คุณจะแก้ปัญหาอย่างไรครับ??  (อ่าน 4881 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบไว้เป็นแนวทางครับ กรณีรถเกิด Defect

สมมุติว่า คุณมองรถรุ่นนี้อยู่นานแล้ว
เข้าในคลับ ดูปัญหาต่างๆแล้วรับได้ คิดว่าเป็นเนื้อคู่เราแล้ว
แต่เมื่อคุณซื้อรถคันนั้นมาแล้ว รถคันนี้เกิด Defect ขึ้น ในส่วนที่ส่งผลอันตรายต่อการขับขี่
เช่น

- ดับกลางอากาศ
- เกียร์พัง เครื่องมีปัญหา สะดุด
- เสียงดังจากห้องเครื่องแบบไม่ทราบสาเหตุ

คุณจะทำยังไงครับ

ผมเข้าใจว่า รถมันกลัวช่าง
ตอนอยู่กับเรา เสียงดัง มีปัญหา
แต่พอส่งถึงมือช่าง ส่งเข้าศูนย์ เสียงหายซะงั้น
อาการดับกลางอากาศ คงตรวจไม่เจอ ถ้าไม่ลองวิ่ง (ซึ่ง คงต้องรอให้ดับอีก เพราะช่างบอกไม่มีไร)

วิธีการแก้ปัญหาของคุณ คุณจะทำยังไงครับ

- การซื้อรถช่วง MC คืออะไรที่ดีใช่มั้ยครับ?? เพราะปัญหาต่างๆน่าจะหมดแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ adis

ถ้ามันดีเฟกซ์ เรื่องที่อันตราย ผมคงเจรจาขอเปลี่ยนคันล่ะครับ
เอามันไว้ใช้ก็ไม่มีความสุข

ส่วนตัวผมจะซื้อรถที่ออกมาแล้วสองปี ไม่ออกรถที่ใหม่ ๆ ซิง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Newhang

กรณีที่ซื้อรถมาแล้วเจอปัญหาทันที คงขอเปลี่ยนคันใหม่

แต่ส่วนใหญ่มันไม่เกิดทันที ก็แก้กันไปครับ  เครมยากนักผมก็หมายหัวเอาไว้ว่าจะไม่ซื้อมันอีก ตอนนี้ก็หมายหัวบางค่ายไว้บ้างแล้ว คือมันจะมีผลต่อการซื้อคันต่อไปทันที
แต่คันนั้นผมก็ต้องเครมให้ได้นะครับเพราะมันเป็น defect ไม่ใช่เกิดจากเรา

ส่วนการที่อาการมันหายผมใช้วิธีถ่ายวิดิโอครับ ไม่รู้ว่าได้ผลมั๊ยแต่ผมเครมจนได้ล่ะ

สำหรับการซื้อรถผมไม่คิดว่าตัว mc จะดีกว่านะครับ บางทีไปเจอปัญหาการลดต้นทุนอีก ผมว่าเหมือนกันครับ เพียงแต่ผมขอดูปัญหาสักนิดว่าปัญหาใหญ่รึเปล่า

ออฟไลน์ banch

Defect เล็กๆน้อยๆ ผมจะพยายามหาสาเหตุและแก้ไขเอง

Defect ใหญ่ ส่งผลต่อความปลอดภัยเข้าศูนย์ ส่งเมล์แจ้งโรงงาน

Minor change คือการกระตุ้นตลาด โดยส่วนใหญ่จะถือโอกาสลดต้นทุนไปด้วย

ส่วนเรื่องการแก้ปัญหา ถ้ามีปัญหาเค้ารีบแก้อยู่แล้วไม่ต้องรอ Minor

มันขึ้นอยู่กับว่า เค้ามองปัญหาที่ว่าเป็นปัญหาหรือเปล่า

ถ้าไม่ เค้าก็ไม่แก้

ออฟไลน์ slate

• Full Member
กลัวเค้าจะไม่ยอมรับแล้วบอกว่าเป็นอาการ "ปกติ" ของรถรุ่นนี้นี่หล่ะคับ   :'(

ออฟไลน์ mick

MC ก็มีอยู่ดีครับ ปรพเด็นคือซื้อยี่ห้อที่รับผิดชอบหรือไม่ แนะนำ bmw ครับ อย่าเอาของคู่แข่งเค้า ไม่รับผิดชอบ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ทุบรถโชว์หน้าโชว์รูมเลยครับ อิอิ!  แนวคิดของผมคือ จับเคลมให้หมดไม่อยากเปลี่ยนรถเพราะส่วนมากโชว์รูมเรื่องมาก

ออฟไลน์ Action

มันก็มีกันแทบทุกคัน อยู่ที่ว่าใครจับได้ไม้สั้นหรือไม้ยาว ถ้ารถผมเจอปัญหา อยู่ในช่วงประกันยังไงผมก็เอามันไปเข้าศูนย์ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ขายทิ้งครับ ขายไปแล้ว ซื้อใหม่เรียบร้อยแล้ว ขาดทุนเยอะ แต่รู้สึกดีมากที่ไม่ทนดักดานรับปัญหาต่อไป  ;D
แต่ก่อนขายก็เคลมจนอยู่สภาพปกตินะครับ แต่ปกติของมันก็ยังคือปัญหาของผมอยู่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรามีวิธีการเบื้องต้นแล้ว

เชิญอ่านได้ที่่นี่จ้ะ กระทู้ปักหมุดด้วยนา

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
รถบ้านผมนิวโด้ 2.5mt 4*2 4ตูป้ายแดงๆ
ครัชดัง  เกีย 1 2 3 ดัง ผมทำอะไร ผมทำเฉยครับเพราะเคยไปเช็คแล้วเขาบอกปรกติ
คงต้องรอเรียกกลับยกแพอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
คันที่ใช้อยู่ปัจจุบันก็ defect ครับ แต่ช่างก็ไม่เคยจะทำไรให้ อ้างปกติไปเรื่อยเหมือนกัน ต้องใช้วิธีจี้ว่าอาการแบบนี้ให้ดูที่จุดไหน คือทำตัวเหมือนเป็นช่างเองไปเลย มันถึงจะยอมๆตรวจให้ อะไหล่บางชิ้นขอจ่ายเองเปลี่ยนเองแล้วหายก็ทำมาแล้ว

ทุกวันนี้รถใช้ไปแค่ 3 ปีนิดๆ วิ่ง 5 หมื่นกว่าโล ปั๊มเพาเวอร์เปลี่ยนไป 4 ลูกแล้ว เรื่องอื่นก็ซ่อมจนเหนื่อยจะซ่อมล่ะ ตอนนี้เลยพยายามทำให้มันอยู่ในสภาพปกติที่สุด ก่อนจะขายทิ้ง ความจริงถ้าวีนหน่อยศูนย์อาจจะยอม แต่บางทีก็เหนื่อยที่จะวีนครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเค้าบอกปกติ ผมจะไปดูว่าคันอื่นเค้าเป็นกันรึป่าว หรือ ถ้ามีคนอื่นเป็น เค้าแก้กันยังไง

พอข้อมูลแน่นๆ จะได้ไป จี้ ศุนย์ได้ครับ

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
รถบ้านผมนิวโด้ 2.5mt 4*2 4ตูป้ายแดงๆ
ครัชดัง  เกีย 1 2 3 ดัง ผมทำอะไร ผมทำเฉยครับเพราะเคยไปเช็คแล้วเขาบอกปรกติ
คงต้องรอเรียกกลับยกแพอย่างเดียวครับ
ที่บ้านพึ่งออกประมาณเดือนครึ่งเองครับ ครัชดัง เกียดัง
คันเทสของศูนย์ก็ดังแต่น้อยกว่า คันของเพื่อนก็ดังป้ายแดงเหมือนกันเกีย 123 เหมือนกันเลย
ส่วนคันแถวบ้านที่ออกมา 8 เดือนแล้วไม่ดังครัชนิ่มเกียนิ่มอีกตะหากส่งสัยเกียกับครัชคนละตัวกันแน่ๆ

ออฟไลน์ NKTS_8

• Newbie
  • *
เสียก็ซ่อมครับ ที่สำคัญเวลาไปคุยกันที่ศูนย์คุยดีๆครับอย่าไปโชว์พาวถ้าไม่เปลี่ยนคันใหม่จะลงสื่ออะไรประมาณนี้แล้วคุณจะเป็นที่รังเกียจของศูนย์ไม่มีใครในศูนย์อยากจับรถคุณ ต้องใจเย็นอย่าไปเร่งบอกช่างดีๆไม่ต้องรีบ เอาเนียนๆ บางคนผมเห็นสองวันไม่เสร็จเอ็งตายแน่ ช่างคงคิดงั้นมาซ่อมเองมา ใจเขาใจเราครับ