ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะถามพี่ๆและพี่ J!MMY เกี่ยวกับ GPS กันขโมยครับ  (อ่าน 2451 ครั้ง)

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากจะถามว่า ถ้าช่างติดตั้ง GPS กันขโมย เป็นขโมยสะเอง เป็นไปได้มั้ยที่ ช่วงที่ขโมย เขาจะตัดสัญญาณทิ้ง

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
GPS tracker ดังอยู่ช่วงหนึ่งครับ แต่ตอนหลังโจรก็พัฒนาวิธีการเรื่อยๆ มีเครื่องตัดสัญญาณ GPSกับมือถือ (ลองค้นหา GPS Jammer ดู)
เครื่องตัดสัญญาราคาถูกกว่าระบบ GPS tracker ซะอีก

ถ้ามันดีจริงตามฟังชั่น มันเป็นที่นิยมไปนานแล้วครับ ตอนนี้ที่ยังนิยมเรื่อยๆไม่เสื่อมก็พวกระบบล็อคเบรคตัดสตาร์ทครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
วันนี้ผมพึ่งไปติด  ABG รุ่น 2Way มา  ;D (ไม่ได้โฆษณาแฝงนะ)
เป็นแบบไม่ติดตามแบบ  GPS แต่สามารถจะสือสารมายังรีโหมทของเรา ระยะอยู่ที่ประมาณ 100-200 เมตร
ราคาก็ถูกกว่าแบบ GPS ประมาณครึ่งหนึ่ง  แบบที่เป็น GPS รู้สึกว่าจะเสียว่าบริการรายปีอีกนะ
แต่ถ้ารถคุณแพงก็ติดเถอะ ผมว่าคุ้ม  ;)

ออฟไลน์ The Copy

• Newbie
  • *
สิ่งที่เจ้าของรถหลายคนมองข้ามไปนั่นก็คือ   การติดระบบกันขโมยที่มีเสียงเตือนดังๆ  เวลาที่รถถูกกระทบกระเทือน   ดูตัวอย่างเร็วๆนี้   ดาราสาว "โดนัท" 

ขับฟอร์จูนเนอร์ป้ายแดงไปจอดไว้ในที่ที่ไม้ได้เปี่ยวอะไรเลย  แต่ถูกทุบกระจกหน้าต่าง  ขโมยทรัพย์สินมีค่าในรถไป  โดยไม่ได้เปิดประตูรถเลยด้วยซ้ำ

เจ้าตัวยังสงสัยเลยว่าทำไมรถไม่ร้อง  ท่านเจ้าหน้าที่ตำรวจก็เลยบอกว่า  รถมันจะร้องก็ต่อเมื่อประตูถูกเปิด   ก็ซวยกันไป.....

ผมว่าถ้าเราติดกันขโมยแบบที่มีเซ็นเซอร์ตรวจจับการสั่นไหวของตัวรถ มันจะช่วยได้เยอะเลยครับ   ราคาก็ไม่แพงด้วย  เพราะถ้าเกิดขโมยมันทำให้รถเรา

เกิดการสั่นไหว  รถก็จะร้อง  คนรอบข้างจะได้หันมาสนใจ  ขโมยมันก็น่าจะเผ่นแล้วล่ะ  นอกจากว่ามันจะใจกล้า ทำเป็นเนียนว่าเป็นเจ้าของรถ.....     

บางคนบ้านติดกล้องวงจรปิด  มันยังเอาไปหน้าตาเฉย  เจ้าของรถก็ได้แต่มาเปิดกล้องดูวิธีการขโมยรถของโจร  หน้าก็เห็นไม่ชัด  ไปไหนแล้วก็ไม่รู้

ไหนๆ พูดถึงกล้องวงจรปิดแล้ว  ก็มีข้อสงสัยอย่างหนึ่งก็คือ   ทำไมกล้องวงจรปิดต้องติดไว้ตำแหน่งสูงมากมาย   โดยเฉพาะในร้านทอง 

เวลาดูข่าวปล้นร้านทอง   ภาพจากกล้องจะเห็นหน้าคนร้ายไม่ค่อยชัดเลย  เห็นแต่กระหม่อมมันซะส่วนใหญ่   ทำไมถึงไม่ติดตั้งกล้องในตำแหน่ง

ที่มันมองเห็นหน้าได้ชัดๆ  ตำแหน่งเดียวกับระดับสายตา  แล้วก็ติดหลายๆ ตัวด้วย   เอาให้โจรมันไม่กล้าเข้ากันเลย  บางร้านผมเห็นติดแค่ 2 ตัวเอง   :(