ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำอู่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อดีๆให้หน่อยครับ  (อ่าน 41673 ครั้ง)

ออฟไลน์ liverpool_4ever

• Newbie
  • *
พอดีแม่ให้เอารถไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ และก็สลับยางที่บีควิก แถวบ้านตรงประชานุกูลอะครับ แต่พอผมเช็คจากในหลายๆเวบบอร์ด เห็นว่าบริการไม่ค่อยดี ช่างก็ไม่เก่ง กลัว
จะมีปัญหาครับ ขอให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยแนะนำอู่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อดีๆเก่งๆให้หน่อยครับ

รถ Volvo XC60 ปี 2009 ครับ ขอเป็นแถวๆ ใกล้ๆ ประชานิเวศน์1 ประชาชื่น นะครับ จะได้ใกล้ๆบ้าน  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
มันตั้ง 0 ไม่ดี เรายืนคุมได้ครับ  พวกนี้มันชอบอ้างว่าทำได้แค่นี้ ส่วนมากรถตั้ง 0 เสร็จจะมีอาการพวงมาลัย จะกินฝั่งใด ฝั่งนึง เราต้องให้ช่างเขาแก้ให้ทันที แล้วเราก็เช็คได้ว่ารถ 0 ตรงหรือยังให้ขับรถปล่อยมือ ดูพวงมาลัย ถ้าพวงมาลัยไม่หมุน ซ้าย หรือ ขวา แสดงว่าตั้ง OK แล้ว ถ้าถ้ามันหมุนออกทางใดทางนึง แสดงว่า 0 ไม่ตรง  ต้องถามด้วยว่าโปรแกรมตั้ง 0 มีสำหรับ volvo รุ่นนี้ไหม เพราะว่าตั้ง 0 ค่ามุมโทอิน จะไม่เหมือนกันมั้งแต่ละรุ่นนะ  ถ้าเขาไม่มีก็ลองถามในบอร์ด volvo ดู แต่ส่วนมากค่าโทเมืองไทย จะอยู่ 0.5-2.5 มั้งโดยประมาณ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 16:11:34 โดย KAKASHII »

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
สนามเป้าศูนย์ล้อครับ :D

ออฟไลน์ Arado_kung

ลองไปติวานนท์ยางยนต์ดู ที่นี่เคยใช้มาโอเคอยู่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
บางอ้อ อะไรสักอย่าง  ;)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ละเว้น CG 0-400 ครับ ไม่เคยตรงสักครั้ง ล่าสุดตั้งมาก็ขับไม่ดี พวงมาลัยเอียงเหมือนเดิม ไม่เกาะอีกตะหาก

ส.ประเสริฐ มีช่างสองคน คนนึงตั้งดีมาก อีกคนตั้งห่วยมาก แต่ร้านนี้เลี่ยงได้เลี่ยงเหอะ เพราะรถท่านอาจมีรอยบุบได้
(ช่างขับไม่ีระวังเลยจริง ๆ ครับ)

ร้านในสมุทรสาครทั้งหมด เลี่ยงได้เลี่ยง

ร้าน ก.เจริญ ดัง ๆ ก็เลี่ยงเหอะ ตั้ง+ถ่วงจี้ห่วยมาก

บีควิกกับACTยิ่งแย่ใหญ่ สรุปตั้งแต่ตั้งมาผมยังไม่เจอที่ดีจริง ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ลองไปติวานนท์ยางยนต์ดู ที่นี่เคยใช้มาโอเคอยู่ครับ
ใช้บริการที่นี่เหมือนกันครับ ถ้าซื้อยางที่ร้านสลับยางฟรี แล้วก็ถ่วงล้อ ล้อละ 70 แมกซ์ 16 น่ะครับ

ของผมก็ Volvo เหมือนกันครับ ไม่ต้องห่วง   ;)

ออฟไลน์ ceberos

เอาร้านดัง ก็น่าจะเป็น บางพลัด 0 ล้อ

ออฟไลน์ redsun

ที่เคยใช้บริการนะ

- CG 0-400 (ร้านเลียบด่วนเอกมัย-รามอินทรา ติดๆศูนย์ซูซูกิ)
  ครั้งแรกตั้งศูนย์ออกมา ลองขับดูผมรู้สึกว่ามันไม่เป๊ะครับ (มันตรงจริงแต่ตัวรถมันฝืนๆขัดๆ)
  ผมจึงต้องเข้าไปให้แก้ใหม่ (คราวนี้ไปนั่งดูค่าใกล้ๆเลย)
  เห็นชัดๆเลยว่าค่าของมุมโท ออกมาเป๊ะ (ครั้งแรกช่างตั้งแบบพอผ่านเท่านั้น)
  คราวนี้ถึงเวลาลองขับอืมม........รู้ได้ทันทีว่ารถเปลี่ยนไป
  บาลานซ์ซ้าย ขวา หรือความเร็วและอัตราทดพวงมาลัยออกมาสมดุลย์
  และทางตรงรถรถวิ่งตรงและสมดุลย์ (ไม่มีอาการฝืนๆขัดๆแล้ว)
  (เนื่องจากด้านท้ายของรถผมเป็นรถที่นุ่มมากๆๆๆ มีการให้ตัวสูงงงงงครับ
   ถ้าศูนย์รถไม่เป๊ะจริงจะออกอาการโยน และอาการจะแสดงออกมากกว่ารถชาวบ้านครับ)

สรุป: ก่อนตั้งศูนย์ให้บอกช่างคนที่ตั้งศูนย์ให้รถเราว่าให้ PRINT ค่าออกมาให้ดูด้วย (บอกก่อนตั้ง)
          จากนั้นก็ไปย้ำช่างเลยครับ ขอเป๊ะๆ และสังเกตค่าที่ได้ดังกล่าวอย่างใกล้ชิด
          ตอนจ่ายเงินเก็บไปเสร็จไว้ด้วยครับ เผื่อไม่เป๊ะ
          ร้านตั้งศูนย์ก็จะให้ช่าง(คนเดิม) กลับมาแก้งานครับ

- ส.รัตนยางยนต์(ถนนสุโขทัย)
  อาจจะมีบางช่างตีนโหดครับ เวลาเอารถเราไปทดสอบ
  ช่างจะนำรถเราไปทดสอบอาการทั้งก่อนและหลังตั้งศูนย์(พิถีพิถันพอสมควร)
  ตอนนั้นหาข้อมูลจาก INTERNET แนะนำ "ช่างเดช" นะ
  แต่ตอนที่ไปทำจริงๆก็ไม่ได้ทำกับช่างเดช แต่ผลลัพท์ก็ออกมาดีนะ

- ร้าน POWER MAX (สาขาก่อนถึง BIG-C รามอินทรา (คาร์ฟูเดิม))
  ตอนนี้มีเครื่องตั้งศูนย์ DIGITAL (ใหม่)
  รถออกมา ผมว่ามันโอเคนะ เป๊ะใช้ได้
  (เิืิดิมเคยมีเครื่องถ่วงล้อประชิดด้วย แต่ตอนนี้เครื่องพังไปแล้ว
  เลยต้องไปถ่วงประชิดที่ร้านอื่นในย่านนั้น (บนถนนรามอินทราเส้นเดียวกันนั้นแหล่ะ))

- สนามเป้าศูนย์ล้อ
  เคยไปให้บริการเจียร์จานประชิด ออกมาโอเคนะ
  แต่ยังไม่เคยไปตั้งศูนย์ที่นั้นครับ เลยบอกไม่ได้ว่าโอเคมั้ย
  (ส่วนตัวคิดว่าน่าจะดีนะ รถไปใช้บริการเยอะมากๆๆๆ(แต่ซอยมันแคบๆ) ยุโรปเพียบๆๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2012, 09:30:05 โดย redsun »

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
บางครั้งอาการรถที่คิดว่าตั้งศูนย์ดีแล้ว แต่วิ่งไม่ตรงอาจเกิดจากสาเหตุยางบวมได้นะครับ ซึ่งเกิดจากการตกหลุมหรือเบียดขอบบุตบาท

จากประสบการณ์ส่วนตัว

ถ้า เป็น B-Quik
แนะนำลองไปตั้งที่ สาขา โลตัส สะพานใหม่ครับ (ลองถาม call center ดูก่อนว่าแก้งานตั้งสาขาอื่นได้รึเปล่า)
หากเจอช่างเด็กวัยรุ่นหน่อย (จะมีช่างอาวุโสคุมอีกที)  พวกวัยรุ่นจะตั้งไม่เป๊ะมากเพราะข้อมือยังแรงไม่พอ ทำให้ตอนขันสุดเกิดปัญหาเล็กน้อย

ถ้าเข้าไปแก้ รอบ2 คราวนี้จะใช้ช่างประสบการณ์สูงมากขึ้นล่ะครับ ช่างจะทำการตั้งล้อที่สงสัยใหม่อีกครั้ง รวมถึงสังเกตุอาการยางบวม อย่างที่ผมบอกด้วย ... คราวนี้ออกมาเป๊ะ มากครับ

ถ้าไม่ดีอีกก็เข้าไปแก้อีกครับ ร้านนี้ มันดีตรงที่รับประกันแก้ให้ใหม่ภายใน 1 เดือน(ใบเสร็จยืนยันได้) กับเครื่องมือที่อัพเดตข้อมูลมาค่อนข้างดี นี่แหล่ะครับ :P

ออฟไลน์ liverpool_4ever

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลคร้าบบบ ;)

ออฟไลน์ redsun

Re: รบกวนแนะนำอู่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อดีๆให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 13:16:48 »
- ร้าน POWER MAX (สาขาก่อนถึง BIG-C รามอินทรา (คาร์ฟูเดิม))
  ตอนนี้มีเครื่องตั้งศูนย์ DIGITAL (ใหม่)
  รถออกมา ผมว่ามันโอเคนะ เป๊ะใช้ได้
  (เิืิดิมเคยมีเครื่องถ่วงล้อประชิดด้วย แต่ตอนนี้เครื่องพังไปแล้ว
  เลยต้องไปถ่วงประชิดที่ร้านอื่นในย่านนั้น (บนถนนรามอินทราเส้นเดียวกันนั้นแหล่ะ))

แต่!!!
.
.
หลังจากนั้นประมาณ 3-4 เดือนให้หลัง
ผมได้มีโอกาสไปใช้บริการร้านนี้อีกครั้งหนึ่ง
ปรากฎว่าร้านนี้บริการลูกค้าไม่ดีเหมือนอย่างเคยแล้ว
(เสียดายมาก ตั้งศูนย์กันมานาน5-6ปีเห็นจะได้)

สาเหตุที่ผมพูดอย่างนี้เนื่องมาจาก
ตอนแก้ไขงาน ช่างร้านนี้ " เน้นความสะดวกของช่างเข้าว่า "

เรื่องคือ :
HANDING ของรถที่ทำออกมาครั้งแรกน่ะทำออกมาดีแล้ว
แต่!!!
ปัญหาคือ " พวงมาลัยมันไม่ได้ชี้ไปอยู่ตรงกลาง(มันเอียง) "
ก็เลยเอาไปให้แก้ไข (ตั้งวันนั้น แก้วันนั้นเลย)

ช่างแก้ปัญหาด้วยการ
ให้ผมหักพวงมาลัยไปซ้ายสุดทีหนึง แล้วเอาประแจขันปรับแร็ค
จากนั้นก็หักพวงมาลัยไปขวาสุดทีหนึง แล้วเอาประแจขันปรับแร็คอีกข้าง
" โดยที่ไม่ได้ใช้เครื่องตั้งศูนย์แก้ไขงานดังกล่าว "

บทสนทนา ระหว่างผมกับช่าง มีดังนี้
ผม   : ทำไมไม่ไปตั้งที่เครื่อง อย่างนี้ค่ามันก็เพี้ยน ?
ช่าง : (แม่ม....เงียบบ)
ช่าง : เนี่ยตรงพี่ ตรงแน่นอนพี่ ปรับมาหลายคันแล้ว (ผมคิดในใจ (หรอครับมึม....))
ผม  : ถ้าไม่ดีพี่มาตั้งใหม่นะน้องบอกกันตรงๆเลย
ช่าง : (แม่ม....เงียบบอีกครั้ง)

ผลออกมา
พวงมาลัยน่ะตรงจริงครับ
.
.
แต่ !!!!
HANDING รถห่วยแตกผิดกับครั้งแรกมากครับ
ขณะเปลี่ยนเลนที่ความเร็วไม่มากรถออกอาการโยนตัวชัดเจน
ผมกลับไปให้ตั้งศูนย์ใหม่

ช่างแม่มทำไงรู้ไหม
ช่างแม่มให้ผม(ลูกค้า)ขับรถเข้าไปที่เครื่องตั้งศูนย์เอง
แล้วไอ้เครื่องตั้งศูนย์นี่มันไม่ได้อยู่ที่ระดับพื้นนะครับ
มันเป็นแผ่นเหล็กขนานกันขนาดแค่พอดีพอดีกับความกว้างของตัวรถ
และทำมุมชันขึ้นไปครับ

(ให้ลูกค้าที่ไม่เคยขับขึ้นไป มีิโอกาสตกเครื่องตั้งศูนย์ได้แน่นอน
หรือถ้าถอนคลัทช์แรงอาจทะลุไปชนเครื่องตั้งเอาง่ายๆเลย)
.
.
.
ช่างกวนตีนมากบอกพี่ขับขึ้นเลยพี่ ขับขึ้นเลยพี่
มึมทำกับลูกค้าแบบนี้ใช่มั้ย
มึมทำงานแล้วไม่รับผิดชอบงาน
แล้วให้ลูกค้าต้องมาลำบากเองเนี่ยนะ!!!
.
.
เนื่องจากผมไม่ชินความชัน และความกว้างของเครื่องตั้งศูนย์มีเพียงแค่พอประมาณกับตัวรถ
ผลออกมาคือจอดเบี้ยว และเลี้ยงครัชจนกลิ่นครัทช์ไหม้หึ่งออกมาชัดเจน
อาเฮีย(เถ้าแก่)ทนไม่ได้มาขับรถขึ้นไปบนเครื่องตั้งศูนย์แทนผม(ลูกค้า)
ส่วนพวกช่างแม่ม ""นั่งดูเฉยๆ""

ช่างบอกว่า
ค่าออกมาปรกติ  ???????????

คหสต :
ถ้า้ HANDING ออกมาห่วยแตกแบบนี้ แล้วเครื่องมีค่าที่ได้โอเคล่ะก็
ผมจะได้ไม่ต้องไปใช้บริการที่นี่อีก เครื่องมันต้องบกพร่องแน่ๆ

และเมื่อรวมๆบรรดาช่างที่บริการกันแบบกวนทีนสุดๆด้วยแล้ว
ผมบอกได้เลยว่าไม่สมควรจะไปใช้บริการร้านนี้อีก
จนกว่าจะปรับปรุงการให้บริการดี ให้มารยาทดีและได้มาตรฐานเสียก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:39:47 โดย redsun »