ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ F30 ควรรอ Motor Expo หรือไม่?  (อ่าน 5259 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ถ้าจะซื้อ F30 ควรรอ Motor Expo หรือไม่?
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:10:20 »
ตอนนี้ลังเลมากเลยครับ...ว่ารอหรือไม่รอดี
คือค่อนข้างมีความเชื่อว่าในงาน motor expo หรือ motor show มักจะมีข้อเสนอดีๆให้
แต่ไม่มีประสบการณ์จริงๆครับ ปกติเล่นมือสอง haha
อยากจะขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ
ว่ารอหรือไม่รอดี???
เพราะเมื่อต้นเดือนสิงหาคม โทรไปถามเซลล์บอกจองรถตอนนี้ก็ได้รถหลังมีนาคม 56 แล้ว
เกรงว่ารอถึงมอเตอร์โชว์ แล้วข้อเสนอไม่ต่างมาก จะกลายเป็นว่ารอรถนานขึ้นแบบไม่ได้อะไร
ส่วนตัว...รอก็ได้ ไม่รอก็ดี เพราะมีรถขับอยู่ครับ

ถามนะครับ...
-ถ้าไม่รอ...จะได้ข้อเสนอประมาณไหน ต่อรองได้แค่ไหนครับ?
-ถ้ารอ...จะได้ข้อเสนอดีกว่าประมาณไหนครับ?

จะดีมากเลยครับถ้าผู้ที่ซื้อแล้ว จองแล้ว ได้รถแล้วจะมาแบ่งปันข้อเสนอที่ได้มาครับ
จะได้รู้ว่าได้ประมาณไหนถึงโอเคแล้วครับ ^^

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล. ถ้าข้อมูลเชิงลึกมากๆ อย่างเช่น บอกราคา แนะนำเซล์หรือศูนย์ หรือแยะยำดกรย์เจ้าไหนข้อเสนอยังไงก็...PM มาได้เลยครับ
ขอบคุณมากมายครับผม ^^

Re: ถ้าจะซื้อ F30 ควรรอ Motor Expo หรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:13:07 »
มีอีกเรื่องครับ...

คือตอนนี้สน 320d แต่เห็นหลายคนรอเบนซิน และน่าจะมา motor expo นี้แน่ๆ เลยสงสัยว่า เบนซิน เครื่องใหม่ หรือเครื่องเดียวกับ e90 ครับ?

ขอบคุณครับ

ปล. สนแค่เรื่องประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องแรงอะไรมากมาย อยากได้ถูกที่สุดเท่าที่จำเป็น แต่อยากขับ BMW ครับ 555555+ (ไม่รู้คนกำเงินจะอนุมัติเปล่า แต่มาหาข้อมูลไว้ก่อน สมาชิก Headlightmag คงไม่ว่ากันนะครับ ^^)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ถ้าจะซื้อ F30 ควรรอ Motor Expo หรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:37:51 »
งานพวกนี้จะโปรดี ฉะเพราะรุ่นที่ขายไม่ค่อยดี และกำลังจะปรับโฉมหรือเปลี่ยนโฉม ถ้ารุ่นไหนขายดีๆ ยอดจองเกินเป้า ก็คงโปรธรรมดาๆ ครับ
รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องเดียวกับ F10 นะครับ  :)

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:41:11 »
bmw รุ่นใหม่ๆต่อจากนี้ จะเป็นเครื่อง เทอร์โบ หมดแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:43:18 »
ถ้าแรงและประหยัดก็320dครับ 2.89 ประมาณนะ ผมจองเบนซินไว้ 328I  ราคายังไม่มาครับ  แต่320i เซลบอกมา2.6xxxx ประมาณนีhpพอๆๆกะ320dรายละเอียดต้องเลือกเอาครับชอบแบบไหน

ออฟไลน์ Psychopath

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 23:02:55 »
ตอบในภาพรวม....รอได้ควรรอครับ

แต่สำหรับ   F30 ผมว่ายังไม่น่าต่างกันมากครับ ถ้าเทียบกันระหว่างจองตอนนี้กับช่วง motor expo

เพราะมันยังค่อนข้างสดอยู่ครับ

ที่น่าจะต่างมาก น่าจะเป็นพวกกำลังจะตกรุ่น เช่น

W212 --> กำลังจะ big MC
W211 --กำลังจะmodel change

อะไรประมาณนี้ครับ

เอ่อ...ขอออกทะเลนิดนึงนะครับ

ผมเป็นคนที่ happy กับสินค้าดีๆ ราคาสมเหตุผล ที่กำลังจะตกรุ่นครับ

สำหรับผมเอง สังเกตว่า happiness มากกว่าตอนใช้สินค้าใหม่ ราคาแรง อย่างเห็นได้ชัด

ไม่รู้มีใครจะคิดเหมือนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 23:22:23 »
โปรของbmw อาจจะมีกำหนดช่วงเวลาออกรถด้วยนะครับ
ได้โปรดีแต่รถยังไม่มา ก็อาจหลุดช่วงเวลาของโปรนั้นได้
ผมจองไปก่อน แต่บอกเซลว่าตกลงโปรทีหลัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 00:06:03 »
งานพวกนี้จะโปรดี ฉะเพราะรุ่นที่ขายไม่ค่อยดี และกำลังจะปรับโฉมหรือเปลี่ยนโฉม ถ้ารุ่นไหนขายดีๆ ยอดจองเกินเป้า ก็คงโปรธรรมดาๆ ครับ
รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องเดียวกับ F10 นะครับ  :)

อย่างงี้จะซื้อ BMW ก็ไม่ต้องไป motor expo ใช่มั้ยครับ? T_T

bmw รุ่นใหม่ๆต่อจากนี้ จะเป็นเครื่อง เทอร์โบ หมดแล้วครับ  ;D

e90 กับ e90 lci เครื่องเบนซิน มันไม่มี turbo หรอครับ...ว้าวววว อย่างงี้ เบนซิน f30 ก็ไม่อืดเหมือนสมัยก่อนแล้วใช่มั้ยครับ? จะแพ้เบนซินก็แค่เรื่องประหยัด แต่ชนะเรื่องเสียง ว้าววววว(ที่ 2)
ปล. f30 จะมีรุ่นเล็กกว่า 320i มาให้จับมั้ยน้าาาาาา??? ^^

ถ้าแรงและประหยัดก็320dครับ 2.89 ประมาณนะ ผมจองเบนซินไว้ 328I  ราคายังไม่มาครับ  แต่320i เซลบอกมา2.6xxxx ประมาณนีhpพอๆๆกะ320dรายละเอียดต้องเลือกเอาครับชอบแบบไหน

F30 จะไม่มี 318i ใช่มั้ยครับ....เงียบมากเลย

ตอบในภาพรวม....รอได้ควรรอครับ

แต่สำหรับ   F30 ผมว่ายังไม่น่าต่างกันมากครับ ถ้าเทียบกันระหว่างจองตอนนี้กับช่วง motor expo

เพราะมันยังค่อนข้างสดอยู่ครับ

ที่น่าจะต่างมาก น่าจะเป็นพวกกำลังจะตกรุ่น เช่น

W212 --> กำลังจะ big MC
W211 --กำลังจะmodel change

อะไรประมาณนี้ครับ

เอ่อ...ขอออกทะเลนิดนึงนะครับ

ผมเป็นคนที่ happy กับสินค้าดีๆ ราคาสมเหตุผล ที่กำลังจะตกรุ่นครับ

สำหรับผมเอง สังเกตว่า happiness มากกว่าตอนใช้สินค้าใหม่ ราคาแรง อย่างเห็นได้ชัด

ไม่รู้มีใครจะคิดเหมือนกันบ้างครับ

ผมก็อยากได้ e90 lci m sport นะครับ แต่ดันมีโครงการจะซื้อหลังจาก ที่รู้ว่าศูนย์ต่างๆเริ่มโล๊ะ e90 เพื่อจะได้รับ f30 เข้าโชว์รูม กว่าจะรู้ คนอื่นก็ซื้อไปหมดแล้ว
ผมก็ชอบของจะตกรุ่นนะ ได้มือ 1 ถูกกว่าคนอื่นตั้งหลายแสนแหน่ะ แถม LCI option ยังเต็มอีกด้วย ได้ M sport อีก ดีมากๆเลยครับ
แต่ทว่า...ในอีกมุมนึงมันก็คือรถตกรุ่น 5555+

ส่วนเรื่องเบนซ์...ผมเป็นแฟน BMW มาแต่ไหนแต่ไร เป็นกันทั้งบ้าน แต่ทว่าหลังๆ Benz ก็ทำมาได้วัยรุ่นขึ้นเยอะมากๆเลยนะครับ จนหลายๆครั้งก็แอบนอกใจ BMW มองบั้นท้ายและไฟหน้าเบ๊นซ์อยู่บ่อยๆ 55555+
Benz จะเปลี่ยนโฉมนี่....รุ่นปัจจุบันป้ายแดงเกลื่อนถนนเลยครับ ^^

โปรของbmw อาจจะมีกำหนดช่วงเวลาออกรถด้วยนะครับ
ได้โปรดีแต่รถยังไม่มา ก็อาจหลุดช่วงเวลาของโปรนั้นได้
ผมจองไปก่อน แต่บอกเซลว่าตกลงโปรทีหลัง

คุณ Ssiri คงมีเซลล์ที่ไว้วางใจได้แน่เลย ถึงได้จองก่อนคุยโปรทีหลังได้ หรือไม่เงิน 7 หลักคงเป็นเรื่อง "จิ๊บๆ" ...น่าอิจฉาจัง T_T
ผมจะมอง series 3 มองตาปริบๆ ยังไม่รู้จะได้ซื้อเปล่า 55555+

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 10:45:22 »
ตอบยากครับ เพราะไม่รู้ว่าตอน Motor Expo จริงๆ จะมีโปรอะไรที่น่าสนใจมารึเปล่า

แต่จากตอนที่บ้านผมซื้อ F10 ก็ซื้อที่งานนี่หละครับ ไม่มีอะไรแตกต่างอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 12:58:50 »
รอเถอะครับ...อีกแค่ 6 สัปดาห์เท่านั้นเอง

โอกาสมีโปรดีๆออกมามีอยู่เหมือนกันนะ ถึงจะเป็นรถใหม่แต่ F30 ไม่ได้ราคาถูกเหมือน X1 ถ้าไม่กระตุ้นอะไรบ้างเลยผมว่ามีหงอยได้เหมือนกัน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 15:53:51 »
ตอบยากครับ เพราะไม่รู้ว่าตอน Motor Expo จริงๆ จะมีโปรอะไรที่น่าสนใจมารึเปล่า

แต่จากตอนที่บ้านผมซื้อ F10 ก็ซื้อที่งานนี่หละครับ ไม่มีอะไรแตกต่างอะไรเลยครับ

ไม่แตกต่างเลยหรอครับ? T_T

รอเถอะครับ...อีกแค่ 6 สัปดาห์เท่านั้นเอง

โอกาสมีโปรดีๆออกมามีอยู่เหมือนกันนะ ถึงจะเป็นรถใหม่แต่ F30 ไม่ได้ราคาถูกเหมือน X1 ถ้าไม่กระตุ้นอะไรบ้างเลยผมว่ามีหงอยได้เหมือนกัน

ก็จริงนะ...อีกแค่ 6 สัปดาห์เอง
เผื่อดู X1 ใหม่ , series 3 เบนซิน, หรือไม่ก็ไปดูโปรพวก Benz ไปเลยดีกว่า 55555+

รอ!

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนด้วยนะครับ (ไม่น่าจะมีน้องนะ 5555+)

ปล. แก้สะกดคำภาษาไทยให้ถูกต้องครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2012, 15:55:43 โดย MoJo-JoJo »

ออฟไลน์ @Route@

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 21:39:11 »
พอดีผมได้รู้จักกะคนในbmwพอสมควรงบทุกวันนี้ยังไงยังงั้นครับ แค่10000 เท่านั้นครับถ้าต้องการจริงรีบจองเหอะครับ เพราะเซ็นทรัลเวิลก้อจอง600กว่าคัน ทีนี้รอดันอีกนานอ่ะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 21:49:52 »
พอดีผมได้รู้จักกะคนในbmwพอสมควรงบทุกวันนี้ยังไงยังงั้นครับ แค่10000 เท่านั้นครับถ้าต้องการจริงรีบจองเหอะครับ เพราะเซ็นทรัลเวิลก้อจอง600กว่าคัน ทีนี้รอดันอีกนานอ่ะครับ

หมายความว่าไม่มีส่วนลดหรอครับ? T_T

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:00:36 »
ผมว่า F30 ยังไม่น่าจะถึงเวลาง้อลูกค้านะครับ คนรอกันพอสมควรเลยนะรุ่นนี้กระแส ดีเซลก็มาแรงมากซะด้วย :P