ผู้เขียน หัวข้อ: เสริมสุข “จะเลิกผลิตน้ำอัดลมเป๊ปซี่” ตั้งแต่วันที่ 1 พ.ย.นี้เป็นต้นไป  (อ่าน 29435 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
PEPSI เค้ามองว่า คนไทยหมดประโยชน์แล้ว  หาเรื่องขึ้นค่าหัวเชื้อ บีบเสริมสุข ขายกิจการทิ้ง เพื่อยึดครองทั้งหมด...บังเอิญ  เสี่ยเจริญ สนใจ จึงเกิดการฟ้องร้อง การไล่ซื้อหุ้นส่วนใหญ่  ท้ายสุด เสี่ยเจริญ ชนะ เพราะ PEPSI มันงก ไม่ยอมจ่ายราคาดีๆ...

PEPSI เลยต้องขายหุ้นทิ้งตามข้อตกลงของผู้แพ้ ไปซื้อโรงงานซานมิเกล ที่เล็กกว่าเยอะ แถมไม่มีคนไทยที่ไหนช่วย ไม่มีขวดแก้ว ต้องไปเริ่มสร้างไลนผลิต ไลน์ส่ง หาขวดแก้ว  คงอีกนาน

กรณีนี้ ไม่ต่างกับ Pizza Hut  กับ The Pizza  เพราะมาแนวเดียวกัน  Tricon เป้นเจ้าของจะยึดคืน....   แล้ว Tricon  ก็คือ บ. ลูก PEPSI นั้นเอง ดูพวกร้านอาหารต่างๆ

ไม่น่าเลย

เรื่อง Tricon (ปัจจุบันคือ Yum) กับ Pizza Hut ที่ไปยึดคืน Minor มา ผลลัพธ์เป็นยังไง ก็น่าจะรู้กันอยู่แล้ว นี่พี่ท่านกะจะปล่อยให้เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยอีกใช่ไหม

เอาละ เตรียม stock Pepsi ด่วนๆ

ตอนนั้น Tricon เองก็ไม่แฮปปี้ที่ minor ทำไก่ทอด chicken treat มาแข่ง (แต่สุดท้ายก็ไปไม่รอด) ด้วยครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: เสริมสุข “จะเลิกผลิตน้ำอัดลมเป๊ปซี่” $
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:54:48 »
เมื่อกี้มีงานแถลงข่าวจาก Pepsi Co. แล้ว สรุปได้ประมาณนี้ครับ

- โรงงานใหม่อยู่ที่อมตะซิตี้ระยอง และจะเป็นโรงงาน Pepsi ที่ใหญ่ที่สุดในโลก

- ตอนแรกที่มีข่าวว่าจะจ้างสิงห์ผลิต สุดท้ายตกลงเรื่องหัวเชื้อไม่ได้

- เลิกผลิตแบบบรรจุขวดแก้ว เพราะโรงงานใหม่ไม่สามารถทำได้และเห็นว่าผู้บริโภคกินขวดแก้วลดลง(?)

แต่จะไปเพิ่ม Size ของขวด PET และกระป๋องให้หลากหลายขึ้นแทน

- ใช้ DHL กระจายสินค้าไปยังศูนย์ฯทั่วประเทศ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อัพเดทสักนิด

- Est วางขายแล้ว และได้รับเสียงตอบรับในแง่ลบจากสังคมออนไลน์ (ผมชิมเองยังว่ารสชาติประมาณบิ๊กโคล่ากับกระทิงแดงโคล่า) ตอนแรกมีแต่ร้านโชห่วย แต่เริ่มมีขายในห้างตราดอกบัวแล้ว
- เป็ปซึ่จากโรงงานใหม่ที่ระยองมีวางขายแล้ว รสชาติยังสู้เป็ปซี่ของเดิมไม่ได้(จืดไปนิดนึง)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ขวด PET แบบไซส์เล็กลง ไว้ทดแทนขวดแก้วที่ขายร้านอาหารตามสั่งและร้านก๋วยเตี๋ยวต่างๆ มีออกมาแล้วครับ

วันก่อนมีมาให้ลองที่ออฟฟิตแล้ว รสชาติผมว่าก็ใกล้เคียงเดิมนะ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ตอนนี้ผมได้ลองชิม est แล้ว ผมว่ามันเหมือนเอา Pepsi มาเพิ่มความหวาน(แต่ไม่หวานมากเหมือน AJE Big Cola)

ส่วนขนาดขวด PET ขนาดใหญ่ของ est นั้นมีแค่ 1 ลิตร และ Pepsi มี 1 ลิตรกับ 1.45 ลิตร(ขนาดเก่าของเสริมสุขกับที่ Coke ขายอยู่มี 1.25 1.5 และ 2 ลิตร) ไม่รู้ว่าจะลดไซส์ทำไมทั้งคู่ ??? ขวด 1 ลิตรพอเข้าใจอยู่ว่าจะขายแทนขวดแก้ว 1 ลิตร แต่ Pepsi 1.45 ลิตรไม่รู้ว่าจะลดไปทำไม 0.5 ลิตร :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
ผมคงอุดหนุนคนไทยด้วยกันอ่ะครับ   เจอกันที่กระเพราะนะ  เอสสสสสสส!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เมื่อวานไปนั่งร้านส้มตำ ลองเอามาเทียบกันเลยครับ
ทั้ง Pepsi EST และ Coke
ความหวาน Coke ยังหวานที่สุด แต่มันหวานแบบกลมกล่อมนะครับ
EST หวานปานกลาง แต่หวานแบบปะแล่มๆ รสความซ่าลงจาก Pepsi เดิมพอสมควร
Pepsi เหมือนจะหวานน้อยลงไปอีกจากเดิม แต่ยังซ่าที่สุด

โดยรวมตามความชอบตอนนี้ Coke > Pepsi > EST
ถ้า EST ไม่ปรับสูตร ความนิยมของผู้บริโภคคงลดเยอะแน่ๆ ผมว่ารสชาติมันยังไม่เสถียรยังไงไม่รู้
และไม่เข้าใจ จะตั้งชื่อให้เรียกยาก เพื่อ??????

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยชิมแล้วตอนไปเดินงานเครือ ผมว่าก็คล้ายๆนะส่วนเรื่องชอบผมชอบเป๊ปซี่ที่สุด รองมาก็อาเจเพราะมันถูก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
เพิ่งทราบเหมือนกันคับ

ไปเดินงาน สหพฒน์ ที่ศรีราชามือ ต้นเดือน มา เดินหาไม่มีเป๊ปซี่เลย มีแต่__ EST กัน โค้ก

*-*

ซื้อเป๊ปซี่ใส่นํ้าแข๊งร้านนํ้าแถวบ้าน เขาก็บอกทำนองว่า เขาทะเลาะกัน

ผมเลยบอกเขา เอาโค้กมา !   ;D

ออฟไลน์ 6162002

ผมกับเพื่อนๆ คิดไม่เหมือนหลายท่านในนี้แฮะ

ผมคิดว่า EST มัน ซ่า กว่าเป๊บซี่ แต่จืดๆ ไม่ลงตัวยังไงไม่รู้

เหมือนกินเป๊บซี่ผสมโซดา อะไรทำนองนั้น

ผมว่า RC ยังอร่อยกว่าอีก T^T

สรุปตอนนี้ผมต้องกินโค้กไปพลางๆ เอิ๊ก