ผู้เขียน หัวข้อ: เสริมสุข “จะเลิกผลิตน้ำอัดลมเป๊ปซี่” ตั้งแต่วันที่ 1 พ.ย.นี้เป็นต้นไป  (อ่าน 29434 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
เสริมสุข เลิกผลิต เป๊ปซี่ ตั้งแต่ 1 พ.ย. นี้เป็นต้นไป ดันน้ำอัดลมแบรนด์ใหม่สู้โค้กแทน ขณะที่ เป๊ปซี่ ยังหาฐานการผลิตในไทยไม่ได้ คาดขาดตลาดไปอีก 8 เดือน

จุดเปลี่ยนครั้งสำคัญของตลาดน้ำอัดลมในประเทศไทยกำลังจะเกิดขึ้นอีกครั้ง เมื่อ บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) กำลังจะหมดสัญญาการจัดจำหน่ายเครื่องดื่ม “เป๊ปซี่” ในวันที่ 31 ตุลาคมนี้ ดังนั้น ตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 เป็นต้นไป บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) จะไม่ได้ผลิต “เป๊ปซี่” ให้กับบริษัท เป๊ปซี่-โคล่า (ประเทศไทย) จำกัด อีกต่อไปแล้ว โดยจะหันไปปั้นน้ำอัดลมแบรนด์ใหม่ออกมาช่วงชิงส่วนแบ่งทางการตลาดกับ โคคา โคล่า คู่แข่งรายสำคัญ ซึ่งคาดว่าจะเปิดตัวในช่วงต้นเดือนพฤศจิกายน

ทั้งนี้ เว็บไซต์ประชาชาติธุรกิจ รายงานว่า ในช่วงเดือนที่ผ่านมา บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) ได้ให้พนักงานแจ้งแก่ร้านอาหาร และร้านค้าต่าง ๆ ล่วงหน้าแล้วว่า จะไม่มี “เป๊ปซี่” มาวางจำหน่ายอีกต่อไปแล้วตั้งแต่สิ้นเดือนนี้ แต่จะนำน้ำอัดลมยี่ห้อใหม่มาจำหน่ายแทน อย่างไรก็ตาม นักวิเคราะห์ก็มองว่า ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ ที่จะผลักดันแบรนด์ใหม่ให้ติดตลาดได้ เหมือนกับ “เป๊ปซี่” ที่ บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) สามารถใช้ยุทธวิธีกระจายสินค้า พร้อมกับการทำเทรดโปรโมชั่น จนดันน้ำอัดลม “เป๊ปซี่” ที่มียอดจำหน่ายเป็นอันดับ 2 ของโลก ให้กลายเป็นน้ำอัดลมที่มียอดจำหน่ายมากที่สุดในประเทศไทย โดยครองสัดส่วนในตลาดประเทศไทยไม่ต่ำกว่า 70% คว่ำ “โค้ก” ผู้นำในตลาดโลกอย่างขาดลอย

ขณะที่น้ำอัดลม “เป๊ปซี่” นั้น จนถึงขณะนี้ บริษัท เป๊ปซี่-โคล่า (ประเทศไทย) ก็ยังไม่สามารถหาฐานการผลิตใหม่ที่จะมาผลิตน้ำอัดลมแทน บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) ได้ ล่าสุดจึงมีการแจ้งแก่ลูกค้าว่า น้ำอัดลม “เป๊ปซี่” ในเมืองไทยอาจจะขาดตลาดไปอีกประมาณ 8 เดือน หลังจาก บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) ยกเลิกการผลิตตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายนเป็นต้นไป
ที่มา เว็บไซต์ประชาชาติธุรกิจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 19:51:15 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สงสัยเป็ปซี่ขาดตลาดแหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
ข่าวนี้ใส่ไข่เยอะมาก ...

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
เรื่องที่ Pepsi Co. ยังหาโรงงานไม่ได้เนี่ยผมว่าไม่จริงทั้งหมดนะ เพราะได้ข่าวว่ามีโรงงานผลิตที่ระยองแล้ว อาจจะมีปัญหาแค่ส่วนบรรจุภัณฑ์(พวกขวดแก้ว ลังที่เป็นสมบัติของเสริมสุขอยู่)ครับ ;)

ส่วนนี่เป็น Teaser แบรนด์น้ำอัดลมใหม่ที่เสริมสุขผลิตเองครับ (ดูสีโลโก้เหมือนแอบกัด Pepsi เลยแฮะ ;D)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เดือดร้อนเพราะไม่เคยแตะต้องพวกน้ำอัดลมเลย  ;) หักดิบน้ำพวกนี้มา2ปีกว่า ทำให้รู้สึกดี ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ไม่ได้ติดตามข่าวเลย เสริมสุขเค้าทะเลาะอะไรกับเป็ปซี่หรอครับ ?

ส่วนผมรอดไป เพราะถ้าไม่ใช่โค๊ก น้ำอัดลมยี่ห้ออื่น หรือรสอื่น ผมจะไม่ดื่มเด็ดขาด ต้องโค๊ก เคยลองเป็ปซี่ หรือบิ๊ก โคล่า แล้วรสชาติมันยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Headman

ส่วนตัวกิน

อาเจ ครับ มันถูกดี เหอๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่จะหาฐานผลิตใหม่ไม่ได้  มีคนจ้องจะเอาเยอะแยะไป >_<

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ถ้าขาดตลาดจริงๆ ก็ดื่มโค๊ก แทนก็ได้ครับ ;D ;D มันคล้ายๆ กัน

ออฟไลน์ menglovekai

• **
ส่วนตัวผมดื่มเป๊ปซี่ แล้วมันหวาน แล้วก็โรคกระเพาะกำเริบทันที (ลองมาหลายครั้งแล้ว ดื่มปุ๊ป เจ็บท้องปั๊ป)
แต่ ดื่มโค้ก ไม่เจ็บท้อง แต่ รู้สึกได้ว่า เคลือบฟันมันจะหายไปทันที ทำให้เกิดอาการเสียวฟันไปหลายวัน

ปัจจุบันเลิกดื่มไปแล้ว เพราะ ไปดื่มเบียร์แทน  :)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
ถึงว่าช่วงหลังๆมานี้ไม่เห็นมี pepsi max ขาย
ปกติผมกินแต่ pepsi max เห็นเขาบอกว่าไม่มีนำตาล
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล
ซวยแล่ว...
เชื่อมั้ยว่าผมดื่มน้ำดำตัวนี้ต่างน้ำเลย :(
Sonic SoMe

ออฟไลน์ gundam126

PEPSI เค้ามองว่า คนไทยหมดประโยชน์แล้ว  หาเรื่องขึ้นค่าหัวเชื้อ บีบเสริมสุข ขายกิจการทิ้ง เพื่อยึดครองทั้งหมด...บังเอิญ  เสี่ยเจริญ สนใจ จึงเกิดการฟ้องร้อง การไล่ซื้อหุ้นส่วนใหญ่  ท้ายสุด เสี่ยเจริญ ชนะ เพราะ PEPSI มันงก ไม่ยอมจ่ายราคาดีๆ...

PEPSI เลยต้องขายหุ้นทิ้งตามข้อตกลงของผู้แพ้ ไปซื้อโรงงานซานมิเกล ที่เล็กกว่าเยอะ แถมไม่มีคนไทยที่ไหนช่วย ไม่มีขวดแก้ว ต้องไปเริ่มสร้างไลนผลิต ไลน์ส่ง หาขวดแก้ว  คงอีกนาน

กรณีนี้ ไม่ต่างกับ Pizza Hut  กับ The Pizza  เพราะมาแนวเดียวกัน  Tricon เป้นเจ้าของจะยึดคืน....   แล้ว Tricon  ก็คือ บ. ลูก PEPSI นั้นเอง ดูพวกร้านอาหารต่างๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เดาเกมถูก

แต่ เวลาเอาข่าวมาจากเว็บไหน แหล่งไหน โปรดใส่เครดิตของเว็บที่เอามาด้วยเถอะครับ ฝึกให้เป็นนิสัย
เวลาใครเอารีวิวของเราไปโพสต์ที่อื่น แล้วไม่ขึ้นเครดิตให้เ เรายังเคืองกันเลย จริงไหม?

ออฟไลน์ EviljameS

• Newbie
  • *
เห็นร้านอาหารแถวบ้านผมเปลี่ยนผ้าปูโต๊ะเป็นโออิชิสีเขียวหมดเลย เขียวอ๋อยทั้งร้านเลย ???

ออฟไลน์ MN

• **
จริงๆ ตกลงธุรกิจกันไม่ได้มา พักนึงแล้วหนิครับ

และแล้วก็เหมือน พิซซ่่า    แต่ก็ดีครับ

ช่วงนี้เทรน โออิชิ กินกับ อาหาร กำลังมาครับ 555  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมรู้เรื่องนี้มาสักพักละ
เห็นว่าจะให้ สิงห์ เป็นคนจัดส่งให้นี่ครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)
พอดีผมเรียนการตลาดมา อาจารย์เขาเล่าให้ฟัง ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 13:32:57 โดย deaw2011 »

ออฟไลน์ decskong

• Newbie
  • *
ยืนยันครับ  รับรองเป๊ปซี่ไม่หายไปจากตลาดเมืองไทยแน่นอน  และสินค้าพร้อมเริ่มขายแล้วตั้งแต่วันที่ 2 เป็นต้นไป  ยืนยันครับ จากลูกค้าเป๊ปซี่

ออฟไลน์ Nioka

เรื่องนี้ต้องไปตามในตลาดหุ้นครับปีที่แล้วเล่นกันมันส์

ประมาณว่า แปปซี่ ขอ ขึ้นค่าหัวเชื้อ แต่เสริมสุข ไม่ยอม และตอนแรก

เหมือนจะชนะด้วยเพราะ แปปซี่ยังไงก็ต้องง้อ เสริมสุข

แต่อยู่ดีๆด้วยเหตุใดมิทราบ เกี่ยวกับสัดส่วนการออกเสียง มันกลับกลายเป็นว่า แปปซี่ไม่ยอม ทำให้เสริมสุขต้องยอมทิ้งแปปซี่เลย

โดยไปผลิตน้ำของตัวเอง ส่วนแปปซี่ตอนแรกก็ได้ยินว่าจับมือกับเบียร์สิงฆ์ เช่นกันแต่ ณ บัดนาว ยังไม่ทราบ จริงๆว่าเอาไงต่อ

คิดว่าแปปซี่ขาดตลาดแน่ๆ แต่ไม่รู้ยาวนานแค่ไหน สรุปก็ทะเลาะกันเรื่่องหัวเชื้อผลิตแปปซี่นะครับ เลยต้องแยกทางกัน

ออฟไลน์ O_o"

เดาเกมถูก

แต่ เวลาเอาข่าวมาจากเว็บไหน แหล่งไหน โปรดใส่เครดิตของเว็บที่เอามาด้วยเถอะครับ ฝึกให้เป็นนิสัย
เวลาใครเอารีวิวของเราไปโพสต์ที่อื่น แล้วไม่ขึ้นเครดิตให้เ เรายังเคืองกันเลย จริงไหม?
ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำไมไม่ต่อสัญญาล่ะ แต่ผมก็พยายามไม่ดื่มน้ำอัดลมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ H.

ถ้าจะกิน ผมกินบิ้กโคลาอะครับ  :D
H.

ออฟไลน์ jacky933

• **
วงในครับ ขาดแต่ขวดแก้วครับ pet ยังเหมือนเดิมจ้า 7-11 ออเดอ ยังจำหน่ายอยู่

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไม่รู้รายละเอียดเบื้องลึกครับ
แต่เคยมีคนที่ทำงานในเสริมสุขมาดราม่าในเฟชคุณเพื่อนผม
เรื่องเป๊ปซี่กับ Est นี่แหละ บอกว่าเป็นคนไทย ทำไมไม่สนับสนุนสินค้าไทยหละ Est เป็นแบรนด์ไทย ไม่เหมือน Pepsi
ประมาณว่าทฤษฎีโลกสวยมาแต่ไกล คนไทยต้องกินแต่สินค้าแบรนด์ไทย ตรรกะไหนวะเนี่ย

แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยดื่มอยู่แล้วครับ ไม่Pepsi ก็ Coca Cola อะไรก็ได้ถ้าต้องดื่มจริงๆ
ส่วน Est ถ้าออกวางจำหน่าย ก็คงไปลองรสชาติน้ำอัดลมไทยๆซะหน่อย ว่ารสชาติจะโขก Pepsi ออกมาขนาดไหน

ปล. Coke  Pepsi และ Big Cola รสชาติต่างกันนะครับ ไม่เชื่อลองไปเทสต์ดู

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนก็เป็ปอยู่นะ แต่มีจุดเปลี่ยน ตอนนี้โค้ก

:P ::)

ออฟไลน์ Night_Angel

ถามคน ที่อยู่ในโรงงาน  ก็จริง แต่คนงานก็ผลิตอย่างอื่นแทนน่ะแหละ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แต่เคยมีคนที่ทำงานในเสริมสุขมาดราม่าในเฟชคุณเพื่อนผม
เรื่องเป๊ปซี่กับ Est นี่แหละ บอกว่าเป็นคนไทย ทำไมไม่สนับสนุนสินค้าไทยหละ Est เป็นแบรนด์ไทย ไม่เหมือน Pepsi
ประมาณว่าทฤษฎีโลกสวยมาแต่ไกล คนไทยต้องกินแต่สินค้าแบรนด์ไทย ตรรกะไหนวะเนี่ย

แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยดื่มอยู่แล้วครับ ไม่Pepsi ก็ Coca Cola อะไรก็ได้ถ้าต้องดื่มจริงๆ
ส่วน Est ถ้าออกวางจำหน่าย ก็คงไปลองรสชาติน้ำอัดลมไทยๆซะหน่อย ว่ารสชาติจะโขก Pepsi ออกมาขนาดไหน

ปล. Coke  Pepsi และ Big Cola รสชาติต่างกันนะครับ ไม่เชื่อลองไปเทสต์ดู

ยืนยันครับ โค้ก เป็ปซี่ และ บิ๊กโคล่า รสชาติแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ส่วนตัวผมชอบโค้กครับ แต่ก็กินเป็ปซี่สลับกันบ้าง ส่วน บิ๊กโคล่า รสยังสู้ไม่ได้ ต้องแช่ให้เย็นจัดๆถึงจะอร่อย

คลิปอันนี้เป็นรายการคมชัดลึกของวันนี้ครับ มาดูเขาพูดถึงสงครามน้ำดำกันครับ

ปล. โค้กกับเป็ปซี่มีคาเฟอีน ส่วน บิ๊กโคล่า ไม่มีคาเฟอีน

ออฟไลน์ 6162002

ยืนยันครับ โค้ก เป็ปซี่ และ บิ๊กโคล่า รสชาติแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ส่วนตัวผมชอบโค้กครับ แต่ก็กินเป็ปซี่สลับกันบ้าง ส่วน บิ๊กโคล่า รสยังสู้ไม่ได้ ต้องแช่ให้เย็นจัดๆถึงจะอร่อย

คลิปอันนี้เป็นรายการคมชัดลึกของวันนี้ครับ มาดูเขาพูดถึงสงครามน้ำดำกันครับ

ปล. โค้กกับเป็ปซี่มีคาเฟอีน ส่วน บิ๊กโคล่า ไม่มีคาเฟอีน
คาเฟอีน ปริมาณขนาดในเป๊บซี่ ส่งผลดีมากกว่า ปริมาณน้ำตาลที่มากกว่าใน บิ๊กโคล่านะครับ >_<

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
PEPSI เค้ามองว่า คนไทยหมดประโยชน์แล้ว  หาเรื่องขึ้นค่าหัวเชื้อ บีบเสริมสุข ขายกิจการทิ้ง เพื่อยึดครองทั้งหมด...บังเอิญ  เสี่ยเจริญ สนใจ จึงเกิดการฟ้องร้อง การไล่ซื้อหุ้นส่วนใหญ่  ท้ายสุด เสี่ยเจริญ ชนะ เพราะ PEPSI มันงก ไม่ยอมจ่ายราคาดีๆ...

PEPSI เลยต้องขายหุ้นทิ้งตามข้อตกลงของผู้แพ้ ไปซื้อโรงงานซานมิเกล ที่เล็กกว่าเยอะ แถมไม่มีคนไทยที่ไหนช่วย ไม่มีขวดแก้ว ต้องไปเริ่มสร้างไลนผลิต ไลน์ส่ง หาขวดแก้ว  คงอีกนาน

กรณีนี้ ไม่ต่างกับ Pizza Hut  กับ The Pizza  เพราะมาแนวเดียวกัน  Tricon เป้นเจ้าของจะยึดคืน....   แล้ว Tricon  ก็คือ บ. ลูก PEPSI นั้นเอง ดูพวกร้านอาหารต่างๆ

ไม่น่าเลย

เรื่อง Tricon (ปัจจุบันคือ Yum) กับ Pizza Hut ที่ไปยึดคืน Minor มา ผลลัพธ์เป็นยังไง ก็น่าจะรู้กันอยู่แล้ว นี่พี่ท่านกะจะปล่อยให้เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยอีกใช่ไหม

เอาละ เตรียม stock Pepsi ด่วนๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

จะลองรอดูว่า เสริมสุข จะผลิต est โดยใช้ Pepsi-Thai เป็นเบสในการทำรสชาติน้ำไหม

ถ้ารสมันออกมาใช่ ผมก็มีทางเลือกเยอะขึ้น  8)