ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้ครอบครัวงบไม่มากหน่อยครับ  (อ่าน 6183 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากให้ช่วยเลือกรถให้ครอบครัวๆหนึ่งที่ไม่เคยมีรถมาก่อนเลย โจทย์มีคือเป็นรถที่นั่งได้ 4-5คน บ้านนี้จะมีคุณพ่อสูงประมาณ 175 รูปร่างไม่ค่อยอ้วนเท่าไหร่

ส่วนคุณแม่สูงประมาณ 165 รูปร่างค่อนข้างอ้วน กับลูกชาย3คน คนที่1และ2สูง 180 กว่า และคนเล็กสูงประมาณ 150 กว่าๆ  ที่มองไว้เป็น B-segment

ก็มี City กับ Vios นี้และครับที่งบพอจะไหว คือคุณพ่อเป็นคนดาวน์และลูกเป็นคนผ่อนครับ ใช้ขับออกต่างจังหวัดเดือนล่ะ 1-2 ครับ อยากทราบว่า

City กับ Vios เนี้ยใกล้เปลี่ยนโฉมหรือยัง ใครพอมีข่าวมั้ยครับเหมือนได้ยินว่า Vios ใกล้จะเปลี่ยนโฉมแล้วจะรอออกตัวใหม่หรือจะใช้สิทธิรถคันแรกดีครับ

หรือมีคันไหนอีกบ้างครับที่ดูเหมาะสมนะครับ ชอบแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมอยากรวบรวมความเห็นไปให้ครอบครัวนี้ได้อ่าน เขาจะได้เลือกรถที่

เหมาะสมกับครับครัวของเขาครับ และอีกอย่างมันเป็นรถคันแรกของครอบครัวนี้ด้วยอยากช่วยเขานะครับ ^/\^ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Headman

Re: ช่วยเลือกรถให้ครอบครัวงบไม่มากหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 19:02:18 »
เชียร์ Avanza มากกว่านะครับ หรือไม่ก็ ขยับเป็น INNOVA ไปเลยครับ Vios กะ city แลดูจะเล็กไปไหม

ปลลอจุด ถ้าชอบ Vios รุ่น TRD ที่กำลังลงตลากอยู่ก็สอยมาได้เลยครับ แต่ถ้าไม่ถูกใจอะไรเป็นพิเศษ รออีกไม่น่าจะนาน Vios ก็จะเปลี่ยนโฉมแล้วล่ะครับ ส่วน City คิดว่ายังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ เพราะเพิ่งเสริมทัพ City Cng มาครับ

ถ้าเป็นผม จะกัดฟันเอา INNOVA ไปเลยครับ อยู่กันนานๆ เดินทางไกลสบายมากๆ สบายกว่ารถตู้ คุ้ม ในแง่ของการใช้งาน
บรรทุกได้ครับ มีแอร์ทุกแถวด้วย ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
Re: ช่วยเลือกรถให้ครอบครัวงบไม่มากหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 19:14:19 »
ผมก็เชียร์ให้ Avanza ไปเลยนะครับ ถ้าครอบครัว 5 คน อัดอยู่ใน City หรือ Vios แล้ว ไม่แคล้วขาชาตอนลงจากรถแน่นอนครับ ผมว่า Head room น่าจะไม่พอด้วย สำหรับคนสูง 180 Cm.

แต่ Innova ตัวใหม่ไปก็ไม่เลวร้ายหรอกนะครับ  ออกจะดีด้วย เพราะนั่งได้ 7 ที่นั่ง ช่วงล่างก็ดีใช้ได้เลยด้วย

Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 19:35:53 »
ถ้างบถึง ขยับเป็น Mini van จะดีกว่านะครับ แต่ละคนตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเลย

แต่ถ้างบจำกัดแค่ B-segment จริงๆ ก็เอา City หรือ Jazz ดีกว่าครับ เพราะกว้างสุดแล้ว

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:08:24 »
งบไม่มาก ผมว่า city พอไหวนะครับ ขับง่ายค่าใช้จ่ายไม่เยอะ แต่ถ้าเป็นAvanzaก็ดีครับ
แต่ถามแบบนี้คงชอบแนวรถเก็งมากกว่าอะนะ 

ออฟไลน์ mooindy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:16:17 »
ถ้ามองตระกูล B-segment อยากจะเชียร์ Jazz ครับ ...นั่งแล้วไม่อึดอัดมาก
ถ้ามีงบมากพอ ก็ตามความเห็นด้านบนได้เลยครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:22:24 »
avanza หรือ jazz จะดูดีกว่า sedan ครับ อย่างน้อยก็อรรถประโยชน์ก็เยอะกว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ oreo_san

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:48:47 »
ผมก็กำลังมองหารถครอบครัว ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นรถประเภท SUV. ที่งบไม่สูงมาก ( มือสอง ) ตอนนี้ เกือบจะสรุปได้ว่าเป็น NISSAN X-TRAIL ปี 05  ....... ตอนนี้กำลังรอแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ใน Headlight นี้อยู่เพื่อใช้เป็นข้อมูลช่วยร่วมตัดสินใจ  ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:52:42 »
B seg ผมเชียร์ JazzกับCITY ครับ ผมตัวใหญ่ สูง 180+ ยังนั่งสบายพอดูเลย

รุ่นอื่นใน B seg มันอึดอัดจริงๆ

ถ้าไม่รังเกียจน่าจะเอา Avanza นะครับ 7 ที่นั่งเผื่อข้าวของตอนไปช็อป

เผื่อมีใครมาเพิ่ม เผื่อไว้ก่อน เพราะราคาไม่ต่างกันเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:53:10 »
ขับเร็วขนาดไหนล่ะครับ
รถมินิแวน กับ รถเก๋ง
มันมีความต่างกันด้านการขับขี่
การทรงตัว เข้าโค้ง อัตราเร่ง ความมั่นคง ความคล่องตัว

ถ้าขับเร็ว ขนาดที่ว่ามินิแวนทรงสูงราคาประหยัดรับไม่ไหว ก็มองรถเก๋ง
ถ้าขับไม่เร็ว เรื่อยๆ แบบที่มินิแวนรับได้ ไม่ถึงขนาดต้องใช้สมรรถนะเก๋ง

ผมเชื่อว่า คุณคงขับไม่เร็วนัก ขับแบบคนปกติธรรมดา ใช้รถเป็นพาหนะ โดยสาร
เร่งแซงบ้าง เผื่อฉุกเฉินบ้าง ขับแถวๆ 120 ไม่เกิน 140 ไม่เปลี่ยนเลนวูบวาบ ไม่มุด
ผมเชียร์มินิแวนอย่างอแวนซ่า//ฟรีด ครับ

ถ้าห่วงเรื่องสมรรถนะด้วย แนะนำให้เปลี่ยนยางเกรดดีๆซักชุด พร้อมผ้าเบรคคุณภาพดี
ถ้าห่วงเรื่องกรณีฉุกเฉิน จะเพิ่มโช๊คอัพดีๆก็ได้ เพื่อความมั่นใจและเผื่อหักหลบกระทันหัน
รับรองว่า คุณจะติดใจ ทั้งสมรรถนะ และอรรถประโยชน์ของมินิแวนครับ

ออฟไลน์ @Route@

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 21:28:02 »
นิสสันซิลฟี่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 22:20:55 »
ถ้าตัวสูงระดับ 180 ซม.ผมแนะนำ Jazz ไม่ก็ Avanza เลยครับ

เพราะด้วยความสูงระดับนี้หัวติดไม่ก็แทบจะติดหลังคารถแน่นอนครับถ้าเป็นพวก City, Vios

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 22:46:56 »
ถ้าให้เลือกวีออสกับซิตี้ ผมเลือกซิตี้ แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่น อยากให้ไปลองอวันซ่า เพราะดูจะเหมาะกับการขนคนหรือขนของไปใหนมาใหนสะดวกกว่า ยังใงรองดูรีวิวที่คุณจิมมี่เคยรีวิวเอาไว้เพื่อการตัดสินใจก็ได้ แต่อยากให้ไปลองจับ ลองขับ ลองนั่งก่อนเพื่อเป็นตัวตัดสินว่าครอบครัวตัวเองชอบคันใหนครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 22:56:46 »
ถ้าสองตัวเลือกนี้แนะนำ city ดีกว่าครับ vios ใกล้จะเปลี่ยนโฉมและไม่ทันใช้สิทธิรถยนต์คันแรกแน่นอน

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 23:29:38 »

กะจะให้ลง Almera ก็กลัวมีปัญหากับ Headroom อีก
แบบนี้ มีแค่ไม่กี่ทางครับ
- Avanza ภายในกว้าง นั่ง 5-7 คนได้ ยิ่ง 5 คนสบายไปกันใหญ่
- City ภายในโอเค พื้นที่พอใช้ แต่ 5 คนดูแคบทันที
- Jazz พื้นที่กว้าง ใช้สอยได้มาก ดูเอนกประสงค์ดี แต่ถ้านั่ง 5 คนก็แคบได้

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:45:06 »
Freed กับ innova ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:34:56 »
ในเมื่อตั้งโจทย์เรื่องงบมาก่อนไหวแค่ Vios City แสดงว่างบอยู่ที่ 6 แสน ทั้งสองตัวนี้ถ้าพูดถึงการใช้งานแล้วไม่เหมาะครับเพราะนั่ง 5 คนแล้วยังตัวใหญ่ๆทั้งนั้น ไปนั่งรถน้องที่ทำงานผมสูง 170 นั่งข้างคนขับยังรู้สึกไม่สบายเลย ข้างหลังตัวเล็กๆผอมๆ สูง 168 165 150 หนัก 65 55 43 นั่งสามคนยังอึดอัดเลย ถ้าไม่สนเรื่องคืนภาษีและขับเกียร์ธรรมดาได้หล่ะก็แนะนำ Avanza 1.5MT ราคา 569,000 ดีกว่าครับ เผื่ออนาคตมีผู้โดยสารเพิ่มจะได้มีที่ว่างอีกบ้างด้วย

แต่ถ้ายังเน้นเรื่องคืนภาษี (จริงๆไม่อยากให้เอาตรงนี้มาเป็นตัวชี้ขาดมากกว่าการใช้งาน) ถ้าเป็นรถเก๋งที่นั่งแล้วลำบากน้อยที่สุดคงเป็นซิตี้แหละครับ แจ๊สไม่แนะนำเพราะนั่งเต็มทุกที่นั่งไม่ได้มีโอกาสใช้ความอเนกประสงค์ของการพับเบาะเลย เอาคืนภาษีจริงเอากระบะดีกว่าครับนั่งสบายกว่าแน่ๆถ้าอยากนอนสบายด้วยก็ติดแครี่บอยซะ+ติดแอร์หลังเพิ่ม รับรองแย่งกันนอนเลยหล่ะ ส่วนรุ่นก็ตามแต่ชอบเท่าที่พอแนะนำได้ก็ Triton 4 ประตูตัวเตี้ย ถ้าวิ่งเยอะเอาไปติดแก๊ส เครื่องเบนซิน 2.4 627,000 ถ้าวิ่งไม่เยอะตัวดีเซล 2.5 659,000 ได้รถเร็ว ส่วนลดของแถมเยอะช่วงนี้เค้าจัดโปรด้วย อาจเกินงบมาหน่อยแต่ถ้าเทียบตัวที่คืนภาษีได้หล่ะก็คุ้มครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:36:27 »
ถ้าจะเอา Avanza หรือ Innova
แนะนำให้ไปหาลองขับดูครับ
มีรถให้ทดลองเกือบทุกโชว์รูมแหละสองรุ่นนี้
ไปลองขับดู อัตราเร่ง เกียร์ พวงมาลัย วัสดุภายใน ช่วงล่าง

แต่โดยส่วนตัว ขอบายดีกว่าครับ
ในงบเท่านี้ ผมจะขยับเงินไปเอา Freed

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 17:29:34 »
ขอบคุณมากๆทุกความเห็นเลยนะครับ ผมก็ดันลืม Avanza ไปได้และเดี๋ยวลองเอา Innova ไปให้พี่เข้าลองคิดดูด้วยอีก1คัน

ไงเดี๋ยวลองให้พี่เขาอ่านทุกๆความเห็นดู คงจะช่วยตัดสินใจได้เยอะเลย

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 22:53:33 »
ไม่มีใครเชียร์ นิสสัน อัลเมร่า เลยครับ ผมว่ารถคันแรกของครอบครัวนิสสันเขาถนัดครับ ;D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 23:57:14 »
ถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็วมากนัก วิ่งประมาณ 100 เต็มที่ไม่เกิน 120 avanza ก็ได้อยู่ครับ
สูง 180 ถ้านั่งเบาะหลังของ vios city ผมว่าไม่ค่อยสบายนะ หัวมันติดหนังคา
ผมก็สูง 180 ตอนแรกมอง vios city สุดท้ายจบที่ avanza

จากที่ผมใช้ avanza ตัวปัจจุบันอยู่ บอกคร่าวๆได้ดังนี้
- ความเร็วสูงสุดประมาณ 160 km/hr กว่าจะทำได้ถึง น่ากลัวครับ เกร็งข้อมือสุดๆ
- กินน้ำมันอยู่ประมาณ 12 km/l
- ข่วงล่าง ถ้านั่ง 1-2 คน จะค่อนข้างกระด้างแต่ไม่ได้หนึบนะ ถ้า 3-5 คน กำลังดี แต่ถ้า 5 คนขึ้นไปจนเต็มรถ ช่างล่างย้วยมากครับ ทำความเร็วแล้วน่ากลัว
- อัตราเร่ง ถ้านั่งน้อยๆ ก็เร่งแซงได้อยู่ แต่เพื่อความชัวร์ ต้องกดคันเร่งกันติดเหล็กเลยทีเดียว แต่ถ้านั่งเต็มรถ ต้องกะระยะเร่งแซงดีๆนะครับ เผื่อไว้หน่อย เร่งไม่ค่อยขึ้น
- เบรค ถ้าบรรทุกน้อยๆ พอรับได้อยู่ แต่ถ้าเต็มรถ เผื่อระยะไว้เยอะๆเลยครับ จานเบรคเล็กเหลือเกิน ผมจะจูบตูดชาวบ้านหลายรอบแล้ว
- เนื่องจากตัวรถมีรูปร่างสูง ยาว แต่ขาลีบ พื้นทีรับลมเยอะ ทำให้เวลาวิ่งในเส้นทางที่มีลมปะทะแรงๆ และวิ่งความเร็วสูง รถโยกแบบชัดเจนครับ
- รถเล็ก เครื่องเล็ก แต่รับงานหนัก เกียร์จึงเซ็ตมาเน้นช่วงต้นเป็นหลัก เมื่อทำความเร็วสูง รอบเครื่องจะสูงมาก วิ่ง 120 รอบเครื่องประมาณ 4000+ เครื่องร้อนจี๋ จับเหล็กค้ำฝากระโปรงนี่มือพองเลย จริงๆนะ

รถผมเปลี่ยนรองเท้าแล้ว ตอนนี้เป็น 205/50R16 ventus v2 concept จาก hankook โยกเปลี่ยนเลนช่วงความเร็ว 140 แล้วรู้สึกดีกว่าเดิมบ้าง จากตอนแรกที่หวิวๆ เสียววาบ

ตอนนี้ก็ใช้มาจะสองหมื่นกิโลเมตรแล้ว ถ้านึกอะไรออกอีกจะมาเพิ่มให้ภายหลัง

รีวิวคุณจิมมี่ก็มีนะครับ ลองอ่านดูได้ครับ ตรงมากๆ ทุกอย่างในริวิวตรงกับความจริงที่ผมพบเจอทั้งหมด ไม่มีกั๊ก ไม่มีอวย ยิ่งถ้าดูในคลิปยิ่งชัดเจนครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 16:47:04 »
ได้ให้พี่เขาอ่านแล้วครับ เขาบอกว่าที่ไม่เอา avanza เพราะตัวรถมันออกสูงไปหน่อยและหน้าตาไม่ค่อยตรงใจแก่เหมือน city และ vios

บอกก็บอกให้พี่เขาพาครอบครัวไปนั่งลองขับดูทั้ง city vios และ jazz

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 16:49:33 »
งั้นเอาแบบเช่าขับลองดูครับ จะได้ใช้งานแบบจริงๆเอาสัมภาระไปให้ครบครันด้วย แค่ลองขับแปปๆไม่รู้อะไรมากหรอกครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 14:23:56 »
ดูแล้วที่บ้านพี่รูปร่าง สูงใหญ่นะครับ
ลองใช้ Tiida เครื่อง 1800 hb เหมือนผมมั้ยครับ ผมสูง ประมาณพี่แพน 180 จิ๊ดๆ ตัวก็ประมาณ พี่จิมมี่อ่ะครับ  ผมขับเอง สบายครับ
พ่อ สูง 175 ท้วมๆ แม่สูง 158 ท้วมๆ แฟนผมสูง 175 ไม่ผอม ไม่อ้วน

ผมขับ แฟนนั่งหน้า พ่อ แม่ นั่งหลัง สบายๆ ครับ
เข่าไม่ติด ไปตจว. ประมาณ เดือนละ ครั้ง สบายครับ
แต่ tiida ก็กินน้ำมันหน่อยครับ แต่ระยะยาว สำหรับผม โอเคครับ

แต่ถ้ากังวลเรื่องงบ ลดลงมาเหลือตัว 1600 ผมว่าก็โอเคอยู่ครับ

ผมว่า vios jazz city จะตอบโจทย์แค่ รูปลักษณ์ แต่ไม่ตอบตรง size ภายใน กับ เป็นmodel เก่าหน่อย นี่แหละครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:57:46 »
ดูแล้วที่บ้านพี่รูปร่าง สูงใหญ่นะครับ
ลองใช้ Tiida เครื่อง 1800 hb เหมือนผมมั้ยครับ ผมสูง ประมาณพี่แพน 180 จิ๊ดๆ ตัวก็ประมาณ พี่จิมมี่อ่ะครับ  ผมขับเอง สบายครับ
พ่อ สูง 175 ท้วมๆ แม่สูง 158 ท้วมๆ แฟนผมสูง 175 ไม่ผอม ไม่อ้วน

ผมขับ แฟนนั่งหน้า พ่อ แม่ นั่งหลัง สบายๆ ครับ
เข่าไม่ติด ไปตจว. ประมาณ เดือนละ ครั้ง สบายครับ
แต่ tiida ก็กินน้ำมันหน่อยครับ แต่ระยะยาว สำหรับผม โอเคครับ

แต่ถ้ากังวลเรื่องงบ ลดลงมาเหลือตัว 1600 ผมว่าก็โอเคอยู่ครับ

ผมว่า vios jazz city จะตอบโจทย์แค่ รูปลักษณ์ แต่ไม่ตอบตรง size ภายใน กับ เป็นmodel เก่าหน่อย นี่แหละครับ
เดี๋ยวผมลองไปเสนอพี่เขาอีกที ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:52:53 »
 :D
ยินดีอย่างยิ่งครับ